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SURA YA KWANZA 
 

UTANGULIZI 

 

1.1 Rejea 

Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2017/18 ni sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21 na hivyo unaendelea 

kutekeleza maeneo manne ya kipaumbele ya: (i) Viwanda vya kukuza uchumi na 

ujenzi wa msingi wa uchumi wa viwanda; (ii) Kufungamanisha maendeleo ya uchumi 

na watu; (iii) Mazingira wezeshi kwa uendeshaji biashara na uwekezaji; na (iv) 

Usimamizi wa utekelezaji. Aidha, lengo kuu la Mpango huu ni kuhakikisha  rasilimali 

na fursa za nchi zinatumika kujenga uchumi wa viwanda na kupunguza umaskini.  

 

Katika mwaka 2017/18, Serikali imetenga shilingi bilioni 11,999.6 sawa na asilimia 38 

ya bajeti ya mwaka 2017/18, ya shilingi bilioni 31,699.7 kwa ajili ya kugharamia 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Asilimia 38 zinatatokana na mpangilio wa 

utekelezaji wa baadhi ya miradi ya kipaumbele:- reli ya kati, maeneo mahsusi ya 

uzalishaji Bagamoyo na Kurasini, Miradi ya Mchuchuma na Liganga na Bandari ya 

Bagamoyo. Aidha, malipo ya makandarasi waliokamilisha ujenzi kuhitajika kulipiwa 

katika fungu la madeni ambalo fedha zake ni za matumizi ya kawaida. Kati ya hizo, 

shilingi bilioni 8,969.8 ni fedha za ndani na shilingi  bilioni  3,029.8 za nje. Kiwango 

hiki kinakidhi lengo la Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 2016/17 – 2020/21, 

la kutenga kati ya asilimia 30 hadi 40 ya bajeti ya mwaka. 

 

Mkakati wa Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 2016/17 – 

2020/21, na Mkakati wa Kuchochea Maendeleo ya Viwanda nchini imetumika kama 

muongozo wa utayarishaji wa Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2017/18. Wajumbe 

wa timu hizi tatu wamekuwa wakifanya kazi zao kwa kushirikiana kwa karibu na 

hivyo yale yaliyobainishwa kwa utekelezaji wa haraka yamezingatiwa katika Mpango 

huu. Miradi Mikubwa ya Kielelezo imepewa kipaumbele cha pekee: Miradi hii ni 

mahsusi kwa maana ya ukubwa wa uwekezaji na matokeo tarajiwa kutokana na 

utekelezaji wa malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 na Mpango wenyewe. 

Miradi hiyo ni ifuatayo: kufufua Shirika la Ndege la Tanzania; kusomesha kwa wingi 

vijana kwenye fani na ujuzi maalum na adimu kuendana na mahitaji ya maendeleo 

ya viwanda tarajiwa na ustawi wa watu; ujenzi wa reli ya kati mpya kwa kiwango 

cha kimataifa (Standard Gauge); uanzishwaji wa Kituo cha Biashara na Huduma 

Kurasini; uanzishwaji wa Mji wa Kilimo wa Mkulazi; uchimbaji wa makaa ya mawe 

Mchuchuma na kiwanda cha chuma Liganga; ujenzi wa kiwanda cha kuchakata gesi 

asilia - Lindi; na uanzishaji wa Kanda Maalum za Uchumi za Bagamoyo, Tanga, 

Kigoma, Ruvuma na Mtwara. 

 

1.2 Mpangilio wa Kitabu 

Kitabu cha Mpango kimegawanyika katika sura saba (7): Sura ya kwanza ni 
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utangulizi; sura ya pili inafanya mapitio ya hali ya uchumi wa Dunia, kikanda na 

Kitaifa kwa mwaka 2016; Sura ya tatu inahusu utekelezaji wa baadhi ya miradi ya 

maendeleo kwa mwaka 2016/17; Sura ya nne inaainisha maeneo ya kipaumbele kwa 

2017/18; Sura ya tano inahusika na ugharamiaji wa Mpango wa 2017/18; Sura ya 

sita inaainisha mfumo na mpangalio wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa ya 

utekelezaji; na Sura ya saba inabainisha uwezekano wa vihatarishi vya utekelezaji 

wa Mpango na kinga zinazoweza kuchukuliwa. 
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SURA YA PILI 

 

HALI YA UCHUMI 

 

2.1. Utangulizi 

Sura hii inapitia kwa kifupi hali ya uchumi wa Dunia na Kikanda kwa mwaka 2016. 

Aidha, inabainisha hali ya uchumi kitaifa katika kipindi hicho, ambapo viashiria kama 

vile Pato la Taifa na ukuaji wa uchumi; Hali ya Chakula; mfumuko wa bei; Idadi ya 

mabadiliko ya kijamii na pato la kila mtu; mwelekeo wa umaskini; ukuzaji wa mitaji; 

mwenendo wa sekta ya nje; sekta ya fedha; deni la Taifa; na mapato na matumizi 

ya Serikali vimepitiwa kwa kina. 

 

2.2. Uchumi wa Dunia 

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa ya Januari 2017, ukuaji wa 

uchumi wa Dunia katika mwaka 2016, ulikuwa asilimia 3.1, sawa na ilivyokuwa kwa 

mwaka 2015. Mwenendo huu wa ukuaji wa uchumi unatofautiana kati ya nchi 

zilizoendelea na zinazoendelea. Ukuaji wa uchumi kwa nchi zilizoendelea ulikuwa 

asilimia 1.6 ikilinganishwa na asilimia 2.1 mwaka 2015. Kwa upande wa nchi 

zinazoibukia na zinazoendelea, kasi ya ukuaji wa uchumi ilikuwa asilimia 4.1 mwaka 

2016 ikilinganishwa na 4.0 mwaka 2015. Ukuaji katika nchi za Amerika ya Kati 

ulipungua kutokana na mdororo wa uchumi unaoendelea katika ukanda huo. Kasi ya 

ukuaji wa pato la nchi za Asia zinazoendelea, ikijumuisha China na India, ilipungua 

na kuwa asilimia 6.3 mwaka 2016 ikilinganishwa na asilimia 6.6 mwaka 2015. Aidha, 

ukuaji katika nchi za China na Urusi uliimarika zaidi ya matarajio ya awali kutokana 

na sera za kukuza uchumi na kuanza kuimarika kwa bei za nishati ya mafuta na gesi 

katika soko la Dunia. Jedwali Na. 2.1 linaonesha mwenendo wa ukuaji wa Pato la 

Dunia kuanzia mwaka 2011 hadi 2016 na matarajio ya mwaka 2017. 

 

Jedwali 2.1: Ukuaji wa Pato la Dunia (2011-2016) na Matarajio (2017) 

  

Halisi (Asilimia) 

 

Matarajio 

(Asilimia) 

2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017 

Dunia 4.2 3.4 3.3 3.4 3.1 3.1 3.4 

Nchi Zilizoendelea 1.7 1.2 1.1 1.8 1.9 1.6 1.9 

Nchi Zinazoibukia na Zinazoendelea 6.2 5.2 5.0 4.6 4.0 4.1 4.5 

Nchi Zinazoibukia Barani Asia 7.7 6.8 7.0 6.8 6.6 6.3 6.4 

Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara 5.0 4.2 5.2 5.1 3.4 1.6 2.8 

Tanzania 7.9 5.1 7.3 7.0 7.0 7.0 7.2 

Kenya 6.1 4.5 5.7 5.3 5.6 6.0 6.1 

Uganda 6.8 2.6 3.9 4.9 5.0 5.3 57 

Rwanda 7.5 8.8 4.7 7.0 6.9 6.3 6.7 

Burundi 4.2 4.0 4.5 4.7 -4.1 3.4 3.9 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Januari, 2017 

  

Kwa mwaka 2017 uchumi wa Dunia unatarajiwa kuimarika hususan kwa nchi 

zinazoibukia kiuchumi na zinazoendelea. Hata hivyo, sera na hatua za Serikali mpya 

ya Marekani, kujitoa kwa Uingereza katika Umoja wa Ulaya na hali ya amani na 
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usalama katika maeneo mbalimbali Duniani zinaweza kuwa na athari katika 

mwenendo wa uchumi wa Dunia ambazo kwa sasa ni vigumu kutabirika. 

 

2.3. Uchumi wa Kanda 

Kwa upande wa nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara, ukuaji ulipungua 

kutoka asilimia 3.4 mwaka 2015 hadi asilimia 1.6 mwaka 2016. Kupungua kwa kasi 

ya ongezeko la pato katika nchi hizo kulitokana na changamoto za upatikanaji wa 

mikopo kutoka masoko ya kimataifa kwa baadhi ya nchi na hivyo kushindwa 

kutekeleza miradi iliyopangwa katika kipindi hicho, migogoro ya kisiasa (Burundi, 

Libya, Syria, Chad, Sudan Kusini na DRC), kuporomoka kwa bei ya dhahabu 

(Botswana na Tanzania) na kuporomoka kwa bei ya mafuta ya petroli (Equatorial 

Guinea na Nigeria).  

 

2.4. Uchumi wa Taifa 

 

2.4.1 Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi 

Takwimu za awali za Pato la Taifa kwa mwaka 2016 zinaonesha kuwa, Pato la Taifa 

lilikuwa shilingi trilioni 103.7 ikilinganishwa na shilingi trilioni 90.8 mwaka 2015. Hii ni 

sawa na ukuaji wa asilimia 7.0 kama ilivyokuwa mwaka 2015. Shughuli zilizokuwa na 

ukuaji mkubwa ni pamoja na: Uchimbaji Madini na Mawe (asilimia 16.5); Usafirishaji 

na Hifadhi ya mizigo (asilimia 15.6); Habari na Mawasiliano (asilimia 13.5); na 

Huduma za Kifedha (asilimia 11.3). Kwa mwenendo huu ni dhahiri kuwa mabadiliko 

chanya yameanza kujionesha. Jedwali Na. 2.2 linaonesha mwenendo wa ukuaji wa 

shughuli mbalimbali za kiuchumi mwaka 2010 hadi 2016. 

 

Jedwali Na. 2.2: Ukuaji wa Shughuli Mbalimbali za Kiuchumi Mwaka 2010 hadi 2016  

Shughuli za Kiuchumi 
Ukuaji (Asilimia) 

2010 2011 2012 2013 2014 2015 2016 

Kilimo 2.7 3.5 3.2 3.2 3.4 2.3 1.7 

Uchimbaji Madini na Mawe 7.3 6.3 6.7 3.9 9.4 9.1 16.5 

Uzalishaji Viwandani 8.9 6.9 4.1 6.5 6.8 6.5 7.8 

Umeme 13.4 -4.3 3.3 13.0 9.3 5.8 8.7 

Usambazaji Maji Safi na Udhibiti Maji taka 2.2 -1.2 2.8 2.7 3.7 0.1 7.3 

Ujenzi 10.3 22.9 3.2 14.6 14.1 16.8 8.8 

Biashara na Matengenezo 10.0 11.3 3.8 4.5 10.0 7.8 6.0 

Malazi na Huduma ya chakula 3.7 4.1 6.7 2.8 2.2 2.3 3.5 

Usafirishaji na Uhifadhi mizigo 10.7 4.4 4.2 12.2 12.5 7.9 15.6 

Habari na Mawasiliano 24.4 8.6 22.2 13.3 8.0 12.1 13.5 

Shughuli za Fedha na Bima 12.6 14.8 5.1 6.2 10.8 11.8 11.3 

Sughuli za kitaaluma, Kisayansi na Kiufundi 29.9 4.8 -5.8 5.4 0.5 6.8 5.7 

Utawala na Ulinzi 8.6 5.1 23.8 12.2 6.0 4.7 3.7 

Upangishaji Nyumba 1.8 1.9 2.0 2.1 2.2 2.2 2.5 

Elimu 6.4 5.6 7.4 4.3 4.8 6.3 7.4 

Afya na Ustawi wa Jamii 3.3 5.3 11.4 8.8 8.1 4.7 5.8 

Huduma nyingine za Kijamii 5.6 5.8 6.6 5.6 5.8 6.0 6.7 

Pato la Taifa 6.4 7.9 5.1 7.3 7.0 7.0 7.0 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2017 
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Jedwali Na. 2.2 linaonesha kuendelea kuimarika kwa ukuaji wa sekta ya uzalishaji 

viwandani ukiwa ni asilimia 7.8 mwaka 2016 ikilinganishwa na 6.5 mwaka 2015. Hali 

imechangiwa na msukumo wa Serikali katika kuimarisha uzalishaji wa nishati ya 

umeme na usambazaji huduma za maji nchini. Kwa upande mwingine, sekta ya 

ujenzi ilikua kwa asilimia 8.8 ikilinganishwa na asilimia 16.8 mwaka 2015. Kwa 

ujumla sekta ya viwanda nchini imeendelea kuonesha mwenendo wa kuimarika sawa 

na msisitizo wa Mpango wa Pili wa maendeleo. Hatua thabiti za maboresho ya 

mazingira na uendeshaji biashara hazina budi kuchukuliwa kuakisi azma ya nchi. 

Japo kumekuwa na hatua za kuimarika kwa viashiria vya mazingira ya biashara 

nchini bado ipo haja ya kuimarisha zaidi maboresho ya sera, sheria, taratibu na 

mfumo taasisi. 

 

2.4.2 Hali ya Chakula Nchini 

Kiwango cha upatikanaji wa chakula nchini hujumuisha kile kilichohifadhiwa katika 

maghala ya Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula, maghala ya wafanyabiashara 

binafsi na kile kilichohifadhiwa katika kaya. Katika kipindi kinachoishia Desemba 

2016, kiwango cha nafaka kilichokuwa katika maghala ya Wakala wa Taifa wa 

Hifadhi ya Chakula kilikuwa tani 89,692 ikilinganishwa na kiwango cha tani 90,900 

cha Novemba 2016. Kupungua kwa hifadhi hiyo kulitokana na kutolewa kwa chakula 

kusaidia maeneo yenye upungufu, ambapo tani 203.9 zilitolewa kupitia Ofisi ya 

Waziri Mkuu, tani 422.3 kupitia Idara ya Magereza na tani 599.8 zilizonunuliwa na 

kusambazwa na wafanyabiashara binafsi. Aidha, katika kipindi hicho, Wakala 

alinunua tani 16.9 kutoka kwa wananchi katika sehemu mbalimbali nchini. 

 

Katika kipindi cha mwaka kinachoishia Desemba 2016, bei za mazao karibu yote ya 

vyakula iliongezeka, isipokuwa  kwa viazi vitamu. Ongezeko hili lilitokana na taharuki 

ya hali ya hewa, upungufu wa vyakula katika maeneo mbalimbali nchini na baadhi 

ya wafanyabishara kuanza kuzuia mazao katika maghala kwa matarajio ya 

kuongezeka kwa bei na hivyo kujipatia faida kubwa. Hata hivyo upungufu uliotokea 

katika masoko ulikuwa mdogo ikilinganishwa na kipindi kilichopita hivyo halikuathiri 

hali ya upatikanaji wa chakula nchini. Serikali imeendelea kusisitiza wananchi kulima 

mazao ya muda mfupi na yanayohimili ukame ili kukabiliana na tishio la upungufu 

wa mvua nchini. Aidha, msukumo umeendelea kuwekwa katika kujenga hifadhi ya 

chakula kitaifa. Hili ni hitajio la msingi katika ujenzi wa uchumi wa viwanda 

unaohitaji ―specialization‖. Wananchi wataweza ku-specialize pale tu wanapokuwa na 

uhakika wa upatikanaji chakula na kwamba mapato ya shughuli wanazozifanya 

yanawawezesha kupata mahitaji yao ya chakula wakati wote. Aidha, uhakika wa 

upatikanaji wa chakula na nafuu ya bei ni masuala ya msingi katika kuimarisha 

uchumi kwa jumla na gharama za uzalishaji viwandani, hasa mishahara. 

 

2.4.3 Mfumuko wa Bei 

Katika mwaka 2016, wastani wa mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 5.2 ikilinganishwa 
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na wastani wa asilimia 5.6 mwaka 2015. Mfumuko wa bei ulipungua kutoka asilimia 

6.5 Januari 2016 hadi asilimia 5.5 Juni 2016. Aidha, mfumuko wa bei uliendelea 

kupungua zaidi hadi asilimia 4.5 Septemba 2016 na kuongezeka kidogo kufikia 

asilimia 5.0 Desemba 2016. Hadi Januari 2017 mfumuko wa bei ulifikia asilimia 5.2. 

Mwenendo huu ulichangiwa kwa kiwango kikubwa na utekelezaji madhubuti wa sera 

za bajeti na fedha, kushuka kwa bei za bidhaa kwenye soko la Dunia, hususan, bei 

za nishati ya mafuta ya petroli na kasi ndogo ya ongezeko la bei za chakula nchini. 

Matarajio ni kubaki na mfumuko wa bei katika kiwango cha tarakimu moja kutokana 

na kuongezeka kwa uzalishaji hususan chakula na kuimarika sera za fedha na bajeti. 

Hali hii inaashiria utulivu wa bei na upatikanaji wa mahitaji muhimu kwa wananchi.  

Kielelezo Na. 2.1 kinaonesha mwenendo wa mfumuko wa bei kwa kipindi cha 

Januari 2016 hadi Januari 2017 ambapo kiwango cha juu kilikuwa asilimia 6.5 

Januari 2016 na kiwango cha chini kilikuwa asilimia 4.5 kwa kipindi cha Septemba  

hadi Oktoba 2016. 

 

Kielelezo Na. 2.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei (Januari 2016 – Januari 2017) 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Januari, 2017 

*Tahadhari kutokana na mwenendo wa mvua nchini. 

 

Mfumuko wa bei katika nchi za Afrika Mashariki uliendelea kuwa katika kiwango cha 

tarakimu moja katika mwaka 2016 ambapo wastani wa mfumuko wa bei kwa nchi ya 

Rwanda ulikuwa asilimia 7.1, Uganda (asilimia 5.4), Tanzania (asilimia 5.2), Kenya 

(asilimia 6.3) na Burundi (asilimia 5.6). Aidha, hadi kufikia Januari 2017, mfumuko 

wa bei ulikuwa asilimia 12.0 (Rwanda), ikifuatiwa na Burundi (asilimia 9.6); Kenya 

(asilimia 7.0); Uganda (asilimia 5.9) na Tanzania (asilimia 5.2). Kielelezo Na. 2.2 

kinaonesha mfumuko wa bei kwa nchi za Afrika Mashariki, mwaka 2016.  
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Kielelezo Na. 2.2: Mfumuko wa Bei katika nchi za Afrika Mashariki, Mwaka 2016. 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

2.4.4 Idadi na Mabadiliko ya Maisha ya Watu  

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, ongezeko la watu 

linakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 2.7 kwa mwaka. Hata hivyo kwa mwaka 

2016, Tanzania inakadiriwa kuwa ina jumla ya watu 47,540,283. Kwa makadirio 

haya, Tanzania ni ya tano kwa ukubwa wa idadi ya watu barani Afrika, ikitanguliwa 

na Nigeria, Ethiopia, Misri na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zilizokuwa na idadi 

kubwa kabla. Hali hii ya ongezeko kubwa la idadi ya watu ni changamoto kubwa 

katika kupunguza umaskini na utoaji wa huduma. Kwa ujumla mwelekeo wa maisha 

ya watu yanabadilika. Kumekuwa na kasi kubwa ya uhamiaji mijini. Asilimia 30 ya 

idadi ya watu nchini kwa sasa wanaishi mijini. Kasi hii ya mabadiliko ya idadi ya watu 

na uhamiaji ni changamoto hasa katika utoaji wa huduma. Serikali imeendelea 

kuboresha huduma za jamii ili ziendane na ongezeko kubwa la ukuaji wa idadi ya 

watu nchini. Kwa upande mwingine, Serikali imeendelea kutekeleza sera 

zitakazopunguza kasi ya ongezeko la idadi ya watu hasa kwa kuongeza na 

kuboresha huduma za uzazi wa mpango hususan kwa maeneo ya vijijini. Elimu na 

muda wa wasichana kukaa masomoni imeonekana kuwa na ufanisi zaidi katika suala 

hili. Wasichana na akina mama waliosoma licha ya kuchelewa kuanza kuzaa 

wanatumia mpango wa uzazi na hivyo kuwa na wastani mdogo wa uzazi/watoto. 

Katika jitihada za kupunguza ongezeko kubwa la idadi ya watu wanaohama kutoka 

vijijini kwenda mijini, Serikali imeendelea kuboresha miundombinu ya elimu, afya, na 

upatikanaji wa maji, umeme na barabara vijijini. Aidha, hatua zinaendelea 

kuchukuliwa kuimarisha uzalishaji, tija na faida kwa shughuli za kilimo, ikiwa ni 

pamoja na kuimarisha upatikanaji wa pembejeo, zana za kilimo, masoko, 

miundombinu ya umwagiliaji, na kuondoa utitiri wa kodi katika shughuli za kilimo. 
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Hatua pia zinachukuliwa kupanua shughuli zisizo za kilimo vijijini, ikiwa ni pamoja na 

kuweka mazingira mazuri ya uwekezaji kwa shughuli za viwanda na biashara.  

 

2.4.5 Viashiria vya Umaskini na Maendeleo ya Watu 

 

(a) Mwelekeo wa Hali ya Umaskini Nchini 

Kutokana na utekelezaji madhubuti wa mipango na sera za Serikali zinazolenga 

kuboresha maisha ya watu, idadi ya watu wanaoishi chini ya mstari wa umaskini 

imeendelea kupungua. Kwa mujibu wa Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya 

Binafsi wa mwaka 2012, umaskini umepungua kutoka asilimia 39 mwaka 1992 hadi 

asilimia 28.2 mwaka 2012. Hii ni sawa na kupungua kwa asilimia 10.8 katika kipindi 

cha miaka 20 (1992 hadi 2012). Shabaha ya Serikali ni kupunguza kiwango cha 

umaskini kufikia asilimia 16.7 mwaka 2020 na asilimia 12.7 mwaka 2025. Pamoja na 

kupunguza umaskini wa mahitaji ya msingi, ni dhamira ya Serikali kuhakikisha kuwa 

idadi ya Watanzania wanaokosa mlo kwa siku au kuishi kwa mlo mmoja inapungua 

kutoka kiwango cha sasa cha asilimia 9.7 na kufikia asilimia 5.7 na 4.4 kwa mwaka 

2020 na 2025 kwa mtiririko huo. Hatua zinazochukuliwa ni pamoja na kuimarisha 

uzalishaji na tija katika kaya, kuongeza fursa za ajira mijini na vijijini, na mpango wa 

kusaidia kaya maskini. 

 

Pamoja na mwelekeo huu, kiwango cha umaskini maeneo ya vijijini ni kikubwa 

ikilinganishwa na maeneo ya mijini. Taarifa ya Utafiti rejewa inaonesha kuwa 

umaskini vijijini umepungua kutoka asilimia 39.4 mwaka 2007 hadi asilimia 33.3 

mwaka 2012 ikimaanisha kuwa umaskini umepungua lakini chini ya wastani wa 

kitaifa. Mantiki yake ni kuwa na matokeo ya kasi kubwa ya ukuaji wa uchumi 

imelikwepa kundi kubwa la wananchi wa vijijini, ambao wengi wao hutegemea 

shughuli za kilimo, ufugaji na uvuvi. Sekta hizi zimekuwa na tija na kasi ndogo ya 

ukuaji kwa kipindi chote. Matokeo yake ni kuwa wakulima na wafugaji wameshindwa 

kufaidika na mafanikio ya ukuaji wa uchumi. Taarifa ya Hali ya Umaskini katika ngazi 

za Mikoa na Wilaya (Poverty Mapping) ya mwaka 2016 inaonesha kuwa hali ya 

umaskini kwa baadhi ya Wilaya ni kubwa kati ya kiwango cha asilimia 50.2 hadi 

asilimia 62.8. Shabaha ya Serikali ni kupunguza wastani wa umaskini vijijini kutoka 

kiwango cha sasa cha asilimia 33.3 hadi kufikia asilimia 19.7 na 15 mwaka 2020 na 

mwaka 2025 kwa mtiririko huo. Kielelezo Na. 2.3 linaonesha mwenendo wa 

viashiria vya umaskini nchini. 
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Kielelezo Na. 2.3: Mwenendo wa Viashiria vya Umaskini Nchini 

 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2012 

 

Kwa kadiri ya kielelezo, pana haja ya kuwa na mkakati wa makusudi wa kuchochea 

ukuaji na mabadiliko ya uchumi hususan kuongeza tija na thamani katika uzalishaji 

na shughuli ambazo zinaajili watu wengi, hasa wa vijijini. Kilimo na uchumi wa kijijini 

sharti upewe msukumo zaidi. Wananchi na jamii katika maeneo hawana budi 

kuelimishwa faida za kujikita (specialize) katika uzalishaji au shughuli maalum.  

 

Upatikanaji wa huduma za msingi za kijamii umeonekana kuchagiza kasi ya 

kupunguza umaskini. Zipo juhudi mbalimbali zinazochukuliwa kwa lengo la 

kuboresha utoaji wa huduma, hususan za afya kwa lengo la kuimarisha ustawi wa 

jamiii. Kwa mujibu wa Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria 

Tanzania 2015/16, vifo vya watoto wachanga chini ya mwaka mmoja vimepungua 

kutoka watoto 51 kwa vizazi hai 1,000 mwaka 2010 hadi kufika watoto 43 kwa vizazi 

hai 1,000 mwaka 2015/16. Vile vile, vifo vya watoto chini ya miaka mitano 

vimepungua kutoka watoto 81 kwa vizazi hai 1,000 mwaka 2010 hadi watoto 67 kwa 

vizazi hai 1,000 mwaka 2015/16. Masuala mengine yanayoonekana kuwa na 

matokeo mapana kwa jamii katika kinga za afya ni pamoja na usafi wa mazingira, 

upatikanaji wa maji safi na salama, na pia nyumba na makazi bora. Hivyo, mkakati 

wa makusudi hauna budi kutekelezwa kuboresha maeneo haya muhimu kwa ustawi 

wa jamii. 

 

(b) Tofauti ya Kipato 

Kwa mujibu wa Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa mwaka 2012, 

tofauti ya kipato kwa kipimo cha Gini kwa upande wa Tanzania Bara imepungua 

kutoka 0.37 mwaka 2006/07 hadi 0.34 mwaka 2011/12. Hii inaonesha kuwepo kwa 

mwenendo chanya katika kupunguza tofauti ya kipato. Hata hivyo, imedhihirika 

kuwa hali hii siyo sawa kwa maeneo yote. Tofauti ya kipato ni kubwa zaidi katika jiji 

la Dar es Salaam na maeneo ya miji mingine ikilinganishwa na maeneo ya vijijini. 
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Hali hii imechangiwa na tofauti ya maendeleo katika upatikanaji wa huduma, 

miundombinu, fursa za ajira na athari zitokanazo na uharibifu wa mazingira na 

mabadiliko ya tabia nchi katika shughuli msingi za jamii husika. 

 

Kwa kuzingatia haya, Serikali imeendelea kuboresha upatikanaji wa huduma za 

kijamii kama vile elimu, afya, maji, kilimo, umeme, barabara na hudumaza mpango 

wa uzazi hususan, kwa maeneo ya vijijini. Aidha, kumekuwa na mwitikio mzuri wa 

wananchi katika ujenzi na hifadhi ya maeneo ya makazi. Hatua hizi zinatarajiwa  

kuongeza kasi ya kuwaletea wananchi maendeleo na usawa wa kipato. Kielelezo 

Na. 2.4 kinaonesha tofauti ya kipato kwa maeneo mbalimbali nchini. 

 

Kielelezo Na. 2.4: Tofauti ya Kipato (Gini Coefficient) kwa Maeneo Mbalimbali 

Nchini 

 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2012 

 

2.4.6 Sekta ya Nje 

(a) Mauzo ya Bidhaa na Huduma 

Katika kipindi kinachoishia Desemba 2016, thamani ya mauzo ya bidhaa na 

huduma nje ilifikia Dola za Kimarekani milioni  9,381.6 ikilinganishwa na Dola za 

Kimarekani milioni 8,921.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2015, sawa na 

ongezeko la asilimia 5.2. Ongezeko hili lilichangiwa na kuongezeka kwa mauzo ya 

bidhaa asilia, mauzo ya dhahabu na huduma, hususan, utalii. Mapato yatokanayo na 

mauzo ya bidhaa asilia yalikuwa Dola za Kimarekani Milioni 885.6 ikilinganishwa na 

Dola za Kimarekani Milioni 793.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2015 sawa na 

ongezeko la asilimia 11.6.  

 

Kwa upande mwingine, thamani ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje 

ilipungua kwa  asilimia 13.7 kutoka Dola za Kimarekani milioni 12,512.8 Desemba 
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2015 hadi Dola za Kimarekani milioni 10,797.4  Desemba 2016 kufuatia kupungua 

kwa uagizaji wa bidhaa za matumizi ya majumbani na bidhaa za kukuza mtaji 

kutokana na kukamilika kwa miradi ya ujenzi wa viwanda vya saruji, mitambo ya 

kuzalisha umeme na kupungua kwa shughuli za utafiti wa mafuta na gesi 

zilizochangia kupungua kwa uagizaji wa bidhaa za kukuza mtaji. Kutokana na 

mwenendo huu wa uuzaji na uagizaji wa bidhaa nje, urari wa malipo ya kawaida 

uliimarika kutoka nakisi ya Dola za Kimarekani milioni 4,011.6 Desemba 2015 kufikia 

Dola za Kimarekani milioni 2,054.8 Desemba 2016. Hii ni ishara ya kuimarika kwa 

uzalishaji na utoshelevu wa mahitaji kutokana na kuimarika kwa uzalishaji wa bidhaa 

nchini. Hii pia ni ishara kuwa juhudi za Serikali katika kuimarisha mazingira ya 

uwekezaji na biashara nchini zinapokelewa vizuri na wawekezaji. 

 

(b) Akiba ya Fedha za Kigeni 

Katika kipindi kilichoishia Desemba 2016, akiba ya fedha za kigeni ilifikia Dola za 

Kimarekani milioni 4,325.6. Kiasi hiki kinatosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma 

kutoka nje kwa miezi 4.2 bila kujumuisha uagizaji wa bidhaa na huduma kwa ajili ya 

uwekezaji wa moja kwa moja nchini. Kiwango hiki ni zaidi ya kiwango cha chini 

kilichowekwa katika hatua za mtangamano wa Umoja wa Fedha wa Afrika Mashariki 

cha angalau miezi 4.0. Kuimarika kwa akiba ya fedha za kigeni kulichangiwa zaidi na 

kuongezeka kwa rasilimali za kigeni katika benki za kibiashara kufikia Dola za 

Kimarekani milioni 768.2.  

 

2.4.7 Sekta ya Fedha 

(a) Ujazi wa Fedha na Karadha 

Katika kipindi kinachoishia Desemba 2016, Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 

uliongezeka kwa shilingi bilioni 645.1, kufikia Shilingi bilioni 22,760.4. Hii ni sawa na 

ukuaji wa asilimia 2.9 kwa kipindi cha mwaka unaoishia Desemba 2016 

ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 4.6 kwa kipindi cha mwaka ulioishia Novemba 

2016. Kupungua kwa ukuaji huo kulitokana na kupungua kwa ukuaji wa mikopo kwa 

sekta binafsi na kupungua kwa rasilimali za fedha za kigeni katika benki. 

 

(b) Mikopo ya Benki za Biashara kwa Shughuli za Kiuchumi 

Katika kipindi kinachoishia Desemba 2016, mikopo katika benki za biashara kwa 

sekta binafsi ilikua kwa asilimia 7.2 kutoka shilingi bilioni 15,492.7 Desemba 2015 

hadi shilingi bilioni 16,609.0 Desemba 2016 ukuaji huu wa mikopo ni mdogo  

ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 24.8 katika kipindi kilichoishia Desemba 2015. 

Kasi ndogo ya ukuaji ilikuwa na athari kwa shughuli zote za uchumi. Katika kipindi 

hicho, sehemu kubwa ya mikopo ilielekezwa katika shughuli za biashara (asilimia 

20.9), ikifuatiwa na mikopo binafsi (asilimia 18.6) na uzalishaji viwandani (asilimia 

10.2). 
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(c) Mwenendo wa Viwango vya Riba 

Kiwango cha riba za amana za muda maalum kilipungua kutoka wastani wa asilimia 

9.30 Desemba 2015 hadi asilimia 8.78 Desemba 2016. Vile vile, kiwango cha riba za 

amana za mwaka mmoja kilipungua hadi asilimia 11.03 Desemba 2016 kutoka 

asilimia 11.16 Desemba 2015. Wastani wa kiwango cha riba za mikopo kilipungua 

kutoka asilimia 16.39 Desemba 2015 hadi asilimia 15.66 Desemba 2016. Kwa 

mwenendo huu, tofauti kati ya riba za amana za mwaka mmoja na riba za mikopo 

ya mwaka mmoja ilipungua kutoka wastani wa asilimia 3.06 Desemba 2015 kufikia 

asilimia 1.83 Desemba 2016. Mwenendo huu wa viwango vya riba unaonesha 

kuendelea kuimarika kwa mazingira ya biashara na hivyo kuvutia uwekezaji wa sekta 

binafsi. 

 

(d) Thamani ya Shilingi 

Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2016, thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya 

Dola ya Kimarekani ilibaki kuwa imara japo kwa kutetereka kidogo. Katika kipindi 

hicho kiwango cha ubadilishaji wa Shilingi dhidi ya Dola ya Marekani kilipungua kwa 

wastani wa asilimia 1.2 kutoka wastani wa Shilingi 2,144.27 kwa Dola moja 

Desemba 2015 hadi Shilingi 2,170.44 Desemba, 2016. Kielelezo Na. 2.5 

kinaonesha mwenendo wa thamani ya Shilingi kati ya Novemba 2015 na Desemba 

2016.  
 

Kielelezo Na. 2.5: Mwenendo wa Thamani ya Shilingi dhidi ya Dola ya Marekani, Novemba 

2015 - Desemba 2016 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, 2017 

 

2.4.8 Deni la Taifa 

Kufikia  Desemba 2016, Deni la Taifa likijumuisha deni la ndani na nje lilikuwa Dola 

za Kimarekani milioni 19,021.9, ikilinganishwa na Dola za Kimarekani milioni 

18,459.3 Juni, 2016, sawa na ongezeko la asilimia 3.05. Kiasi hiki cha deni 

hakijumuishi deni la Mifuko ya Hifadhi ya Jamii linalokadiriwa kuwa Dola za 

Kimarekani milioni 1,725.8. Tathmini ya uhimilivu wa Deni la Taifa imeendelea 

kuonesha uhimilivu hata baada ya kuzingatiwa kwa deni la mifuko ya hifadhi ya jamii 
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katika tathmini hiyo. Ongezeko la deni hilo limetokana na riba na adhabu ya mikopo 

iliyopo na mikopo mipya iliyochukuliwa kugharamia utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo kwa mwaka 2016/17. 

 

2.4.9 Mapato na Matumizi ya Serikali 

Katika mwaka 2016/17, Serikali imepanga kukusanya na kutumia Shilingi bilioni 

29,539.6 kutokana na mapato ya ndani na nje. Mapato ya ndani yakijumuisha 

mapato ya Serikali Kuu na Halmashauri yanatarajiwa kufikia Shilingi bilioni 18,463.5, 

au asilimia 62.5 ya mapato yote. Katika hayo, mapato ya kodi ni Shilingi bilioni 

15,105.1, sawa na asilimia 82 ya mapato ya ndani. Mapato yasiyo ya kodi ya Serikali 

Kuu ni shilingi bilioni 2,693.0 na mapato ya Halmashauri ni shilingi bilioni 665.4. 

Aidha, Washirika wa Maendeleo wanatarajiwa kuchangia Shilingi bilioni 3,600.8, 

sawa na asilimia 12 ya mapato yote. Kwa vyanzo vyote hivi bado kutakuwa na nakisi 

ya shilingi bilioni 7,475.3 na hivyo kuwa na hitajio la Serikali kukopa  kutoka soko la 

ndani na nje kwa ajili ya kulipia hatifungani na dhamana za Serikali zinazoiva na 

mikopo mipya kugharamia miradi ya maendeleo.  

 

Katika kipindi cha Julai hadi Januari 2017, mapato ya kodi yalifikia shilingi bilioni 

8,198.0 sawa na asilimia 95 ya lengo la kukusanya shilingi bilioni 8,633.6 katika 

kipindi hicho. Aina ya vyanzo vya kodi vilivyofanya vizuri katika kipindi hicho ni 

pamoja na ushuru wa forodha (asilimia 108), ushuru wa bidhaa nje (asilimia 99), na 

kodi nyinginezo (asilimia 102). Hii ilitokana na usimamizi madhubuti wa makusanyo 

ya malimbikizo ya kodi, kupanua wigo wa kodi kwa kusajili walipakodi wapya pamoja 

na utekelezaji wa mikakati ya kuongeza makusanyo ya kodi. Katika kipindi husika, 

makusanyo ya mapato yasiyo ya kodi yalifikia shilingi bilioni 1,100.6 sawa na asilimia 

82 ya lengo la kukusanya shilingi bilioni 1,344.5. 

 

Kwa upande wa matumizi, katika mwaka 2016/17, Serikali imepanga kutumia jumla 

ya shilingi bilioni 17,719.1 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 

11,820.5, sawa na asilimia 40 ya matumizi yote kwa shughuli za maendeleo, ambapo 

shilingi bilioni 8,702.7 ni za ndani na shilingi bilioni 3,117.8 ni nje. Katika kipindi cha 

Julai 2016 hadi Februari 2017, Serikali ilitoa Shilingi bilioni 16,152.5 kwa Wizara, 

Idara Zinanzojitegemea na Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. Kati ya hizo, shilingi bilioni 12,177.1 zilikuwa kwa matumizi ya 

kawaida na shilingi bilioni 3,975.4.3 kwa matumizi ya maendeleo. Kiasi hiki cha 

fedha kinajumuisha matumizi ya shilingi bilioni 126.3 za makusanyo ya Halmashauri 

kwa shughuli za kawaida na shilingi bilioni 177.6 kwa shughuli za maendeleo. Kati ya 

fedha za maendeleo, shilingi bilioni 3,103.6 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 871.8 

ni fedha za nje ikijumuisha shilingi bilioni 309.0 ambazo ni fedha kutoka kwa 

Washirika wa Maendeleo zilizopelekwa moja kwa moja kwenye miradi. Kiwango 

kidogo cha fedha za maendeleo kutoka mikopo na misaada ya Washirika wa 

Maendeleo kwa kipindi hiki ni kidogo kuakisi kwamba ilichelewa kupatikana. 
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SURA YA TATU 

 

MAPITIO  YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO, 2016/17 

 

3.1. Utangulizi 

Sura hii inapitia utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa Mwaka 2016/17 

kibajeti na mwenendo halisi wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika makundi 

yafuatayo: Miradi ya kielelezo; viwanda vya kukuza uchumi na ujenzi wa msingi wa 

uchumi wa viwanda; kufungamanisha ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu; 

uimarishaji wa mazingira wezeshi kwa uendeshaji wa biashara na uwekezaji; na 

miradi mingine muhimu katika ukuaji wa uchumi. 

 

3.2. Utekelezaji wa bajeti ya Maendeleo 2016/17 

Katika mwaka 2016/17, Serikali ilitenga shilingi bilioni 11,820.503 kwa bajeti ya 

maendeleo. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 8,702.697 zilikuwa za ndani na bilioni 

3,117.805 za nje.  

 

Hadi Februari 2017, fedha zilizokuwa zimetolewa ni shilingi bilioni 3,975.4, 

ikijumuisha fedha zilizotolewa katika Halmashauri sawa na asilimia 33.6 ya bajeti ya 

maendeleo. Fedha za ndani zilikuwa shilingi bilioni 3,103.6, sawa na asilimia 26.2, na 

fedha za nje shilingi bilioni 871.8, sawa na asilimia 7.37 ya kiasi kilichotengwa kwa 

shughuli za maendeleo. Kiwango cha fedha kilichotolewa ni kidogo kutokana na 

sababu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kutokufikiwa kwa makusanyo ya mapato 

kutoka vyanzo vilivyopangwa na majadiliano na Washirika wa Maendeleo kuhusu 

misaada na mikopo kuchukua muda mrefu kuliko ilivyotarajiwa. Aidha, shilingi bilioni 

161.639 za matumizi ya kawaida zimetumika katika mafungu mbalimbali kwa 

shughuli zenye asili ya maendeleo; na shilingi bilioni 192.609 zilipelekwa moja kwa 

moja na Washirika wa Maendeleo kwenye miradi ya maendeleo (Dfunds), na hivyo 

kufanya fedha iliyotumika kwa shughuli za maendeleo kufikia shilingi bilioni 

4,168.009 au asilimia 35.26 ya bajeti ya maendeleo hadi Februari 2017. Vile vile, 

kiasi cha shilingi bilioni 59.896 zilichangiwa na mashirika ya umma na binafsi katika 

kutekeleza shughuli za maendeleo ya kijamii. 

 

Mwenendo wa upatikanaji wa fedha za maendeleo usiokuwa wa kuridhisha 

imesababisha kasi ndogo ya utekelezaji wa shughuli za maendeleo. Hali hii ya 

mwenendo wa upatikanaji wa fedha inatokana na sababu mbalimbali, ikiwa ni 

pamoja na majadiliano ya mikopo na misaada kutoka nje kuchukua muda  mrefu na 

miradi mingi iliyowasilishwa kutokidhi vigezo vya utoaji wa fedha hizo. Vile vile, 

kuendelea kushuka kwa mwendendo wa upatikanaji wa misaada ya maendeleo – 

ODA duniani kumeaathiri upatikanaji wa fedha. Sehemu kubwa ya fedha zilizotolewa 

zilielekezwa katika miradi ya maendeleo, hususan ya ujenzi na ukarabati wa 

barabara, usambazaji wa maji vijijini na mijini, usambazaji wa umeme vijijini, ruzuku 
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na mikopo ya elimu ya juu, ununuzi wa ndege, matayarisho ya ujenzi wa reli ya kati 

kwa Standard Gauge, ujenzi wa barabara ya juu ya  TAZARA, na upanuzi wa viwanja 

vya ndege vya Dodoma na Mwanza. Ili kurejesha utekelezaji wa Mpango kama 

ilivyokuwa imepangwa awali, mikakati mbalimbali imewekwa kuhakikisha fedha 

zilizopangwa kwa ajili ya matumizi ya miradi ya maendeleo zinapatikana kama 

ilivyokusudiwa. Miongoni mwa mikakati hiyo ni pamoja na kurejea ili kuboresha 

majadiliano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo, kuiwezesha Benki ya 

Rasilimali (TIB) kimtaji na kuifanya kuwa kinara wa utafutaji wa mikopo ya 

utekelezaji wa miradi (arranger) na ushirikishaji wa wakopeshaji wengine 

(syndication), na kupitia mfumo huukuwezesha Serikali kutumia mapato yake 

kuvutia uwekezaji mkubwa zaidi (leveraging). Hatua pia zimefanyika za kuyashawishi 

mabenki ya Baclays, Citi, HSBC na EXIM ya Uturuki kuikopesha Serikali ili kuwezesha 

utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo.  

 

3.3. Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 2016/17 

 

3.3.1. Miradi ya Kielelezo 

(i) Makaa ya Mawe Mchuchuma na  Chuma Liganga – Njombe 

Serikali inaendelea na mpango wa kutumia rasilimali za Makaa ya mawe ya 

Mchuchuma na Chuma cha Liganga kuwa nyenzo na msingi mkuu wa uchumi wa 

viwanda nchini. Shughuli zilizopangwa kutekelezwa kwa mwaka 2016/17 kuhusiana 

na mradi wa Mchuchuma ni malipo ya fidia kwa wananchi wa Mundindi na 

Mkomang‘ombe watakaotoa maeneo yao katika ulipaji wa fidia kwa walioathiriwa na 

mradi; uthamini wa eneo la kuhamishia wananchi wanaopisha eneo la mradi; na 

kuwajengea makazi mapya. Aidha, kwa mradi wa Liganga shughuli zilizopangwa ni 

Uthamini wa eneo la kuhamishia wananchi wanaopisha eneo la mradi; na Kuchangia 

katika ulipaji wa fidia kwa watakaoathiriwa na mradi na kuwajengea makazi mapya 

na kusimamia utekelezaji wa Kampuni ya ubia. Hadi sasa, maandalizi yote ya kuanza 

ujenzi wa miradi hii yamekamilika ambapo fedha (Dola za Kimarekani Milioni Kumi) 

kwa ajili ya kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi imeshatengwa na tayari 

ipo kwenye Akaunti ya Kampuni ya ubia ya Tanzania China International Mineral 

Resources Ltd – TCIMRL inayotekeleza miradi. Vile vile kampuni ya Sichuan Hongda 

(Group) Corporation Ltd wamekwisha tenga jumla ya Dola za Kimarekani milioni 300, 

ikiwa ni sehemu yao ya mtaji (equity) kwa ajili ya kuanza ujenzi wa miradi. 

Changamoto iliyopo kwa sasa ni kutokukamilika kwa mazungumzo kuhusu vivutio 

mahususi kwa miradi hii, mkakati na makubaliano ya bei ya umeme kati yao na 

TANESCO.   

 

(ii) Ujenzi wa Reli ya Kati 

Katika kipindi cha mwaka 2016/17 ujenzi wa reli ya kati kwa standard gauge kutoka 

Dar es Salaam – Morogoro - Isaka – Mwanza (Km 1,219) ulitengewa jumla ya 

Shilingi trilioni moja (1.0). Fedha hizi zilikusudiwa kutekeleza shughuli zifuatazo: 
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kulipa fidia kwa maeneo machache yatakayotwaliwa; kukamilisha usanifu wa 

kujenga reli na kuanza ujenzi. Kazi zilizotekelezwa mpaka sasa ni pamoja na 

kukamilisha taratibu za kumpata Mkandarasi wa kusanifu na kujenga awamu ya 

kwanza kutoka Dar – Morogoro (Km 205). Ujenzi wa reli hiyo utaanza rasmi Machi, 

2017. Kuhusu Ujenzi wa sehemu nyingine za reli kutoka Morogoro hadi Makutupora 

(Km 336), Makutupora hadi Tabora (Km 294), Tabora hadi Isaka (Km 133) na Isaka 

hadi Mwanza (Km 249) taratibu za kupata fedha kwa ajili ya ujenzi wa maeneo hayo 

zinaendelea. Kazi nyingine zinazoendelea ni pamoja na taratibu za kupata eneo la 

ardhi kati ya Mpiji na Soga (Pwani) lenye ukubwa wa hekta 1,000 kwa ajili ya 

kuunganishia na kuanzishia treni ndefu; Buhongwa (Mwanza) ekari 500 kwa ajili ya 

kuunganishia na kupokelea treni ndefu (Marshalling yard) na Ihumwa (Dodoma) 

Hekta 516 kwa ajili ya kituo kikubwa cha treni za mizigo na makasha.  

 

(iii) Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania 

Katika mwaka 2016/17 jumla ya shilingi bilioni 500 zilitengwa kwa ajili ya kufufua 

Shirika la Ndege Tanzania (ATCL). Kazi zilizofanyika ni ununuzi wa ndege mbili (2) 

aina ya Bombadier Dash 8 – Q400 zenye uwezo wa kubeba abiria 76 kila moja 

ambazo zilianza kutoa huduma Octoba 2016. Aidha, maandalizi ya kununua ndege 

nyingine 4 yamekamilika na mikataba kusainiwa. Kwa gharama ya dola za 

kimarekani milioni 231.3, ambapo kiasi cha dola za kimarekani milioni 56.89 

kimelipwa kama malipo ya awali. Ndege moja (1) aina ya Dash 8 - Q400, 

inategemewa kuwasili Julai 2017; ndege mbili (2) aina ya Bombadier CS 300 zenye 

uwezo wa kubeba abiria 127 kila moja zinategemewa kuwasili Juni 2018, na ndege 

kubwa moja (1) ya masafa marefu aina ya Boeing 787 yenye uwezo wa kubeba 

abiria 262 inategemewa kuwasili Julai 2018. Upatikanaji wa ndege hizi utawezesha 

ATCL kuongeza safari za ndani na nje ya nchi hivyo kuchochea ukuaji wa sekta ya 

utalii.   

 

(iv) Ujenzi wa Mitambo ya Kusindika Gesi Kimiminika, Lindi 

Wadau wakubwa katika mradi huu ni Serikali ya Tanzania kupitia Shirika la Taifa la 

Petroli (TPDC) na kampuni za BG/Shell, Statoil, Orphir, Pavilion na ExxonMobil. 

Kulingana na iliyokuwa Sera ya Taifa ya Gesi Asilia ya Mwaka 2013 pamoja na Sheria 

ya Mafuta ya Mwaka 2015, mradi umependekezwa ujengwe eneo la nchi kavu. Mradi 

huu unatarajiwa kuanza kutekelezwa katika mwaka 2019/2020. Katika mwaka 

2016/17, shilingi milioni 800 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: uhakiki wa 

uthamini wa mali kwa wananchi watakaopisha mradi; kuandaa Mpango Kazi wa 

Kuwahamisha Waathirika wa Mradi (Resetlement Action Plan) ikiwa ni pamoja na 

kuchora michoro ya viwanja na maeneo ya kuwahamishia, kuanza majadiliano ―Host 

Government Agreement‖ kwa ajili ya uendelezaji wa mradi; na kuandaa wataalam 

wa ndani kwa kuwapa mazoezi ya vitendo katika miradi ya LNG inayosimamiwa na 

makampuni ya BG na Statoil. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: Kuundwa kwa Timu ya 

Majadiliano ya Serikali (Government Negotiating Team - GNT) ambayo imeanza 
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kupitia nyaraka muhimu za mradi (Sera, Sheria, Mikataba, Kanuni na mikakati ya 

Serikali) na kuainisha masuala ya awali ya majadiliano; na kuanza kwa majadiliano 

na kampuni zinazoshiriki katika mradi huo kwa kuandaa Hadidu za Rejea ya mambo 

yatakayozingatiwa katika kuandaa mkataba kati ya Serikali na Wawekezaji (Host 

Government Agreement – HGA).  

 

(v) Uendelezaji wa Maeneo Maaalum ya Kiuchumi  

a. Kituo cha Biashara cha Kurasini 

Eneo la Kurasini limechukuliwa na Serikali na kulikabidhi kwa EPZA kwa madhumuni 

ya kulifanya kuwa kituo cha biashara na huduma. Lina ukubwa wa ekari 62, ambapo 

kiasi cha fidia kilicholipwa ni Shilingi bilioni 101.04 kwa wafidiwa 1,019. Kwa ajili ya 

utekelezaji wa dhana hii, eneo hilo limetangazwa kwa wawekezaji Desemba, 2016. 

Aidha, Serikali kupitia Mamlaka ya Usimamia wa Maeneo Maalum ya Uwekezaji 

(EPZA) inaendelea kujadiliana na makampuni mawili kutoka China yaliyoonesha nia 

ya kuwekeza katika kuendeleza miundombinu ikiwa ni pamoja na kujenga majengo 

ya viwanda (industrial sheds) katika eneo hilo. Vile vile, EPZA inakamilisha 

mapendekezo (comprehesive proposal) kuhusu utaratibu wa ubia (kati ya Joint 

Venture au PPP) utakaotumika kwa ajili ya maamuzi ya Serikali. 

 

b. Eneo Maalum la Uwekezaji la Bagamoyo  

Eneo linalokusudiwa kwa mradi huu lina hekta 7,300 na utaendelezwa kwa awamu 

mbili. Awamu ya kwanza itahusisha eneo la hekta 2,500 kwa ujenzi wa Bandari (Sea 

- Port), hekta 800 zitakuwa kwa ajili ya Eneo Maalum la Viwanda (Portside Industrial 

Zone) na hekta 1,700 miundombinu wezeshi (barabara, reli, umeme, maji, gesi na 

mifumo ya mawasiliano). Utekelezaji wa mradi ni wa ubia utakaohusisha TPA na 

EPZA kwa upande wa Tanzani. Hatua ya utekelezaji wa mradi iliyofikiwa mpaka sasa 

ni shilingi bilioni 26.6 kulipwa kufidia kwa wananchi 1,155 kati ya 2,273 wanaopaswa 

kupisha kwenye eneo la hekta 2,339.6. Kiasi hiki cha fedaha kimelipwa na wabia 

kwa upande wa Tanzania ambapo jumla ya shilingi bilioni 51.3 zaidi kinahitajika 

kukamilisha malipo katika eneo ambalo limekwishafanyiwa uthamini. Aidha, kiasi cha 

shilingi bilioni 81.45 kinakadiriwa kuwa kitahitajika kwa ghrama za fidia katika eneo 

la hekta 3,257 ambalo halijafanyiwa uthamini. Uamuzi na msimamo wa Serikali ni 

kuwa wawekezaji wabia wa nje walipe ghrama za fidia zilizosalia. Mazungumzo juu 

ya suala hili yanaendelea. Hatua nyingine ya utekelezaji ni kuwa uchambuzi wa 

takwimu mbalimbali (fact findings) kuhusiana na mradi yameshafanyika kupitia 

wabia na maandalizi ya awali yamekamilika, na hatua za kuwasilisha mapenekezo 

Serikalini zinaendelea. 

 

c. Eneo Maalum la Uwekezaji la Mtwara  

Mradi unahusisha uendelezaji wa eneo maalum la uwekezaji katika Bandari ya 

Mtwara. Hatua iliyofikiwa ni kutangazwa kwa hekta 110 kati ya hekta 2600 za eneo 

la Mtwara SEZ zilizotengwa kwa ajili ya bandari huru tayari (Freeport Zone); 
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kuwekwa saini mkataba kati ya Mamlaka ya Bandari Tanzania na Mamlaka ya 

Usimamizi wa Maeneo Maalaum wa kukabidhi eneo la hekta 10 kwa ajili ya kujenga 

miundombinu ya msingi na kulikodisha eneo hili kwa wawekezaji; na kuendelea na 

maandalizi ya kuweka miundombinu hasa barabara katika eneo la hekta 10 za 

bandari huru ‗Free Port Zone‘. 

 

(vi) Uanzishwaji wa Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari Mkulazi  

Mradi huu unatekelezwa kwa ubia kati ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya NSSF na PPF 

kupitia kampuni ya umiliki ya Mkulazi Holding Company ambapo kila mfuko unamiliki 

hisa ya asilimia 50. Mradi unahusisha uwekezaji katika eneo la Mkulazi Ngerengere 

mkoani Morogoro lenye ukubwa wa hekta 63,227 kwa ajili ya kilimo cha miwa na 

kuanzisha kiwanda cha sukari kinachotarajiwa kuzalisha tani za sukari 200,000 kwa 

mwaka kwa ajili ya soko la ndani na nje ya nchi. Hadi sasa kiasi cha shilingi bilioni 2 

zimewekezwa katika utekelezaji wa mradi huu, ambapo hatua zilizofikiwa ni: kupima 

ubora wa udongo;  maandalizi ya vitalu kwa ajili ya mbegu za miwa yamefikia hatua 

za mwisho; kuendelea na taratibu za manunuzi kwa ajili ya kupata wataalam kwa 

ajili ya pembuzi yakinifu, uchunguzi wa mbegu za miwa, upembuzi wa mazingira na 

utengenezaji za barabara za kuingia katika mradi. Mradi huu unatarajiwa kuzalisha 

ajira zaidi ya 100,000. Aidha, pamoja na mashamba makuu, mradi utatua wakulima 

wa nje (outgrowers) na hivyo kusaidia wakulima wadogo kupata soko la uhakika. 

 

(vii) Kuhamishia Shughuli za Serikali Kuu Dodoma 

Mwaka 2016, Serikali ilitangaza azma yake ya muda mrefu ya kuhamishia shughuli 

za Serikali Kuu kutoka Dar es Salaam kwenda Dodoma. Hadi Machi 2017, wizara 

zote, japo kwa awamu, zilikuwa zimeanza kuhamia Dodoma. Hatua zilizotekelezwa ni 

pamoja na wizara hizo kupatiwa majengo yanatumika kama ofisi katika kipindi cha 

mpito na baadhi ya viongozi kupatiwa nyumba za makazi. TBA na CDA wanaendelea 

na kukamilisha kukarabati nyumba za makazi na majengo ya ofisi za Wizara. Vile vile 

Shirika la Nyumba la Taifa linaendeleaa kujenga nyumba mpya 300 za makazi 

zinazotarajiwa kukamilika ifikapo mwezi Septemba, 2017. Aidha, kikosi kazi cha Taifa 

kinachoratibu zoezi la kuhamia Dodoma kinaendelea na mazungumzo na baadhi ya 

kampuni kutoka Switzerland, China na Zimbabwe ambayo zimeonesha nia ya 

kuwekeza pamoja na kuhamasisha Sekta Binafsi katika ujenzi wa miundombinu ya 

maji wa Dodoma. Taasisi za Serikali na mashirika ya TBA, CDA, TANESCO, 

SUMATRA, TEMESA, TANROADS, TTCL na Manispaa ya Dodoma zimekwishafanya 

maandalizi ya awali ya kuboresha miundombinu muhimu itakayowezesha kazi za 

Serikali kufanyika bila vikwazo.   

 

(viii)  Ununuzi na Ukarabati wa Meli Kwenye Maziwa Makuu 

Mradi unalenga kuboresha usafiri wa abiria na mizigo katika Maziwa makuu ya 

Victoria, Tanganyika na Nyasa. Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 50.5 fedha za 

ndani zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi; ambapo shilingi bilioni 21 ni 
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kwa ajili ya malipo ya awali (asilimia 50) ya kununua meli moja mpya katika Ziwa 

Victoria; shilingi bilioni 20 ni kwa ajili ya ukarabati mkubwa wa meli ya MV Victoria, 

shilingi bilioni 5.9 ni kwa ajili ya ukarabati meli ya  MV Liemba katika ziwa 

Tanganyika; na shilingi bilioni 3.6 ni kwa ajili ya ukarabati wa meli ya MV Butiama 

kwa ziwa Victoria. Taratibu za manunuzi ya meli mpya na ukarabati wa meli kwa 

ziwa Victoria unaendelea. Kwa upande wa matengenezo ya meli ya Mv. Liembe, 

mjezi amepatikana ambaye ni M/S LEDA SHIPYARD na taratibu za kusaini mkataba 

naye zinaendelea. 

 

3.3.2.  Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa Viwanda 

 

3.3.2.1 Uzalishaji Viwandani 

 

(a) Mradi wa Magadi Soda – Bonde la Engaruka, Arusha 

Mradi unahusu ujenzi wa kiwanda cha kuzalisha magadi soda. Mradi utakuwa na 

uwezo wa kuzalisha tani milioni moja kwa mwaka kwa ajili ya malighafi kwa 

matumizi ya viwanda, hususan, vya madawa, vioo na sabuni. Katika mwaka 

2016/17, zimetengwa shilingi bilioni 1.7 fedha za ndani kwa ajili ya kufanya tafiti za 

kiteknolojia na kiuchumi (Techno-Economic study); kukamilisha utafiti wa kina wa 

athari za kimazingira; tathmni ya ardhi na mali kwa malipo ya fidia kwa wananchi 

watakaopisha eneo la mradi, kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi na kuanza 

kulipa fidia. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na kukamilisha uchorongaji kwa lengo la 

kubaini wingi na ubora wa magadi (brine), ambapo kiasi cha mita za ujazo bilioni 

4.68 za magadi zimethibitishwa kuwepo; kukamilika kwa utafiti wa awali wa njia 

bora ya uvunaji wa magadi (brine evaporation simulation by solar ponds); kuendelea 

na utafiti wa kina kwa lengo la kubaini chanzo cha kuaminika cha maji safi (detailed 

hydrological study) kwa matumizi ya jamii na kiwanda, usanifu wa miundombinu ya 

maji na utayarishaji wa Bill of Quantities (BoQ); na kuanishwa kwa ardhi kwa ajili ya 

mradi. Tafiti za kiteknologia na kiuchumi zinaendelea na zinabainisha kuwa mradi 

una sifa na faida kibiashara. 

 

(b) Mradi wa Kufufua Kiwanda cha General Tyre - Arusha  

Lengo ni kuwezesha kiwanda kuanza uzalishaji. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa 

shilingi milioni 150 fedha za ndani kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu wa kupata 

gharama za kufufua kiwanda. Katika hatua ya utekelezaji ilibainika kuwa ipo haja ya 

kutathmini kwa kina uamuzi wa kufufua kiwanda hicho na mfumo wa uwekezaji 

wake. Hivyo,  Kamati ya Watalaam ikijumuisha watalaam kutoka Chuo Kikuu cha Dar 

es Salaam (Bureau for Industrial Cooperation – BICO), Tanzania Industrial Research 

and Development Organization (TIRDO) na Wizara ya Viwanda, Biashara na 

Uwekezaji iliundwa kwa ajili ya kuishauri Serikali juu ya: aina ya teknolojia ya 

uzalishaji wa matairi inayofaa kutumika; uwezo wa uzalishaji (idadi ya matairi kwa 

mwaka); upatikanaji wa malighafi; mfumo bora wa uwekezaji; athari za mradi na 
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teknolojia itakayotumika kwa mazingira na jinsi ya kuondoa au kupunguza athari 

hizo; na soko la matairi. Hatua nyingine ni pamoja na kuimarisha ulinzi na utunzaji 

wa maeneo na mitambo ya kiwanda na kuanza kubainisha idadi na ujuzi wa 

wafanyakazi watakaohitajika. Taarifa ya awali ya kamati imepokelewa, ambayo 

inaonyesha kuwa eneo kilipo kiwanda tayari limezungukwa na makazi ya watu na 

liko mbali na malighafi zinakopatikana (Tanga na Morogoro) na hivyo linaweza lisiwe 

rafiki kwa mazingira,  gharama kubwa ya usafirishaji na hii itasababisha matairi 

kuuzwa kwa bei kubwa na kukifanya kiwanda kushindwa kushindana katika soko. 

Imebainisha pia kwamba mitambo na teknolojia iliyopo katika kiwanda imepitwa na 

wakati. Kwa kuzingatia haya, Serikali inatafakari nini yatakuwa matumizi sahihi zaidi 

ya eneo la kiwanda. Kufuatia hili, mwekezaji aliyekuwa ameomba kuwa mbia katika 

kufufua kiwanda ameomba kupatiwa eneo la kweka kiwanda kipya cha matairi katika 

eneo la TAMCO Kibaha. 

 

(c) Uendelezaji wa Eneo la Viwanda TAMCO, Kibaha 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 9.0  fedha za ndani kwa ajili ya 

kuanza ujenzi wa kituo kidogo cha kupozea umeme; ujenzi wa miundombinu ya 

msingi kwa ajili ya viwanda hasa mfumo wa maji safi na maji taka, bwawa la maji 

taka (Oxidation ponds) na tanki la maji; na ujenzi wa mtandao wa barabara. Hatua 

iliyofikiwa ni kukamilika kwa mgawanyo wa eneo la viwanda la TAMCO Kibaha 

ambapo viwanda vya nguo na mavazi vimetengewa ekari 95 wakati viwanda vya 

magari vimetengewa ekari 64 na eneo jingine limetengwa kwa ajili ya sekta ya 

madawa na vifaa tiba. Hatua za kunadi eneo hili kwa wawekezaji zinaendelea. Aidha, 

baadhi ya wawekezaji waliojitokeza na kupewa maeneo ni pamoja na Kampuni ya 

Global Packaging kwa ajili kiwanda cha vifungashio, Kampuni ya kuunganisha magari 

ya TATA, Kampuni ya BENROS ya kuunganisha mabasi aina ya YUTONG na Kampuni 

ya kutengeneza dawa za chanjo (vaccines) ya HESTER. Vile vile NDC na Tanzania 

Gatsby Trust wako kwenye majadiliano kwa ajili ya kuendeleza eneo kwa kuandaa 

mpango kamambe (detailed master plan) na kuvutia wawekezaji. Andiko la 

Makubaliano (MoU) tayari yametiwa sahihi kati ya wizara na Gatsby Tanzania. 

 

(d) Mradi wa Kiwanda cha Kuunganisha Matrekta 

Mradi wa kuunganisha Matrekta kwa kutumia makubaliano (Royality) na kampuni  ya 

URSUS ya Poland katika eneo la Viwanda, TAMCO-Kibaha. Mradi huu unatokana na 

Mkataba wa Ushirikiano wa Kiuchumi baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Serikali ya Jamhuri ya Poland. Kufuatia mkataba huo Serikali ya Poland 

imetioa mkopo wa gharama nafuu wa dola za Marekani milioni 110 kwa NDC Mradi 

unalenga: kujenga kiwanda cha kuunganisha Matrekta na kusambaza (kuuza) 

Matrekta kwa gharama ya Dola za Marekani milioni 55.0; ujenzi wa Maghala ya 

nafaka kwa gharama ya Dola za marekani milioni 55.0; na uanzishwaji wa vituo 

vinane (8) kwa ajili ya kutoa huduma kwa wateja ambavyo vitatumika kwa ajili ya 

uuzaji wa matrekta, zana na vifaa vingine. Hatua iliyofikiwa ni kuunganishwa kwa  
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matreka 6 na kufanyiwa majaribio na CAMARTEC ili kuhakiki ubora wake. Pamoja na 

mengine Serikali imesaidia kufanikiwa kwa hatu za utekelezaji wa mradi mathalan, 

yafuatayo:- kukabidhiwa kwa eneo la ujenzi wa mradi; kukamilika michoro na 

kupatikana kwa wakandarasi kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda hicho; kutolewa kwa 

msamaha wa kodi na Serikali wa kuingiza matrekta na zana zake na hadi sasa jumla 

ya matrekta 204 na majembe (disc harrows and disc ploughs) 220 yameshaingizwa 

nchini na kubainishwa kwa maeneo nane (8) ya uanzishwaji wa vituo kuhudumia 

wateja wa matrekta kiufundi.  

 
(e) Maeneo ya Viwanda KMTC (Kilimanjaro) na Kange (Tanga) 

Shirika la Taifa la Maendeleo (NDC) linaendelea na uboreshaji wa maeneo ya 

viwanda (Industrial Parks) katika maeneo yake yaliyopo mikoa ya Kilimanjaro 

(KMTC) na Tanga (Kange) kwa ajili ya kuvutia uwekezaji wa viwanda vipya. Katika 

kipindi hiki hatua zilizofanyika ni pamoja na kupima na kugawa viwanja kwa 

wawekezaji watarajiwa, kuendeleza miundombinu ya msingi kama vile majengo 

(industrial sheds), mtandao wa barabara, mifumo ya umeme, maji safi na maji taka. 

Tayari kiasi cha shilingi milioni 280.1 zimekwishatumika katika eneo la Kange, na 

shilingi milioni 163.1 katika eneo la KMTC. Serikali kwa upande wake imeendelea 

kutoa ruzuku kwa utekelezaji wa majukumu ya NDC katika mradi huu. 

 

(f) Kiwanda cha Viuadudu - TAMCO, Kibaha 

Kiwanda kinalenga kuzalisha viuadudu (biolarvicides) kwa ajili ya kuua Viluilui 

kwenye Mazalia ya Mbu wa Malaria. Mradi huu umekwisha gharimu kiasi cha shilingi 

bilioni 62.4 na majaribio ya mitambo yamefanyika kama ilivyopangwa, na kiwanda 

kimeanza uzalishaji. Katika mwaka huu wa fedha 2016/17, kiasi cha shilingi bilioni 

6.787 zilitolewa na Serikali ambapo shilingi bilioni 2.187 zilitolewa kwa ajili ya: kulipia 

malimbikizo ya mishahara ya wafanyakazi wa kiwanda; malipo kwa LABIOFAM 

ilikukamilisha ujenzi wa kiwanda na kuanza uzalishaji shilingi; kulipia malimbikizo ya 

bili ya umeme na maji na kodi ya ardhi ya TAMCO; na kulipa sehemu ya malimbikizo 

ya deni la mkandarasi wa ujenzi wa Barabara. Kiasi cha fedha kilichobakia shilingi 

bilioni 4.6 zimepangwa kutumika kama ifuatavyo: kusawazisha eneo la viwanda la 

TAMCO; kulipia gharama za kutolea matrekta Bandarini; na kukamilisha taratibu za 

manunuzi ya kumpata mkandarasi wa kujenga oxidation pond, kituo cha kupoozea 

umeme, na barabara. 

 

3.3.2.2 Kilimo 

Kilimo ni moja ya maeneo yanayotoa fursa ya kipekee kwa maendeleo ya viwanda 

nchini. Ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa malighafi za uzalishaji viwandani, masoko 

ya viwanda vya uzalishaji zana na pembejeo za kilimo, kuongeza kipato cha 

wananchi wengi na hivyo kuinua utashi wa soko la ndani, na upatikanaji wa chakula 

nafuu kwa wakazi wa mijini na wafanyakazi viwandani, kitu ambacho ni muhimu 

katika kuongeza uhimilivu wa bei na kupanda kwa mishahara. Hivyo yafuatayo 
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yamezingatiwa kwa mpango wa 2016/17. 

 

a. Kilimo cha Mpunga na Miwa 

Mradi unalenga kuongeza uzalishaji wa mpunga kwa tani 290,000 na sukari tani 

150,000 ili kutosheleza soko la ndani na kuuza ziada nje ya nchi. Katika mwaka 

2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 4.35 fedha za ndani kwa ajili ya kukamilisha 

upatikanaji wa hatimiliki za mashamba makubwa sita (6); kuwezesha upatikanaji  wa 

mashamba mapya ya uwekezaji katika mikoa ya Katavi, Kigoma, Rukwa, Tabora, 

Lindi na Ruvuma; kuandaa kanzidata na mipango ya matumizi bora ya ardhi ya 

kilimo kwa vijiji vinavyozunguka mashamba 12 ya uwekezaji; kupima na kuandaa 

mpango wa matumizi bora ya ardhi katika eneo la Ludewa na Rufiji; na kutoa 

hatimiliki za kimila kwa wakulima wadogo (outgrowers) katika eneo la Kilombero na 

Rufiji Chini. Hatua iliyofikiwa ni kuandaliwa kwa program ya muda mrefu na muda 

mfupi ya upimaji na umilikishaji wa ardhi hususan kwa matumizi ya kilimo. Aidha, 

Serikali imelitoa shamba lenye ukubwa wa hekta 10,000 lililopo Makurunge wilayani 

Bagamoyo kwa Kampuni ya Bakhresa Group of Companies kwa ajili ya uwekezaji 

katika kilimo cha miwa na uzalishaji wa sukari. Hatua za awali za kulima na baadae 

kujenga kiwanda cha kusindika miwa zimeanza.  

 

b. Kilimo cha Mahindi 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 7.27 fedha za ndani na bilioni 10.55 

fedha za nje kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa maghala na masoko ya kimkakati ya 

Mulongo, Sirari, Kabanga, Kahama na Kyerwa; ukarabati wa maghala matano katika 

skimu za umwagiliaji za Njage, Msolwa, Mvumi, Kigugu na Mbogo zilizopo katika 

mikoa ya Manyara na Tabora; ununuzi wa vifaa katika maghala 98 ya COWABAMA 

yaliyopo katika halmashauri 12 nchini; upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi na 

ukarabati wa maghala katika mikoa 12 ya Kanda ya Ziwa, Kanda ya Kaskazini, Kanda 

ya Kati na Kanda ya Magharibi; na ukarabati wa magahala 26  katika maeneo yenye 

uzalishaji mkubwa. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ukarabati wa maghala 106 

katika Halmashauri za Wilaya za Iringa, Mufindi, Mbeya, Songea, Kalambo, Mbozi, 

Momba na Njombe; na kuendelea na ukarabati/ujenzi wa maghala 48 katika 

Halmashauri za Wilaya za Songea, Mlele, Nsimbo, Kalambo, Mbozi, Njombe, 

Wag‘ingombe, Mpanda, Sumbawanga na Mbeya ambayo inatekelezwa kupitia 

Mpango wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili. 

 

c. Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 3.887 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 12.02 fedha za nje kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa mabwawa saba (7) ya 

Lwanyo (Mbarali), Mitumbati (Nachingwea), Dongobeshi (Hanang), Kongogo (Bahi), 

Itagata (Manyoni), Tlawi (Mbulu) na Kasoli (Bariadi); kukamilisha ujenzi  skimu 19 za 

umwagiliaji zenye jumla ya hekta 10,114 za Namhula (Bunda), Mlandala (Iramba), 

Rabour (Rorya), Mgambazi na Nyanganga (Uvinza), Kimbande (Nyasa), Kilya na 
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Inamforo (Mwanga), Uhelela (Bahi), Budushi (Nzega), Mwalunili na Igurubi 

(Igunga), Nyida (Shinyanga), Usoke Mlimani (Urambo), Ngage (Simanjiro), Lutubiga 

(Busega), Katunguru (Sengerema), Igongwa (Misungwi) na Endagaw (Hanang); 

kupitia Mpango Kabambe wa Taifa wa umwagiliaji; upembuzi yakinifu wa mabwawa 

39 ya umwagiliaji; ujenzi wa skimu za Mbogo na Kigugu (Mvomero) na ukarabati wa 

skimu za Msolwa - Ujamaa na Njage (Kilombero) na skimu katika shamba la mbegu 

la Kilangali (Kilosa); na kuhamasisha matumizi ya teknolojia za umwagiliaji 

zinazotumia maji kwa ufanisi katika skimu 8 za umwagiliaji kwenye maeneo kame. 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa taratibu za kumpata mkandarasi kwa ajili ya 

kujenga miundombinu ya umwagiliaji katika Bwawa la Itagata. 

 

d. Ujenzi na Ukarabati wa Maghala  

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 61.75 fedha za nje zilitengwa kwa ajili ya 

kuongeza uwezo wa Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula - NFRA wa kuhifadhi 

mazao kutoka tani 246,000 hadi tani 496,000 za nafaka katika kanda za: Arusha 

(Babati), Dodoma (Dodoma), Makambako (Makambako na Mbozi), Shinyanga 

(Shinyanga), Songea (Songea) na Sumbawanga (Sumbawanga na Mpanda) kwa 

kuwezesha upatikanaji wa maeneo na kukamilisha taratibu za kupata wakandarasi 

wa ujenzi na kuanza ujenzi wa maghala na vihenge vya kisasa (Silos) na kukamilisha 

ujenzi wa ghala la Mbozi lenye uwezo wa kuhifadhi tani 5,000 za nafaka. Hatua 

iliyofikiwa ni kukamilisha taratibu zote za upatikanaji wa fedha kupitia ufadhili wa 

Serikali ya Poland kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huo. Aidha, Wakala umeanza 

maandalizi ya utekelezaji wa mradi kwa: kufanya upembuzi yakinifu wa mradi 

(Technical Feasibility, Basic Designs and Cost estimates); kufanya uchunguzi wa 

udongo kwenye maeneo yote ya ujenzi; kufanya mchakato wa zabuni kwa ajili ya 

kumpata mtaalamu mwelekezi wa kusimamia mradi na mkandarasi wa kutekeleza 

ujenzi; kufanya tathmini ya athari za mazingira katika maeneo yote ya mradi.  

 

e. Uongezaji Tija na Uzalishaji wa Mpunga 

Mradi unalenga kuongeza tija na uzalishaji wa mpunga, kuinua kipato cha mkulima 

kwa kupitia teknolojia ya Kilimo Shadidi, kuboresha miundombinu ya umwagiliaji, 

kuboresha masoko kwa kujenga ghala moja kwa kila skimu, kuboresha 

miundombinu ya barabara kwa ajili ya skimu za Njage na Mvumi na kuongeza 

uzalishaji na ubora wa mbegu katika Halmashauri za Mvomero, Kilosa na Kilombero 

imeendelea katika skimu za Mbogokomtonga na Kigugu (Halmashauri ya Mvomero), 

Mvumi (Halmashauri ya Kilosa), Msolwa Ujamaa na Njage (Halmashauri ya 

Kilombero). Hatua iliyofikiwa ni: Wagani na mafundi sanifu 48 na wakulima 456 

wamepatiwa mafunzo ya kilimo Shadidi na watapatiwa ruzuku ya pembejeo katika 

mfumo wa uchangiaji. Mashamba ya mfano 80 yameanzishwa kwa  ajili ya kupeleka 

teknolojia ya Kilimo Shadidi na uzalishaji ulifikia wastani wa magunia 19 kwa ekari 

kutokana na hali ya hewa ambayo iliathiri uzalishaji; Kituo cha KATRIN kiliweza 

kuzalisha tani 3 za mbegu kwa ajili ya uzalishaji. Aidha, TOSCI waliweza kusafisha 
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aina 11 za mbegu ambapo aina 8 zilipitishwa; jumla ya mashamba ya mfano 120 

yameanzishwa katika Halmashauri za  Kilombero, Kilosa Mvomero, Morogoro Vijijini, 

Gairo, Malinyi na  Ulanga  kwa ajili ya kupeleka aina 13 za mbegu kwa wakulima; 

upembuzi yakininifu kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika skimu 

za Njage, Msolwa Ujamaa, Mvumi na Kigugu umefikia asilimia 70% ambapo kwa 

skimu za Njage na Msolwa Ujamaa, kwa upande wa Skimu za Mbogo Komkonga, 

Kiugugu na Mvumi umefikia asilimia 20%; na hatua za kumpata mtaalamu 

mwelekezi wa kuandaa michoro kwa ajili ya ujenzi wa maghala matano (5) - ghala 

moja kwa kila skimu zimekamilka na ujenzi unatarajia kuanza mwaka 2017/18 

 

f. Tafiti za Kilimo  

Mradi ulilenga kuimarisha vituo vya utafiti. Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 854 

fedha za ndani na shilingi milioni 53 fedha za nje zilitengwa kwa ajili ya kuzalisha 

tani 10 za mbegu mama za mpunga; kutafiti teknolojia za kilimo kwa kuzingatia 

mnyororo wa thamani kwa mazao ya kipaumbele; kukarabati na kuimarisha vituo 12 

vya utafiti nchini; na kuboresha aina 13 za mbegu ya mpunga. Hatua iliyofikiwa ni: 

kuzalisha aina 35 za mbegu mpya za mazao ya Mahindi (9), Mpunga (2), Karanga 

(3), Korosho (16), Maharage (2) na Viazi vitamu (3); tani 8 za mbegu za awali na 

mbegu mama za nafaka, jamii ya mikunde, mboga-mboga na mbegu za mafuta 

pamoja na pingili 919,700 za mazao ya mizizi na vikonyo vya parachichi 2,500 

ambavyo vimesambazwa kwa wakulima wa Nyanda za Juu Kusini; kuendelea na 

utafiti wa mnyauko wa migomba kwa kushirikiana na watafiti wa nchi za Kanda ya 

Maziwa Makuu. Kwa upande wa mahindi utafiti wa ugonjwa mpya wa Maize Lethal 

Necrosis Disease (MLND) umebaini aina za mahindi zinazostahimili ugonjwa huo na 

juhudi kuzitoa kwa haraka (fast-tracking release) zimeanza.  

 

g. Upatikanaji wa Pembejeo 

Mradi ulilenga kuongeza upatikanaji wa pembejeo za kilimo kwa wakulima nchini ili 

kuinua tija. Hatua iliyofikiwa ni: kuingizwa nchini kwa tani 231,140 za mbolea; na 

tani 23,330 za mbegu bora zipo madukani kwa ajili ya matumizi katika msimu huu 

wa kilimo; tani 11,343 za mbolea ya ruzuku (DAP tani 4,489 na Urea tani 6,854) 

zimeshasambazwa katika vituo 29 mikoani vya Kampuni ya mbolea ya Serikali—TFC. 

Kwa upande wa mbegu bora jumla ya makampuni ya 11 wakiwemo Wakala wa 

Mbegu za Kilimo – ASA wameanza kusambaza jumla ya tani 4,225 za mbegu (tani 

3,858 za mahindi na 667 za mpunga).  

 

h. Kambi ya Vijana ya Kilimo Mkongo – Rufiji 

Mradi unalenga kuandaa shamba la kilimo la ekari 220, kujenga miundombinu ya 

umwagiliaji, kupima na kupata hatimiliki, na kutoa mafunzo ya ujasiriamali kwa 

vijana. Hatua iliyofikiwa ni uzinduzi wa programu ya mafunzo kwa vijana katika 

kambi hiyo ambapo jumla ya vijana 102 walipata mafunzo kwa vitendo juu ya kilimo 

cha mbogamboga. Aidha, baada ya mafunzo hayo vijana waliwezeshwa kupata 
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pembejeo za kilimo na waliweza kuandaa mpango kazi binafsi.  

 

3.3.2.3 Mifugo 

 

(a) Mradi wa Kuimarisha Uzalishaji Katika Sekta ya Mifugo  

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi milioni 791.55 fedha za ndani kwa ajili ya 

kuimarisha uzalishaji na usambazaji wa mitamba na mbegu bora kwenye mashamba 

matano (5) kwa kununua ng‘ombe wazazi; kuimarisha vituo vya uhimilishaji vya 

NAIC - Usa River na Sao Hill; Ujenzi wa minada miwili (2) ya mpakani Longido na 

Kirumi; kukarabati minada ya upili ya Nyamatala na Kasesya ili kuongeza ukusanyaji 

wa maduhuli ya Serikali; na kuwezesha operesheni ya kuthibiti biashara ya Mifugo 

kwenye minada na masoko ili kuhakikisha Mifugo inafikishwa machinjioni. Hatua 

iliyofikiwa ni: kununuliwa kwa chiller kwa ajili ya kuimarisha mtambo wa kuzalisha 

Liquid Nitrogen katika kituo cha NAIC –Usa River (Arusha) na jumla ya wataalam wa 

uhimilishaji 100 kutoka mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Dar es Salaam, Pwani, Tanga 

na Morogoro walipata mafunzo kupitia Land O‘ Lakes International Development 

kwenye mradi wa Public Private Partinership for Artificial Insemination Delivery – 

PAID; kukamilika kwa ujenzi wa banda la mbuzi katika mnada wa Nyamatara; 

kukamilika kwa ujenzi wa kishushio na kipakilio cha mifugo (loading and unloading 

ramp) katika mnada wa Pugu; na ununuzi wa matanki matatu (3) ya maji yenye 

ujazo wa lita 10,000 kila moja, na uingizaji wa maji.  

 

(b) Miundombinu ya Maji na Maeneo Malisho 

Mradi unalenga kuainisha na kutenga maeneo ya maji na malisho kwa ajili ya mifugo 

ili kupunguza migogoro ya ardhi kati ya wakulima na wafugaji na watumiaji wengine 

wa ardhi. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2 zilitengwa kwa ajili ya  kuchimba 

malambo 5 katika Wilaya za  Lindi, Chunya, Kilindi, Kilosa na Rufiji; kuimarisha 

uzalishaji wa mbegu bora za malisho kwenye mashamba nane (8) ya malisho kwa 

kuyapatia mshine na vitendea kazi; kutambua, kutenga na kutangaza kwenye gazeti 

la Serikali maeneo ya nyanda za malisho kwenye vijiji 50 za Wilaya za Kilosa, 

Ngorongoro, Mvomero, Mpanda, Kaliua, Kilombero, Iramba, Kiteto, Igunga, Lindi na  

Kilindi; na  kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi kwenye maeneo 

yaliyotengwa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 20. Hatua iliyofikiwa ni: 

kuimarishwa kwa shamba la kuzalisha mbegu bora za malisho la Langwira kwa 

kukarabati ofisi iliyoezuliwa na upepo mwaka 2015 na kujengwa kwa banda la 

kuhifadhia hei na mbegu bora za malisho. 

  

(c) Vituo vya Mafunzo na Tafiti za Mifugo na Uvuvi 

Mradi ulilenga kujenga madarasa matatu (3) katika kampasi za Madaba na Kikulula; 

ukarabati wa darasa moja na hosteli katika Chuo cha Mafunzo ya Mifugo – 

Morogoro; ukarabati wa maktaba katika vyuo vya Mabuki na Kikulula na kuimarisha 

Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi ili kuongeza 
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wataalam wa uvuvi na teknolojia mbalimbali kuhusu uvuvi na ufugaji wa samaki. 

Hatua iliyofikiwa ni: Wakala kuendelea na zoezi la udahili wa wanafunzi ambapo 

wanafunzi 1,958 walidahiliwa kati ya lengo la kudahili wanafunzi 2,500 kwa mwaka 

2016/2017; kupatikana kwa mkandarasi kwa ajili ya kukarabati darasa moja 

Kikulula; ukarabati wa maabara 3 za Parasitologia katika Kampasi za Mpwapwa, 

Morogoro na Madaba na kuziwekea vifaa vipya vya kisasa ambapo vifaa vya 

Maabara hizo vimeshaingia nchini. Aidha, ukarabati wa jengo la kompyuta 

(Computer lab), ofisi za watumishi na nyumba mbili za watumishi umefanyika katika 

Kampasi za Madaba, Morogoro na Kituo cha Kikulula; kujengwa kwa banda la 

nguruwe katika Kampasi ya Buhuri kwa ajili ya mafunzo kwa vitendo na uzalishaji; 

kutolewa mafunzo ya wiki mbili kwa wafugaji 37 katika Kampasi ya Tengeru na 

kuendelea kuboreshwa kwa miundombinu ya Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania 

(TALIRI). 

 

(d) Kudhibiti Magonjwa ya Milipuko na ya Kipaumbele 

Mradi unalenga kudhibiti kupe na magonjwa wayaenezayo, kuzalisha chanjo za 

mifugo Kibaha na kununua chanjo ya kichaa cha mbwa. Hatua iliyofikiwa 

ni:kugawanywa kwa dozi 17,600 za chanjo ya Kichaa cha Mbwa kwa Mamlaka ya Mji 

Kibaha (4,800), Wilaya za Kibaha (4,700), Kisarawe (4,100), Dodoma (1,000) na 

Kondoa (3,000); dozi 16,470,030 za chanjo ya I-2 inayokinga kuku dhidi ya ugonjwa 

wa mdondo, dozi 16,300 za chanjo ya Kimeta na dozi 56,850 za chanjo dhidi ya 

ugonjwa wa Chambavu zimezalishwa na kusambazwa nchini. Aidha, chanjo ya S-19 

dhidi ya ugonjwa wa Kutupa Mimba iko katika hatua za majaribio; sampuli 1,632 za 

mifugo na wanyama pori zilipokelewa na kufanyiwa uchunguzi. Baadhi ya magonjwa 

yaliyotambuliwa ni pamoja na Mdondo, Gumboro, Ndigana Kali, Ndigana Baridi, 

Sotoka ya Mbuzi, Kichaa cha Mbwa na Homa ya Matumbo kwa kuku na jumla ya 

sampuli 493 za vyakula vya mifugo zilipokelewa na kufanyiwa uchunguzi wa ubora 

ambapo sampuli 80 sawa na 16.2% zilionekana kuwa na upungufu tofauti tofauti wa 

viwango vya viini lishe.  

 

(e) Kuwezesha Uwekezaji wenye Tija Katika Ranchi za Taifa (NARCO) 

Mradi unalenga kuwezesha NARCO kuendelea na ujenzi wa machinjio ya kisasa Ruvu 

na kununua ng‘ombe 1,200. Hatua iliyofikiwa ni: kuzalishwa kwa ndama 413 katika 

Ranchi za NARCO na kupatikana kwa mkopo wa riba nafuu wa Dola za Kimarekeni 

milioni 25 kutoka Mfuko wa Maendeleo wa Ushirikiano wa Kiuchumi wa Serikali ya 

Korea (EDCF) kwa ajili ya kuendeleza ujenzi wa machinjio ya Ruvu, kuongeza idadi 

ya mifugo, kujenga viwanda kwenye eneo la ranchi ya Ruvu na kutengeneza bidhaa 

za ngozi. 

 

3.3.2.4 Uvuvi 

(a) Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi 

Mradi unalenga kujenga bandari ya uvuvi ambayo itawezesha meli zinazovua katika 
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bahari kuu kutia nanga nchini ili kuwezesha Serikali kusimamia kwa ufanisi uvuvi 

katika bahari kuu. Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 500 fedha za ndani na 

shilingi milioni 24 fedha za nje  zilitengwa kwa ajili ya upembuzi yakinifu ili kubaini 

eneo ambalo litafaa kwa ujenzi wa bandari kati ya maeneo mawili (2) 

yaliyopendekezwa ya Mikindani (Mtwara) na Bagamoyo (Pwani).  Hatua iliyofikiwa ni 

kuendelea kwa majadiliano na Mtaalamu Mwelekezi ambaye anatarajiwa kufanya 

upembuzi yakinifu kwa ajili ya kuainisha maeneo yanayofaa kwa ujenzi wa bandari 

ya uvuvi. Aidha, kwa kushirikiana na Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) eneo la 

Gati Namba 6 katika Bandari ya Dar es Salaam limeboreshwa wakati maandalizi ya 

awali ya ujenzi wa bandari kamili yanaendelea. 

 

(b) Kuimarisha Ufugaji wa Viumbe Majini 

Mradi unalenga kuimarisha ufugaji wa samaki wa maji baridi katika vituo vitano (5) 

vya kuzalisha vifaranga vya samaki vya Mwamapuli - Tabora, Ruhila - Songea, 

Kingolwira - Morogoro, Nyigedi - Lindi na Nyamirembe - Chato na vituo viwili (2) vya 

samaki wa maji chumvi vya Machui - Tanga na Mbegani – Bagamoyo; kuchimba 

mabwawa 5 ya kukuzia samaki katika kituo cha Machui-Tanga; kujenga na kufunga 

vifaa vya hatchery katika vituo vya Maji chumvi vya Machui-Tanga na Mbegani-

Bagamoyo; kujenga hatchery, ofisi na kufunga vifaa vya hatchery katika vituo 5 vya 

ufugaji samaki maji baridi vya Mwamapuli-Igunga, Ruhila-Songea, Kingolwira-

Morogoro, Nyengedi-Lindi na Nyamirembe-Chato. Hatua iliyofikiwa ni: kukarabati 

mabwawa ya kuzalisha samaki katika vituo vya Ruhila (Songea) na Mwamapuli 

(Igunga – Tabora); kukarabati vituo vitano (5) vya uzalishaji samaki wa maji baridi; 

na kuzalishwa kwa vifaranga 253,200 vya samaki aina ya tilapia na vifaranga 30,700 

aina ya sato; kupandikizwa kwa vifaranga 3,000 katika mabwawa ya asili ya 

Ngerengere na Bwawani yaliyopo Morogoro. Kukarabatiwa kwa vituo viwili (2) vya 

uzalishaji samaki maji bahari vya Bagamoyo na Machui na kuanza kukuza samaki 

3450. Kuzalishwa kwa vifaranga 9,563,409 aina ya perege katika mashamba ya watu 

binafsi ya Eden, Safina na Kisarawe (Dar es Salaam) na Sisso (Kigoma), Tafiri – 

(Mwanza), SOFFA (Songea), Kasulu (Kigoma), Chifive & Consultant (Mara), Kitungwa 

(Morogoro), Lamadi (Simiyu) na Machui farm (Pwani) na kusambazwa kwa wakulima 

nchini kote. 

 

(c) Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi milioni 400 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 2.2 fedha za nje kwa ajili ya kujenga na kukarabati miundombinu ya uvuvi 

katika vituo vya ulinzi wa rasilimali za uvuvi, mialo, karakana ya kutengenezea 

maboti (Boatyards) na vituo vya uthibiti wa ubora na viwango; kuimarisha ulinzi wa 

rasilimali za uvuvi kwa njia ya  ushirikishwaji wa jamii za uvuvi na kuimarisha doria 

katika ulinzi wa rasilimali za uvuvi katika mavuvi ya kipaumbele. Hatua iliyofikiwa ni: 

kufanyika kwa doria yenye siku kazi 1,901 katika maeneo ya Ziwa Victoria, Ziwa 

Tanganyika, Ziwa Nyasa na Bahari ya Hindi ambapo ziliwezesha kukamatwa 



 

 

 

 Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2017/18 28 
 

makokoro 181, kamba za kokoro mita 57,420, Vyandarua 10, nyavu za makila 2,217, 

nyavu za dagaa (chini ya mm 10) 34, nyavu aina ya timba 1,138, baruti 11, mitungi 

ya gesi 38, "detonators" 10, "compressors" 3, Mbolea aina ya Urea  kilo 38, 

Mitumbwi 87, vifaa vya kuzamia jozi 30, boti 43 na Injini za boti 1; watuhumiwa 194 

walikamatwa kwa makosa mbalimbali ya uvunjaji wa Sheria na Kanuni za Uvuvi na 

kufikishwa mahakamani;  MATT imefanya ukaguzi katika Bandari ya Dar es Salaam 

ambao umewezesha kukamatwa kontena la nyavu haramu. Vile vile, kaguzi 585 za 

kuhakiki ubora wa samaki na mazao yake zimefanyika ambapo jumla ya kilo 

6,393,239 na samaki hai wa mapambo 112,020 walikaguliwa kabla ya kusafirishwa 

nje ya nchi; kukaguliwa kwa masoko ya samaki (22), maduka ya samaki (20), 

viwanda vya kuchakata mazao ya uvuvi, maghala (26) ya kuhifadhi mazao ya uvuvi 

na mialo (90) ya kupokelea samaki; na kutolewa kwa vibali 310 vya kusafirisha kilo 

za samaki 35,827,559 katika soko la ndani na vibali 240 vya kuingiza samaki nchini 

ambapo kilo za samaki 5,465,095 ziliingizwa. 

 

(d) Kuimarisha Utafiti Mafunzo na Ugani wa Uvuvi 

Mradi unalenga kuiwezesha Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) na Taasisi 

ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI). Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na 

ukamilishaji wa ujenzi wa madarasa mawili (2) na kuweka umeme katika Kampasi ya 

Mikindani; kuendelea na ujenzi wa Hostel mbili (2) kwa Kampasi ya Gabimori 

(Rorya); kuendelea na ukarabati katika vituo vya Nyegezi na Kibirizi (Kigoma); 

kufanyika kwa sensa ya wavuvi na vyombo vyao katika Ziwa Victoria Oktoba, 2016; 

na kufanyika kwa tafiti ya uwingi wa samaki kwa njia ya hydroacoustic katika Ziwa 

Victoria ambapo mpaka sasa takwimu ya hali ya Uvuvi katika Ziwa hilo inaonesha 

kuwa samaki aina ya Sangara walipungua toka tani 651,353 mwaka 2014 hadi tani 

621,253 mwaka 2015. 

 

3.3.2.5 Wanyamapori 

(a) Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Maliasili Nchini 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 4.88  fedha za nje kwa ajili ya kutoa 

ushauri wa kitaalam kwa Halmashauri Wilaya za Ngorongoro na Serengeti katika 

masuala ya sera, sheria na taratibu za kuwezesha halmashauri hizo kunufaika na 

mapato yatokanayo na uhifadhi na utalii; na kuziwezesha halmashauri hizo kutoa 

mafunzo ya uhifadhi na kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi. Hatua 

iliyofikiwa ni pamoja na ukarabati wa jengo katika eneo la Ivory Room na kuwa ofisi 

ndogo za Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Dar es Salaam; kusambaza 

mkakati wa mabadiliko kwa wajumbe wote wa Mamlaka ya Wanyamapori katika 

vitengo ambapo vituo vya kazi vitano kati ya sita vilifikiwa;  kukamilika kwa Hadidu 

za Rejea kwa ajili ya mafunzo ya ukusanyaji wa mapato pamoja na utalii; 

kuanzishwa kituo cha kupambana na ujangiri chini ya Mamlaka ya Wanyamapori; 

kukamilika kwa Hadidu za rejea kwa ajili ya kusaidia maandalizi ya taratibu ufanyaji 

kazi na mawasiliano (code of Conduct). 
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(b) Mradi wa KILORWEP 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2.08 fedha za nje zilitengwa kwa ajili ya 

kuwezesha uanzishwaji na usimamizi wa maeneo ya hifadhi ya jamii- WMAs na 

usimamizi shirikishi wa maliasili katika wilaya za Ulanga, Rufiji na Kilombero; 

kuwezesha usimamizi wa mpango wa matumizi bora ya ardhi; na upembuzi yakinifu 

na tathmini ya shughuli za kiuchumi za wananchi zinazotegemea maliasili katika 

wilaya za Ulanga, Kilombero na Rufiji. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na upanuzi wa 

Hifadhi ya Misitu ya Vijiji (VFRs) ya Chokoachoko; kuandaa sheria kwa ajili ya 

Kikundi cha Usimamizi wa Fukwe cha Abdallah Ngwila BMU; kuboresha mpango wa 

matumizi bora ya ardhi kwa misitu ya vijiji (VFRs) vya Chokoachoko, Luuya na 

Kimbiru pamoja na kuandaa Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi (VLUPs) katika vijiji 

vya Kichangani, Idunda na Libenanga.  

 

3.3.2.6 Misitu 

(a) Mradi wa Uendelezaji Misitu Binafsi na Mnyororo wa Thamani  

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 2.64 fedha za nje kwa ajili ya 

kujenga mazingira wezeshi ya kuendeleza misitu binafsi; kuwezesha utayarishaji wa 

mipango ya matumizi bora ya ardhi; na kuwezesha vikundi vinavyojishughulisha na 

kilimo cha miti kwa kutoa elimu wa shughuli mbadala za kiuchumi zaidi ya upandaji 

miti. Hatua iliyofikiwa ni kuandaliwa kwa Mipango Matumizi Bora ya Ardhi kwa Vijiji 

sita (6) (Village land use plan); kutolewa kwa mafunzo kuhusu mipango mkakati ya 

kuimarisha mpango wa matumizi bora ya ardhi ya Kijiji; kuanzishwa kwa VICOBA, 

ambapo majaribio (piloting) yameaza kwa vikundi vya wafanyabiashara wadogo na 

wakati pamoja na  vikundi vya upandaji miti. 

 

3.3.3. Kufungamanisha Ukuaji wa Viwanda na Maendeleo ya Watu 

Ujenzi wa uchumi wa viwanda una mahitaji tofauti ya rasilimali watu ikilinganishwa 

na mahitaji ya uchumi wa kilimo. Tanzania imebainika kuwa na upungufu mkubwa 

wa rasilimali watu yenye ustadi wa weledi wa shughuli za uchumi wa viwanda. 

Hivyo, msukumo umewekwa katika kuongeza weledi na upatikanaji wa mahitaji 

halisi ya rasilimali watu kwa uzalishaji na usimamizi wa viwanda ukilenga maeneo 

yafuatayo:- 

 

3.3.3.1 Elimu 

(a) Elimumsingi 

(i) Miradi wa kuimarisha Elimumsingi 

Msukumo katika elimumsingi ni kutoa elimu bila malipo na kuimarisha ubora na 

ufaulu katika ngazi hii ya elimu. Hatua zilizochukuliwa kwa ajili hii ni pamoja na:- 

 

(ii) Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 55.752 fedha za nje kwa ajili ya 
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kutekeleza programu ya Lipa Kulingana na Matokeo (P4R) ili kuboresha mazingira ya 

kufundishia na kujifunzia. Upatikanaji wa fedha una mfumo wa motisha kwamba 

ikiwa utekelezaji unakuwa mzuri, wafadhili wanatoa fedha zaidi. Jumla ya shilingi 

bilioni 72.456 zilipokelewa zaidi ya kiasi kilichotengwa kwa mwaka 2016/17 kutokana 

na utekelezaji mzuri wa mradi. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ukarabati na 

ujenzi wa shule 150 ikiwemo shule za sekondari 37 na msingi 113 katika 

halmashauri 83; kukamilika kwa ukarabati wa vyuo vya ualimu kumi (10) vya 

Tabora, Korogwe, Klerruu, Butimba, Morogoro, Tukuyu, Kasulu, Songea, Mpwapwa 

na Marangu; ununuzi na usambazaji wa vifaa vya TEHAMA na kemikali kwa ajili ya 

maabara za vyuo vya ualimu vya Kasulu, Korogwe, Tukuyu, Butimba na Tabora;  

ununuzi wa vifaa vya  maabara kuimarisha ufundishaji wa masomo ya sayansi katika 

shule za sekondari 1,625; ujenzi wa madarasa 647, vyoo na hivyo kuongeza 

matundu ya vyoo 1,649, mabwalo 4, mabweni 19 na uchapishaji na usambazaji wa 

vitabu vya Kiada nakala 1,958,628 vya kidato cha 1-4 na nakala 541,372 kwa kidato 

cha 5-6. 

 

 
Kukamilika kwa ujenzi wa shule ya msingi Mogitu katika Halmashauri ya Hanang 

 

(iii) Mpango wa Maendeleo ya Elimu Msingi 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 108  fedha za nje kwa ajili ya 

kuandaa, kuchapa na kusambaza mitaala pamoja na machapisho ya mihtasari na 

kiongozi cha mwalimu kwa ajili ya elimu ya awali, darasa la I – VI, kuhuisha mitaala 

ya stashahada na shahada ili kuingiza masuala ya KKK. Jumla ya shilingi bilioni 

29.209 zilitolewa na kutumika. Hatua zilizofikiwa ni: kuchapa na kusambaza shuleni 

vitabu vya kiada nakala 6,492,843 vya elimu ya awali, nakala 6,862,800 vya darasa 

I, nakala 6,862,800 vya darasa la II na nakala 6,818,181 vya darasa la III pamoja 

na kutoa mafunzo kwa walimu 519 kutoka katika shule na vitengo 252 

wanaofundisha wanafunzi wasioona na wenye ulemavu wa kusikia wa darasa la I na 

la II;  walimu 22,995 wanaofundisha Darasa la III na IV kutoka mikoa 19;  na 

walimu 16,079 wa elimu ya awali. 
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(iv) Programu ya Maendeleo ya Elimu ya Sekondari 

Programu inalenga katika kuinua ubora wa elimu ya sekondari ambapo ilikuwa 

ikitekelezwa kuanzia mwaka 2010/11 – Desemba 2016/17. Programu hii ililenga 

katika kuhakikisha kuwa walimu wa masomo ya lugha na kiingereza wa shule za 

sekondari wanajengewa uwezo wa kufundisha masomo haya, ukarabati wa shule za 

sekondari 1200 pamoja na kuimarisha Taasisi za NECTA, TIE na ADEM. Programu hii 

imekamilika muda wake wa utekelezaji Desemba 2016 ambapo mafanikio 

yaliyopatikana ni pamoja na: kutoa mafunzo kwa walimu wa masomo ya sayansi 

1,950 kwa lengo la kuboresha ufundishaji wa masomo haya katika shule za 

sekondari za umma; kununuliwa na kusambazwa kwa kompyuta 290 katika vituo 20; 

kukamilika kwa maandalizi ya kiongozi cha mwalimu wa masomo ya sayansi kwa 

wanafunzi wasioona na wenye uoni hafifu. 

 

(b) Ufundi na Teknolojia  

 

i. Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 3.4 fedha za ndani zilitengwa kwa ajili ya 

utekelezaji wa mradi huu wa ujenzi wa vyuo vitano (5) vya mikoa ya Njombe, 

Kagera, Rukwa, Geita na Simiyu. Ujenzi wa chuo cha mkoa wa Njombe umeanza na 

ukamilishaji wa makabrasha ya ujenzi wa vyuo vya Kagera, Rukwa, Geita na Simiyu 

upo katika hatua za mwisho. Vile vile, Serikali imeendelea na ujenzi wa karakana 

mpya kwa ajili ya ufundishaji na utengenezaji wa samani katika Chuo cha VETA 

Dodoma ambapo hadi sasa karakana hii imeshakamilika kwa zaidi ya asilimia 75. 

Lengo la ujenzi wa karakana hii ni kuwezesha chuo hiki kuweza kufundisha mafundi 

wenye uwezo wa kuzalisha samani za kisasa ili kuendana na mahitaji ya soko. Aidha, 

karakana hii itatumika pia katika kutengeneza samani kwa ajili kuuza na hivyo 

kukiongezea chuo mapato. Serikali pia imekamilisha ukarabati wa miundombinu 

katika Vyuo 7 vya Maendeleo ya Wananchi ambavyo ni Gera, Kasulu, Sengerema, 

Bariadi, Karumo, Rubondo na Kisarawe. Aidha, hatua za awali za ujenzi wa vyuo vya 

Ufundi stadi vya Geita, Rukwa, Nyasa na Chato zimekamilika kwa kupatikana ardhi 

na hati miliki. 
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Muonekano wa Karakana ya Kisasa ya Useremala VETA Dodoma 

 

(ii) Taasisi ya Teknolojia Dar es salaam  

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 5 fedha za ndani kwa ajili ya ujenzi 

wa jengo la kufundishia la Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam awamu ya pili. Fedha 

iliyotumika hadi  sasa ni shilingi bilioni 1.446 ambapo asilimia 60 ya ujenzi 

imekamilika. Aidha, hatua nyingine ni;  uwekaji wa miundombinu ya umeme, 

mabomba, matengenezo ya sakafu na uwekaji wa lifti. 

 

 
Hatua ya ujenzi wa Jengo la ―DIT Teaching Tower Complex‖ Februari, 2017 

 

(iii)  Kuimarisha Tafiti, Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 

Mradi ulilenga kuendeleza juhudi za kujenga uchumi wa viwanda kwa kuimarisha 

uwezo wa nchi wa kufanya tafiti na uratibu wa sayansi na teknolojia ili kuchochea 

ubunifu katika maendeleo. Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH) kwa 

kushirikiana na kampuni ya Digital Divide Data Kenya Ltd ilifanya majaribio ya 

teknolojia ya kubadilisha utunzaji wa taarifa katika makaratasi (hardcopy) kwenda 

mfumo wa kidijitali (digitization) katika mfumo wa kisasa zaidi (softcopy). Katika 

mradi huo, kampuni hiyo inahawilisha teknolojia na kuwajengea uwezo watumishi 
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wa Tume 3 pamoja na vijana wengine wa Kitanzania 12 kutumia teknolojia hiyo 

ambayo itatengeneza ajira nyingi katika siku za usoni. Vile vile, COSTECH imefadhili 

maabara ya teknolojia mpya ya viwandani (mechatronics) iliyopo katika Taasisi ya 

Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT). Mkakati huu unatekelezwa kwa ushirikiano baina 

ya DIT na kampuni ya kijerumeni ya FESTO -Didactic – GmbH & Co. Kupitia mradi 

huu Kituo cha kutoa mafunzo kwa watu wa viwanda (industrial training centre) 

kimeanzishwa. Aidha, Serikali imeendelea kufadhili watafiti 27 wanaoendelea na 

masomo katika vyuo mbalimbali hapa nchini wakiwemo 4 wa shahada ya uzamili na 

23 wa shahada ya uzamivu.  

 

(iv) Ubunifu  

Serikali imeendelea kuchochea ubunifu wa vijana kwa kuhamasisha uanzishwaji wa 

atamizi (incubations) katika Vyuo vikuu vya Tumaini (Kiota Hub); Nelson Mandela, 

Sokoine, Dodoma, Zanzibar, Miji ya Sengerema na Moshi (Kili Hub). Aidha, kupitia 

atamizi ya TEHAMA ya Dar Es Salaam (DTBi), kampuni changa 25 zimeanzishwa, 14 

zikiwa kwenye jengo la COSTECH na nyingine 11 zikiwa kwenye maeneo tofauti. 

Kampuni hizi zimejikita katika maeneo ya: software development; mobile payment 

systems; microfinance, back-up & recovery.  Vile vile,  kupitia Ukumbi wa Ubunifu 

(Buni Innovation Space), Tume imezisaidia kampuni changa 43 kupitia programu ya 

mentorship na kusaidia kuboreshwa kwa mawazo bunifu saba (7) ambayo ni: Maoni 

App, Kodi Yangu, Fuel-Less generator, Smart Mtaa, Ungane App, Fedha Zetu na D-

pay. Kati ya mawazo haya saba, manne (Maoni App, Kodi Yangu, Smart Mtaa na 

Fedha Zetu) kwa sasa yanatumika na wahitaji wanaweza kuyapata kupitia simu za 

viganjani. 

 

(c) Elimu ya Juu 

(i) Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 483 zilitengwa kwa ajili ya mikopo kwa 

wanafunzi 119,012 ikijumuisha wanafunzi 27,903  (wasichana 9,794) wa mwaka wa 

kwanza na 93,295 wanaoendelea na masomo. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 427 

zilitokana na mfuko mkuu wa Serikali na shilingi bilioni 56 zilitokana na marejesho 

kutoka kwa wanufaika wa mikopo. Vile vile, urejeshaji wa mikopo umeendelea 

kuimarika katika kipindi hiki ambapo hadi kufikia februari, 2017 jumla ya shilingi 

52,897,283,065 zimekusanywa ukilinganisha na shilingi 30,265,602,198.14 

zilizokusanywa kwa mwaka mzima wa 2015/16, hii ni takribani asilimia 170 

ukilinganisha na mwaka 2015/16. 

 

(ii) Upanuzi wa Taasisi za Elimu ya Juu  

Msukumo pia umewekwa katika kupanua fursa za elimu ya juu na ufundi kwa 

kujenga miundombinu ya vyuo ikijumuisha madarasa, vyumba vya mihadhara, 

karakana na maabara. Katika mwaka 2016/17 shughuli zilizotekelezwa ni:- 
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a. Ujenzi wa Hospitali Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 

Muhimbili 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 13 fedha za ndani zilitengwa kwa ajili ya 

kuendelea na ujenzi wa hospitali ya kufundishia - Kampasi ya Mloganzila na 

ukarabati wa hosteli na jengo la utawala Kampasi Kuu ya Muhimbili. Hadi februari 

2017, watumishi wapya 50 wameajiriwa na wameanza mafunzo kabilishi ambapo 

Watumishi wengine 131 wa kada mbalimbali wamepewa barua za ajira na wengine 

wameanza mafunzo katika hospitali ya Mloganzila. Hospitali hii ina uwezo wa 

kuchukua wagonjwa zaidi ya 600 kwa wakati mmoja na itaanza kutoa huduma 

mwaka 2017/18. Hospitali hii itaimarisha ufundishaji wa wanafunzi madaktari kwa 

vitendo pamoja na kutoa huduma. 

 

 
Hospitali ya Taaluma na Tiba ya Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Mloganzila. 

 

b. Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 9.44 fedha za ndani zilitengwa kwa ajili ya 

kukarabati hosteli za wanafunzi, kumbi za mihadhara, kituo cha polisi, nyumba za 

wahadhiri na miundombinu ya mfumo wa maji taka. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika 

kwa asilimia 98 ya ukarabati wa hosteli ya Kijitonyama na ununuzi wa samani na 

kuanza kutumika Machi 2017; kukamilika kwa ukarabati wa mabweni 6; kukamilika 

kwa ukarabati wa nyumba nane (8) za wafanyakazi; ukarabati wa miundombinu ya 

majitaka katika eneo la Kitivo cha Uhandisi na Teknolojia; na kufikia katika hatua za 

mwisho za ujenzi wa mabweni mapya sita (6) ya ghorofa nne (4)  yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 3,840. Ujenzi wa mabweni umefikia hatua za mwisho za 

ukamilishaji. 
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 Hosteli mpya za wanafunzi katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

 

c. Upanuzi na ukarabati wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT) 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2 fedha za ndani zilitengwa kwa ajili ya 

ukarabati wa miundombinu  ya  vituo  vya chuo kwa mikoa (7) ya Geita,  Ruvuma, 

Rukwa, Kilimanjaro, Singida, Mara na Pwani. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa 

ukarabati wa miundombinu ya kituo cha Geita; ukarabati wa miundombinu ya kituo 

cha Mwanza bado unaendelea; Matengenezo madogo madogo yamefanyika katika 

majengo ya makao makuu ya Chuo, Bungo - Kibaha na majengo ya makao makuu 

ya muda ya Chuo Kinondoni - Dar es salaam.  

 
Ukarabati unaoendelea katika Chuo Kikuu Huria Kituo cha Mwanza 

 

d.  Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ardhi 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 5 fedha za ndani zilitengwa kwa ajili ya ujenzi 

wa maabara na  ukarabati wa hosteli za wanafunzi awamu ya sita (VI). Hatua 

iliyofikiwa ni: kukamilika kwa michoro ya usanifu majengo ya jengo la ardhi na 

uhandisi; kukamilika kwa michoro ya awali ya usanifu majengo na kufanyika kwa  
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uchunguzi wa udongo (Soil Test) eneo la ujenzi wa mabweni ya wanafunzi; na 

kukamilika kwa michoro ya awali ya usanifu majengo na kufanyika kwa uchunguzi 

wa ardhi eneo la ujenzi wa maabara ya matumizi mbalimbali. Vile vile, Chuo 

kimeboresha zahanati iliyopo kuwa kituo cha afya kwa gharama ya shilingi 

13,120,520; ununuzi wa samani na vifaa vya ofisi zenye thamani ya shilingi 

98,072,505; na kukamilisha ukarabati wa majengo ya hosteli matano (5) na 

madarasa 57 kwa kiasi cha shilingi 118,398,562. Fedha hizi ni mapato ya ndani (own 

source). Aidha  Chuo kimenunua gari moja aina ya ―Toyota Land Cruizer Hardtop‖ 

kwa shilingi 152,000,000 kwa ajili ya matumizi ya utafiti na  pikipiki aina ya bajaji 

moja kwa ajili ya wanafunzi walemavu wanaosoma chuoni yenye thamani ya shilingi 

6,860,000 kupitia SIDA. 

 

e. Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine 

Mradi ulilenga kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia kwa kuhakikisha  

ujenzi na ukarabati wa miundombinu mbalimbali ikiwemo vyumba vya mihadhara, 

maabara, na vyumba vya kompyuta. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa 

jengo la ghorofa moja (1)  likijumuisha Ofisi, vyumba vya Semina, madarasa na 

maabara za Kompyuta uliogharimu kiasi cha shiling 1,315,677,977 kutoka Serikali ya 

Kifalme ya Norway kwa ajili ya kuratibu hewa ya ukaa nchini  katika Kituo cha Taifa 

cha Uratibu wa Hewa ya Ukaa Nchini (National Carbon Monitoring Centre);  

kukamilika kwa asilimia 99 ya ujenzi wa Kituo cha Mafunzo cha Utafiti wa Afya ya 

Mazingira na Viumbe Maji (African Centre for Health of Acquatic Resources - ACHAR) 

kwa gharama ya shilingi 217,954,560 kutoka Shirika la Maendeleo la Kimataifa la 

Norway (NORAD). 

  

Majengo yaliyokamilika ya Kituo cha Taifa cha Uratibu wa Hewa ya Ukaa Nchini na Kituo cha Mafunzo 

cha Utafiti wa Afya ya Mazingira na Viumbe Maji 

 

3.3.3.1 Huduma Afya na Ustawi na Jamii 

 

Moja ya mambo yanayozingatiwa kwa ajili ya kufungamanisha uchumi wa viwanda 

na ustawi wa maisha ya jamii ni upatikanaji rahisi, nafuu wa huduma za afya. Katika 

kutekeleza hili katika hatua zifuatavyo zimechukuliwa:- 
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(a) Mradi wa Kupunguza Vifo vya akina Mama Vinavyotokana na Uzazi: 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 46.272 kwa ajili ya kugharamia kazi 

mbalimbali zinazotekelezwa kwa ufadhili wa Mfuko wa Pamoja wa Afya, kutekeleza 

Mradi wa Malipo kwa Ufanisi unaofadhiliwa na Benki ya Dunia na uimarishaji wa 

mifumo ya afya nchini (Heatlh Systems Strengthening). Hatua iliyofikiwa ni: 

kutolewa kwa mafunzo ya utekelezaji wa mapango wa Malipo kwa Ufanisi kutoka 

katika ngazi ya jamii hadi Makao Makuu ya Halmashauri; kutoa motisha (Startup 

Funds) kwa mikoa ya Mwanza, Pwani na Shinyanga; na kutolewa kwa matching fund 

ya CHF pamoja na uhakiki wa matokeo ya viashiria vya ufanisi  katika sekta ya afya 

kulingana na makubaliano ya wadau wa maendeleo. 

 

(b) Mradi wa kuimarisha Hospitali ya Rufaa Mbeya: Katika mwaka 2016/17, 

shilingi  bilioni 5 zilitengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za 

X-Ray na kununua Vifaa Tiba. Kati ya fedha hizo shilingi bilioni 1.5 zimetolewa na 

hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa taratibu za kumpata mkandarasi kwa ajili ya 

kuendelea na Ujenzi wa mradi. 

 

(c) Taasisi ya Saratani Ocean Road: Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi 

bilioni 5 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya kuweka vifaa vya mionzi (Bunkers) na 

ununuzi mitambo ya tiba ya saratani. Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa 

vyumba vya kuweka vifaa vya mionzi (Bunkers); kuendelea na taratibu za ununuzi 

wa mitambo ya LINAC 1 na CT Simulator ili kuwezesha mashine hizi kufungwa. 

 

(d)  Mradi wa kuimarisha Hospitali za Rufaa: Katika mwaka 2016/17 

zilitengwa shilingi bilioni 251.5 kwa ajili ya ununuzi wa dawa, vifaa, vifaa tiba na 

vitendanishi na kuvisambaza katika vituo vya kutolea huduma za afya nchini. Shilingi 

bilioni 84.596 zilipokelewa na kupelekwa Bohari ya Dawa kwa ajili ya kununua dawa, 

vifaa, vifaa tiba na vitendanishi na kuvisambaza katika vituo vya kutolea huduma za 

afya nchini na ukusanyaji wa damu salama. 

 
(e) Udhibiti wa Magonjwa ya Kuambukiza: Katika mwaka 2016/17 

zilitengwa shilingi bilioni 113.677 kwa ajili ya kutoa mchango wa Serikali kwa Shirika 

la GAVI linaloshirikiana na Serikali katika Ununuzi wa Chanjo. Hatua iliyofikiwa ni: 

kukamilika kwa ununuzi wa chanjo ambazo hutolewa kwenye vituo vya kutolea 

huduma kwa ajili ya kukinga magonjwa mbalimbali hasa kwa watoto na akina 

mama; kununua magari, pikipiki 70 na trekta ya kuzolea taka kwa ajili ya zawadi ya 

Halmashauri zitakazofanya vizuri katika usafi wa mazingira; na kuandaa mwongozo 

wa Maji na Usafi wa Mazingira katika vituo vya kutolea huduma za afya. 

 

3.3.3.2 Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Upatikanaji wa maji safi na usafi wa mazingira umeendelea kutiliwa mkazo kutokana 

na ukweli kwamba huchangia kwa kiwango kikubwa kupunguza magonjwa ya 
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kuambukiza na hivyo kuimarisha afya na maisha ya jamii, hususan, kaya maskini. 

Hatua zilizochukuliwa kuhusiana na hili ni pamoja na:- 

 

(a) Kuboresha Huduma za Maji katika Jiji la Dar es Salaam: 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 128.5 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 54.53 fedha za nje kwa ajili ya kukamilisha miradi ya Ruvu Juu, Ruvu Chini na 

Visima virefu vya Kimbiji na Mpera; kuanza ujenzi wa mradi wa usambazaji na 

uondoaji maji taka; na utekelezaji wa miradi mipya chini ya mpango maalum wa 

kuboresha huduma za maji katika jiji la Dar es Salaam:- 

  

(i) Mradi wa Maji wa Ruvu Chini – Pwani: Katika mwaka 2016/17 kazi 

zilizotekekezwa ni pamoja na kukamilika kwa ulazaji wa bomba la kusafirisha 

maji kutoka mtambo wa Ruvu Chini (Bagamoyo) hadi Dar es Salaam (km 

55.38) ambapo upanuzi huu umeongeza uzalishaji wa maji kutoka lita milioni 

180 hadi lita milioni  270 kwa siku. 

 

(ii) Mradi wa Maji wa Ruvu Juu – Pwani: katika mwaka 2016/17 shughuli 

zilizotekelezwa ni kukamilika kwa upanuzi wa chanzo cha maji eneo la Ruvu 

Darajani; kukamilika kwa ulazaji wa mabomba makuu yenye urefu wa kilomita 

40.01 kutoka Mlandizi hadi Kimara; na kukamilika kwa ujenzi wa tanki jipya la 

Kibamba. Aidha, mradi huu upo katika hatua za majaribio. Vile vile, mradi 

umeongeza uwezo wa uzalishaji wa maji kutoka lita za ujazo milioni 82 hadi 

lita ujazo milioni 196 kwa siku na kunufaisha wakazi wa maeneo ya Mlandizi, 

Kibaha, Kibamba, Kiluvya, Kinyerezi, Mbezi, Kimara, Changanyikeni, Segerea, 

Vingunguti, Airport, Ukonga, Kibangu, Makuburi na Kipawa. 

 

(iii) Mradi wa Visima virefu vya Kimbiji na Mpera: Katika mwaka 2016/17 

shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na kukamilika kwa uchimbaji wa visima sita 

(6) na kufanya idadi ya visima vilivyokamilika kuwa 15 kati ya visima 20 vya 

uzalishaji maji ambapo uchimbaji wa visima 5 vilivyosalia utakamilika Machi 

2017. Mradi huu ukikamilika utazalisha maji lita milioni 260 kwa siku na 

kunufaisha wakazi wa maeneo ya Kurasini, Temeke, Mkuranga, Kongowe, 

Chanika, Ukonga, Pugu, Kinyerezi, Kigamboni, Mbagala, Tandika, Charambe 

Mtoni, Kisarawe na maeneo ya viwanda yaliyopo kandokando mwa barabara 

ya Nyerere, Dar es Salaam. Aidha, uchimbaji wa visima saba (7) vya uchunguzi 

wa mwenendo wa maji chini ya ardhi katika mwamba wa Kimbiji na Mpera 

maeneo ya Chanika, Mkuranga, Mwasonga, Kibada, Buyuni, Changani na 

Nzasa – Chanika umekamilika. 

 

(iv) Mradi wa Ujenzi wa Mfumo wa Maji taka katika Jiji la Dar es Salaam: 

Shughuli zilizotekelezwa ni kukamilika kwa usanifu wa ujenzi wa miundombinu 

ya kuondosha majitaka na ujenzi wa mitambo mipya ya kusafisha majitaka 
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itakayojengwa maeneo ya Jangwani, Kurasini na Mbezi Beach.   

   

(b) Ukarabati na Upanuzi wa Huduma za Maji Mijini 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 89.5 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 75.5 fedha za nje kwa ajili ya kukamilisha miradi 6 katika miji ya Mtwara, 

Sumbawanga, Lindi, Kigoma, Musoma na Babati; kukamilisha na kuendelea na 

upanuzi wa miradi ya maji katika miji mikuu ya mikoa  mipya ya Geita, Simiyu, 

Njombe, Katavi, na Songwe; kuanza ujenzi wa miradi ya maji katika miji midogo na 

makao makuu ya wilaya 9 za Kisarawe, Chunya, Orkesumet, Ilula, Makambako, 

Korogwe, Tunduma, Kilwa Masoko, Mangaka, na Kayanga; na kuanza upembuzi 

yakinifu na usanifu wa kina katika miji ya Ruangwa, Liwale, Nanyumbu, Kibaya, 

Mbulu, Magugu, Galapo, Dareda, Bashnet, Mahenge, Ifakara, Mvomero, Mikumi, 

Chamwino, Bahi, Gairo, Kondoa, Nyang‘hwale, Katoro na makao makuu ya Wilaya 

mpya; kuanza ujenzi wa mradi wa kutoa maji mto Ruvuma kwenda Manispaa ya 

Mtwara – Mikindani; kukamilisha maandalizi ya mradi ya uondoaji maji taka katika 

mikoa 6 ya Morogoro, Kilimanjaro, Tanga, Iringa, Arusha na Dodoma; na ukarabati 

na upanuzi wa mifumo ya maji katika miradi 8 ya kitaifa ya Mugango-Kiabakari, 

Makonde, Maswa, Wanging‘ombe, Masasi-Nachingwe, Kahama – Shinyanga Water 

Supply Authority - KASHWASA, Handeni na Chalinze. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika 

kwa usanifu wa mradi wa kutoa maji kutoka mto Ruvuma hadi Mtwara – Mikindani 

na vijiji 26 ndani ya kilomita 12 kutoka eneo la bomba kuu, ujenzi wa chanzo cha 

maji kutoka mto Ruvuma, chujio la maji, nyumba ya mtambo wa kusukuma maji, 

matenki 26, tenki kuu la ujazo wa lita milioni 30 eneo la Magamba, vituo 234 vya 

kuchotea maji, na ulazaji wa mambomba ya kusambaza maji umbali wa kilomita 63 

katika mradi wa kutoa maji mto Ruvuma hadi Mtwara - Mikindani; kukamilika kwa 

usanifu wa mradi wa maji katika miji ya Tunduma na Kilwa Masoko ambao 

utawanufaisha wananchi 228,833 (Tunduma) na 40,000 (Kilwa Masoko); Kukamilika 

kwa usanifu wa kutafuta vyanzo vya maji vya uhakika vya usambazaji maji safi na 

uboreshaji wa huduma za majitaka katika jiji la Arusha. 

 

(c)  Miradi ya Maji ya Kitaifa 

Serikali imeendelea na utekelezaji wa miradi ya maji ya Kitaifa, katika mwaka 

2016/17. Katika awamu ya pili ya mradi wa Chalinze, shughuli zilizotekelezwa ni 

Kukamilisha usambazaji wa maji katika vijiji vya Mihuga, Masimbani, Kweikonje, 

Mandamazingara, Mkange, Kwan‘gandu, Pongwe Kiona, Kifuleta, na Kwaruhombo. 

Katika miradi ya maji ya Makonde, Wanging‘ombe na Handeni Trunk Main zilifanyika 

shughuli za ukarabati miundombinu ya maji, ununuzi wa pampu za maji, mabomba 

na kugharamia umeme kwa ajili ya kuendesha mitambo ya kusukuma maji. 

 

(d) Miradi ya Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Huduma za Maji Vijijini 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 373.34 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 48.22 fedha za nje kwa ajili ya kujenga miundombinu ya maji na vituo vipya 
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631 vya maji vijijini katika mkoa wa Tabora; kujenga miundombinu ya usambazaji 

maji Njombe vijijini, Urambo, Singida vijijini, Mbulu, Babati, Iramba na Kilosa; na 

kujenga miundombinu ya usambazaji maji katika vijiji vya mkoa wa Morogoro. 

Shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na: kukamilika kwa miradi mipya 1,160 ya maji 

ya vijiji 10 katika vijiji 1,206 yenye vituo vya kuchotea maji 28,499 katika 

Halmashauri 148; kusajiliwa kwa Jumuiya 909 za watumia maji. Aidha, miradi hiyo 

imeboresha upatikanaji wa maji safi na salama kwa wananchi milioni 21.9 sawa na 

asilimia 72. 

 

(e) Mradi Mkuu wa Maji Ziwa Victoria  

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 12 fedha za ndani na shilingi bilioni 

11 fedha za nje kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya usambazaji wa maji kutoka 

Ziwa Victoria katika miji ya Kagongwa, Isaka, Tinde, Nzega, Igunga, Sikonge, Tabora 

na vijiji 89 pembezoni mwa bomba kuu; ujenzi wa mfumo wa usambazaji maji katika 

miji ya Kwimba, Malampaka, Sumve, Maswa, Busega, Bariadi, Langabilili, na 

Mwanhuzi; ukarabati na upanuzi wa mifumo ya usambazaji maji katika miji ya 

Mwadui, Kishapu, Kolandoto, na Maganzo, ambapo usanifu wa kina wa ujenzi wa 

miundombinu hiyo umekamilika na ujenzi wa mradi huu unatarajiwa kuanza mwaka 

2017/18.  

 

(f) Mradi wa kutoa maji Mto Malagarasi kwenda miji ya Kaliua, Urambo 

(Tabora) na Mji mdogo wa Nguruka (Kigoma) 

Mradi unahusisha ujenzi wa mradi kwa ajili ya kutoa maji Mto Malagarasi hadi miji ya 

Urambo, Kaliua, Nguruka, Usoke pamoja na vijiji vilivyopo kando kando mwa bomba 

kuu. Mradi unatarajiwa kuwanufaisha wakazi wapatao 607,086. Kazi zilizopangwa ni 

pamoja na ujenzi wa banio la maji, mitambo ya kutibu maji, ujenzi wa matenki ya 

maji, ulazaji wa bomba kuu kutoka Mto Malagarasi hadi miji ya Urambo na Kaliua na 

ulazaji wa mabomba ya usambazaji maji kwenye miji hiyo. Shughuli zilizofanyika ni 

pamoja na kukamilika kwa taarifa ya upembuzi wa awali ambapo Mtaalam Mshauri 

anaendelea na usanifu wa kina na unatarajiwa kukamilika Aprili 2017. Taratibu za 

kumpata Mhandisi Mshauri kwa ajili ya kufanya tathmini ya athari za kimazingira na 

kijamii zinaendelea. 

 

(g) Mradi wa ujenzi wa Bwawa la Kidunda 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa bwawa la Kidunda ili kuhakikisha kuwa maji katika 

mto Ruvu yanapatikana katika kipindi chote cha mwaka na kwa ajili ya kuzalisha 

umeme kiwango cha MW 20. Vile vile, mradi utahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha 

umeme kutoka bwawa la Kidunda hadi Chalinze. Katika mwaka 2016/17 zilitengwa 

shilingi bilioni 10.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 7 fedha za nje kwa ajili ya ujenzi 

wa barabara ya Kidunda - Ngerengere (km 75) na ulipaji wa fidia kwa wananchi 

2,603 watakaopisha ujenzi wa barabara. Shughuli zilizotekelezwa ni kukamilika kwa 

usanifu wa bwawa na barabara ya Kidunda – Ngerengere (km 75). Vile vile, 
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kukamilika kwa malipo ya fidia kiasi cha shilingi bilioni 7.85 kwa wananchi 2,603 

watakaopisha mradi katika vijiji vya Kwanyagongo, Kwatupa, Kariakoo, Bwira Chini, 

Bwira Juu, Vikonge na Mikoroshini.  Aidha, viwanja 1,000  kwa ajili ya makazi kwa 

wananchi watakaopisha mradi vimeshapimwa na kugawiwa kwa wananchi hao. 

Shughuli nyingine ni pamoja na kukamilisha ujenzi wa majengo ya shule, Zahanati, 

miundombinu ya barabara na Ofisi ya Kijiji.  

 

(h) Bwawa la Farkwa 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa Bwawa la Farkwa na mfumo wa kupeleka maji 

katika Manispaa ya Dodoma na miji ya Chamwino, Bahi na Chemba. Katika mwaka 

2016/17, shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na kukamilisha upembuzi yakinifu, 

usanifu wa kina, uandaaji wa nyaraka za zabuni pamoja na tathmini ya athari za 

kimazingira na kijamii. Kazi ya kuandaa taarifa ya tathmini imeanza Machi 2017 na 

inatarajiwa kukamilika Mei 2017 ambapo ulipaji wa fidia utafanyika mwishoni mwa 

mwaka wa fedha 2016/17. 

 

(i) Mradi wa maji Same - Mwanga – Korogwe 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 19.22 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 34.17 fedha za nje kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya usambazaji maji 

katika miji ya Same, Mwanga na Korogwe; na kujenga vituo 1,828 vya maji katika 

vijiji mbalimbali katika eneo la mradi. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa usanifu wa 

mradi; kukamilika kwa zabuni ya ujenzi wa kituo cha kusukuma maji katika kijiji cha 

Kisangara, kulaza bomba kutoka Kisangara hadi Mwanga mjini kupitia Kiverenge, 

ujenzi wa tenki la maji na mtambo wa mabomba katika mji wa Mwanga, ujenzi wa 

tenki kuu la Kiverenge, ujenzi wa matenki matatu (3) pamoja na kulaza mabomba ya 

kusambaza maji Mjini Same. 

 

3.3.3.3 Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

(a) Mradi wa Kubaini Ajira zenye tija nchini: Katika mwaka 2016/17 shilingi 

bilioni 1.489 kwa ajili ya utafiti wa kubaini ajira zenye manufaa kwa vijana katika 

sekta mbalimbali za uzalishaji mali na utoaji wa huduma; kuijengea uwezo OWM – 

KVAU katika kufikia malengo ya Decent Work Country Program II; na kufuatilia 

utekelezaji wa Mradi. Jumla ya shilingi 623,415,780 zilipokelewa na kutumika 

kutekeleza shughuli zifuatazo:- kujenga uwezo kwa watumishi 30 na wadau wa nje 

16 kutoka Wizara na Idara za Serikali katika masuala ya ajira na maafisa 6 kutoka 

TUCTA, ATE na Taasisi inayowakilisha sekta binafsi; kukamilisha miongozo ya 

kukusanya taarifa wakati wa kufanya ukaguzi mahali pa kazi; kufanya utafiti wa 

kubaini aina za ubaguzi unaofanywa kwa makundi mbalimbali ya kijamii katika 

maeneo ya kazi, mapitio ya Sera ya Vijana; kutoa mafunzo kwa makundi mbalimbali 

ya vijana 150 juu ya stadi za maisha na afya ya uzazi; na kutoa m,afunzo kwa 

wawezeshaji 25 wa vijana ngazi ya kitaifa watakaotumika kutoa mafunzo ya stadi za 

maisha na Afya ya uzazi kwa vijana kote nchini. 
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(b) Programu ya Kukuza Ujuzi Nchini:  Katika mwaka 2016/17 zilitengwa 

shilingi bilioni 15 kwa ajili ya kuratibu programu ya kukuza ujuzi na stadi za kazi 

katika viwanda, kilimo-biashara, utalii, usafirishaji, TEHAMA na madini hususan 

mafuta na gesi. Mpaka sasa program imepewa shilingi bilioni 7.5. Hatua iliyofikiwa 

ni: Vijana 1,000 kati ya 3,000 wamehitimu mafunzo ya ushonaji wa nguo kupitia 

Viwanda vya Tooku-DSM na Mazava Morogoro na vijana 950 kati yao wameajiriwa; 

Vijana 100 kati ya 1,000 wameanza mafunzo ya  kutengeneza bidhaa za ngozi 

kwenye Chuo cha DIT – Mwanza. Kuanzia machi, 2017 Vijana 4,300 wataanza 

mafunzo ya kurasimisha ujuzi walioupata nje ya mfumo rasmi wa elimu 

yatakayoendeshwa na VETA katika fani za Utalii, Ujenzi, Ufundi Umeme na Ufundi 

Makenika; kutoa mafunzo ya Uanagenzi kwa Vijana 4,600; kutoa mafunzo ya vitendo 

kwa wahitimu 4,000; kutoa mafunzo ya kuongeza ujuzi kwa wafanyakazi 13,400 

waliopo makazini na kuimarisha mfumo wa taarifa za soko la ajira na vituo vya 

huduma za ajira. Aidha, miongozo ya mafunzo kwa Vitendo na Uanagenzi 

(Internship and Apprenticeship Training Frameworks) imekamilika. 

 

(c) Kukuza fursa za Ajira na kuwezesha Kiuchumi: Katika mwaka 2016/17 

shughuli zilizotekelezwa ni: Vikundi vya Vijana 297 vyenye wanachama 1,485 kutoka 

katika Halmashauri 66 za Mikoa yote ya Tanzania Bara vimepewa mikopo nafuu ya 

jumla ya shilingi 1,469,358,000 ambapo mikopo hiyo haina dhamana, riba ya asilimia 

10 (asilimia 5 inabaki kwenye SACCOS za vijana, asilimia 2 inaenda kwenye 

Halmashauri na asilimia 3 inaenda kwenye Mfuko wa Vijana Taifa) na kuwajengea 

tabia njema ya kukopa na kurudisha kwa wakati. Vilevile, katika vikundi hivyo vipo 

vikundi vitatu vya watu wenye ulemavu kutoka kwenye Halmashauri za Korogwe, 

Ulanga na Meru zimenufaika na mikopo hiyo. Mafunzo ya Ujasiliamali yametolewa 

kwa Vijana 3,222 na Mafunzo ya Stadi za Maisha yametolewa kwa Vijana 8,838. 

Aidha, hatua zimechukuliwa kuhuisha Sera ya Taifa ya Ajira ya Mwaka 2008 ili kutoa 

fursa zaidi katika kukuza ajira kwa vijana na kuandaa Kanuni za Sheria ya Baraza la 

Taifa la Vijana. 

 

3.3.3.4 Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

(a) Mradi wa Kuimarisha Usikivu wa Shirika la Utangazaji Tanzania: 

Katika mwaka 2016/17, mradi ulitengewa shilingi bilioni 1 kwa ajili ya Usikivu wa 

Shirika la Utangazaji Tanzania. Hadi kufikia februari 2017, shughuli zilizotekelezwa 

ni:- kutengeneza mfumo wa Kupooza Studio mbili (2) za Redio ilizopo katika jengo la 

utangazaji barabara ya Nyerere; kupatikana kwa mzabuni wa kuboresha Mtambo wa 

Satelaiti (Satellite uplink) ambaye ameanza kazi na kuagiza vifaa vipya kutoka nchini 

Israeli.  

 

(b) Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika: Mradi ulilenga 

ukarabati wa Jengo la Ofisi ya Programu. Katika mwaka 2016/2017 shilingi milioni 
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700 zilitengwa ambapo shilingi milioni 30 zilitolewa na kutumika katika ukarabati wa 

Jengo la Makumbusho ya Jeshi linalotumiwa kwa sasa kama Ofisi za Programu ya 

Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika; kuandaa Mpango Mkakati wa uendeshaji wa 

Program. 

 

(c)  Mradi wa Eneo Changamani la Michezo la Taifa: Katika Mwaka 2016/17 

shilingi milioni 100 fedha za ndani zilitengwa kwa ajili ya kuimarisha miundombinu 

mbalimbali ya uendeshaji wa eneo hilo ambapo hadi Februari, 2017 shilingi milioni 

60 zilipokelewa na kutumika kukamilisha taratibu za manunuzi ya matengenezo ya 

mifumo ya umeme na maji; vifaa vya TEHAMA; Vipuli vya Jenereta; na ununuzi na 

matengenezo ya viyoyozi.  

 

(d)  Mradi wa Ukarabati wa Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 

(TaSUBa): Mradi ulilenga ukarabati wa Taasisi ya Sanaa na Utamaduni. Katika 

mwaka 2016/17 shilingi milioni 300 zilitengwa kwa ajili ya kuimarisha miundombinu 

ya taasisi ya kufundishia. Hadi Februari, 2017 TaSUBa ilipokea shilingi milioni 100, 

TaSUBa inaendelea na hatua za ununuzi wa vifaa mbali mbali kwa ajili ya kuimarisha 

Studio za kufundishia hususan Muziki, uzalishaji wa sauti na studio ya filamu pamoja 

na picha jongefu.   

 

(e) Mradi wa Ujenzi wa Ukumbi wa Wazi wa Maonyesho ya Sanaa: Mradi 

ulilenga kujenga ukumbi wa Wazi wa Maonyesho ya Sanaa. Katika mwaka 2016/17, 

zilitengwa shilingi milioni 800 kwa ajili ya shughuli za ujenzi wa Ukumbi huo. Hadi 

Februari, 2017 Baraza lilikamilisha shughuli zifuatazo: ujenzi wa sehemu ya kukaa 

watazamaji; ujenzi wa ofisi na ukumbi mdogo wa mikutano na mafunzo; Ujenzi wa 

vyumba vya wasanii kwa ajili ya kujiandaa wakati wa maonyesho; ujenzi wa ofisi za 

wasimamizi/waendeshaji wa Mitambo ya ukumbi; ujenzi wa nguzo na paa; Ujenzi wa 

miundombinu ya Umeme na Maji safi na maji taka. 

 

3.3.4 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji biashara na Uwekezaji 

Uchumi wa viwanda unahitaji miundombinu ya kutosha, uhakika na bei nafuu. 

Unahitaji pia mfumo thabiti wa sera na mfumo wa kodi kuhakikisha utabirifu wa 

mazingira ya uendeshaji biashara. Maamuzi ya uwekezaji hayawezi kuwa ya haraka 

na uhakika kwani muda ni nyenzo muhimu katika ushindani. Lakini pia unahitaji 

msingi thabiti wa mfumo na miundo-taasisi. Kwa kuzingatia haya hatua zifutazo 

zimezingatiwa:-  

  

3.3.4.1 Miundombinu 

 

A. Reli  

(a) Ukarabati wa Reli ya kati 

(i) Kubadilisha mataruma ya reli kwa kuweka reli nzito  
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Mradi ulilenga kukarabati reli ya kati kwa kubadilisha reli iliyopo na kuweka reli 

yenye uzito wa ratili 80 kwa yadi ili kuongeza ufanisi. Katika mwaka 2016/17 shilingi 

bilioni 47.9 fedha za ndani na shilingi bilioni 57.1 fedha za nje zilitengwa kwa ajili ya 

malipo ya awali ya mikataba ya kutandika reli nzito za ratili 80 kwa yadi kati ya 

Lulanguru na Tabora (km 61); kubadilisha km 283 za reli ya kati sehemu ya Dar es 

Salaam -Kilosa na Tabora-Isaka (km 130); malipo ya awali ya kununulia vipuri vya 

mtambo wa kuzalisha kokoto wa Tura; ununuzi wa mtambo wa kukagua na kupima 

njia ya reli; na shughuli za uzalishaji wa mataruma katika Karakana ya Pugu. Hatua 

iliyofikiwa ni: kukamilika kwa tathmini na usanifu (field assessment and design) 

ambapo makabrasha ya zabuni yameandaliwa kwa ajili ya kuwapata wakandarasi wa 

kufanya kazi hiyo. Aidha, ukarabati wa njia ya reli kwa kutandika  reli ya ratili 80 kwa 

yadi kati ya stesheni ya Mpiji na soga  kilometa 12 unaendelea. Kazi ya kufunga 

vipuri kwenye mitambo ya mgodi wa kokoto wa Tura imekamilika.  Vile vile, kiwanda 

cha kunyoosha mataruma ya reli yaliyopondeka kilichopo Pugu DSM kimeboreshwa 

na sasa kina uwezo wa kuzalisha hadi mataruma 400 kwa siku kwa shift moja. 

  

(ii) Ukarabati na Ununuzi wa Vichwa vya Treni na Mabehewa. 

Mradi unalenga kuboresha huduma ya uchukuzi wa abiria na mizigo katika reli ya 

kati kwa kuimarisha ufanisi na utendaji kazi wa Shirika la Reli Tanzania (TRL). Katika 

mwaka 2016/17, shughuli zilizopangwa kufanyika ni kuendelea na uzalishaji upya wa 

injini za treni katika karakana ya Morogoro; ukarabati wa viberenge na treni za 

kufanya ukaguzi wa reli; na kukamilisha ununuzi wa mabehewa 22 ya mizigo. 

Shughuli zilizofanyika ni ukarabati mabehewa 7 ya abiria  na mabehewa ya mizigo 

120 na uundaji upya  wa vichwa viwili (2) vya treni.  

 

(iii) Ukarabati  na Uboreshaji wa Matawi ya Reli ya Kati  

Mradi unalenga kujenga na kukarabati matawi ya reli ya kati ili kuboresha ufanisi na 

usalama wa huduma za reli. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 5.5 

kwa ajili ya: kutandika reli katika njia ya reli ya Kaliua – Mpanda (km 185) na 

kujenga daraja moja na makalavati matatu (km 154, km 162, na km 174); na 

ukarabati wa stesheni na ujenzi wa jengo la kuhifadhia mizigo katika stesheni ya 

Mpanda. Kwa upande wa njia ya reli ya Mpanda eneo la kutoka stesheni ya Ugalla 

River hadi  stesheni ya Katumba yenye umbali wa kilometa 15 lilifanyiwa ukarabati 

kwa kuondoa reli za ratili 45 na 50 kwa yadi na kuweka reli za  ratili 60  kwa yadi.  

 

(iv) Ukarabati wa Njia Kuu ya Reli 

Mradi unalenga kukarabati miundombinu na mawasiliano katika njia kuu ya reli ya 

kati ili kuboresha ufanisi. Katika mwaka 2016/17, zimetengwa shilingi bilioni 70.7 

fedha za ndani na shilingi bilioni 11 fedha za nje kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 

huu unaohusisha:- 

(a) Ujenzi wa daraja na matengenezo ili kuzuia tatizo la mafuriko katika maeneo 

yaliyoathiriwa na mvua kati ya stesheni za Kilosa na Gulwe na uharibifu  wa 
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miundombinu ya reli kati ya stesheni za Godegode na Gulwe. Hatua iliyofikiwa 

ni kudhibiti eneo linaloathirika mara kwa mara na mafuriko kati ya Kilosa – 

Gulwe. Kazi hii inaendelea; 

(b) Ujenzi wa madaraja 10 kati ya 38 yaliyo katika hali mbaya katika njia ya Tabora 

– Kigoma. Utekelezaji upo katika hatua ya kumpata mkandarasi; 

(c) Usanifu na kuanza ujenzi wa madaraja na makalavati 38 yenye uwezo wa tani 

25 yaliyo katika hali mbaya kati ya Dar es Salaam – Isaka. Hatua iliyofikiwa ni 

kukamilika kwa tathmini, usanifu (Field survey and design) na uandaaji wa 

makabrasha ya zabuni ya kumwajiri mkandarasi kati ya Dar na Kilosa na 

kuwasilishwa Benki ya Dunia. Tangazo la kuwaalika wazabuni litatolewa mara 

baada ya Benki ya Dunia kutoa kibali; 

(d) Kujenga daraja katika eneo la Godegode. Katika utekelezaji wa mradi huu 

imeamuliwa kuwa usanifu wa suluhisho la kudumu utafanyika kupitia 

mkandarasi wa SGR, hivyo imeamuliwa kusitisha mpango wa awali na RAHCO 

wanajenga kalvati la muda la chuma; 

(e) Kuboresha mfumo wa mawasiliano (awamu ya kwanza) kati ya Dar es Salaam – 

Dodoma, Tabora – Kigoma, Tabora- Mwanza na Kaliua – Mpanda. Tathmini ya 

zabuni inaendelea kufanyika; 

(f) Kuweka mfumo wa kielektroniki wa kufuatilia mizigo katika reli (Electronic cargo 

tracking system). Mfumo umejengwa kutoka Dar-Morogoro na majaribio ya 

utendaji wa mfumo (commissioning) uliowekwa yamekamilika ili kujiridhisha na 

viwango vya ujenzi. Kazi ya kusambaza mfumo huo kwenye njia nyingine za 

mtandao wa reli inaendelea; na 

(g) Ujenzi wa mabwawa mawili (2) katika eneo la Godegode - Gulwe na Msagai 

(km 384). Maandalizi ya makabrasha ya zabuni ya kumpata mshauri mwelekezi 

yamekamilika. Hata hivyo, mradi huu imeamuliwa kuwa usanifu wa suluhisho la 

kudumu ufanyike kupitia mkandarasi wa SGR.  

 

(v) Ujenzi wa reli ya Tanga – Arusha - Musoma 

Mradi unalenga kujenga reli ya Tanga – Arusha (km 435) na Arusha – Musoma (km 

670) pamoja na matawi mapya ya kuelekea Minjingu na Engaruka kwa kiwango cha 

standard gauge. Katika mwaka 2016/17, zilitengwa shilingi bilioni 9.7 kwa ajili ya 

kukamilisha usanifu wa kina wa ujenzi wa njia ya reli kati ya Tanga – Arusha; 

kukamilisha upembuzi yakinifu  na usanifu wa awali wa ujenzi wa njia ya reli kwa 

kiwango cha standard gauge kati ya Arusha – Musoma, pamoja na matawi ya 

Engaruka na Minjingu; kuweka mawe 27,070  ya mipaka katika njia na stesheni za 

reli; kupima viwanja vya reli na  kuweka alama na uzio katika maeneo hayo. Hatua 

iliyofikiwa ni: kukamilika kwa sehemu ya Tanga – Arusha, kazi ya  upembuzi yakinifu 

na usanifu wa awali. Kwa sehemu ya Arusha – Musoma, kazi ya upembuzi yakinifu 

na usanifu wa awali ipo katika hatua za mwisho.   
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(vi) Mradi wa Reli Mtwara – Mbamba Bay na Mchuchuma – Liganga  

Mradi unalenga kujenga njia ya reli kwa kiwango cha standard gauge kati ya Mtwara 

– Mbamba Bay na matawi yake kwenda Mchuchuma na Liganga ili kuboresha 

huduma za uchukuzi wa reli katika ukanda wa Mtwara. Katika mwaka 2016/17 

zimetengwa shilingi bilioni 5 kwa ajili ya kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu 

wa awali na kumpata mtalaam Elekezi atakayesimamia upatikanaji wa fedha pamoja 

na ujenzi wa reli. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa kazi ya upembuzi yakinifu na 

usanifu wa awali wa Reli. Taratibu za kupata fedha kwa ajili ya kumwajiri Mshauri wa 

Uwekezaji (Transaction Advisor) atakayesaidia upatikanaji wa fedha zinaendelea. 

 

(b) Usafiri wa Treni Dar es Salaam 

Mradi unalenga kuboresha usafiri wa abiria na kupunguza msongamano wa magari 

katika Jiji la Dar es Salaam. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 7.5 

kwa ajili ya: upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa ujenzi wa njia mpya za reli 

zikiwemo za maeneo ya Pugu, Mbagala/Chamazi, Luguruni/Kibaha na 

Bunju/Bagamoyo; na ujenzi wa mchepuo wa njia ya reli kutoka ―Ilala block post‖ 

hadi Stesheni ili kuepusha mwingiliano wa treni ya abiria kutoka Stesheni kwenda 

Ubungo na ile ya mizigo kutoka bandari ya Dar es Salaam. Hatua iliyofikiwa ni: 

kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa ujenzi wa njia mpya za reli 

uliofanywa na Kampuni ya GIBB kutoka Afrika ya Kusini. Kuhusu ujenzi wa mchepuo 

wa njia ya reli kutoka ―Ilala block post‖ hadi Stesheni, kazi hii upo chini ya mradi wa 

Tanzania Intermodal Rail Project (TIRP) ambapo usanifu wa kina unaendelea na 

unatarajiwa kukamilika Aprili, 2017.  

 

B. Barabara na Madaraja  

 

a. Barabara zenye kufungua fursa za Kiuchumi  

(i) Barabara ya Itoni – Mkiu – Ludewa – Manda (km 211) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Itoni – Mkiu - Ludewa – Manda (km 211) kwa 

kiwango cha lami. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 35.3 zimetengwa kwa ajili 

ya kuanza ujenzi wa sehemu ya Lusitu – Mawengi yenye urefu wa kilomita 50. Kati 

ya fedha zilizotengwa kiasi cha shilingi bilioni 14.03 kilikuwa kimetolewa kutekeleza 

mradi. Mradi huu uko katika maandalizi ya awali ya kuanza ujenzi ambapo mkataba 

wa ujenzi kwa sehemu ya Lusitu – Mawengi (km 50) umesainiwa. Mkandarasi 

ameanza maandalizi (mobilization) ya ujenzi wa barabara hiyo. 

 

(ii) Tabora – Ipole – Koga – Mpanda (km 359) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Tabora – Ipole – Koga – Mpanda (km 359) kwa 

kiwango cha lami. Ujenzi wa mradi huu umegawanyika katika sehemu mbili; Tabora 

– Sikonge (Tabora – Usesula – km 30) na Usesula – Sikonge – Ipole – Koga – 

Mpanda (km 329). Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 28.6 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 92.3 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya: kulipa fidia sehemu ya 
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Mpanda – Koga – Ipole; kuendelea na ujenzi wa barabara ya Tabora – Sikonge – 

Ipole (Sehemu ya Tabora – Usesula, km 30); na kuanza ujenzi wa sehemu nyingine 

za barabara hiyo. Hatua iliyofikiwa ni: Kazi za ujenzi wa barabara hii unaendelea 

ambapo kazi zilizofanyika ni kujenga tuta la barabara km 3.5; tabaka la chini la 

msingi km 7.58; makalvati makubwa 2; na makalvati madogo 6. Aidha, zabuni kwa 

ajili ya ujenzi wa sehemu ya Tabora (Usesula) – Sikonge – Ipole – Koga – Mpanda 

ambazo zilikuwa zimetangazwa zimesitishwa kwa muda ili kukamilisha mapitio ya 

usanifu.  

 

(iii) Barabara ya Mbeya – Makongolosi – Rungwa – Itigi - Mkiwa  

Mradi unalenga kujenga barabara ya Mbeya hadi Makongolosi (km 115) pamoja na 

barabara ya Makongolosi – Rungwa – Itigi – Mkiwa (Km 413) kwa kiwango cha lami. 

Ujenzi wa barabara hii umegawanyika katika sehemu tatu ambazo ni: Mbeya – 

Lwanjilo (km 36); Lwanjilo-Chunya (km 36) na Chunya – Makongolosi (km 43) kwa 

barabara ya Mbeya hadi Makongolosi (km 115). Katika mwaka 2016/17, shilingi 

bilioni 45.1 zimetengwa kwa ajili ya: kulipa sehemu ya madai ya wakandarasi wa 

barabara ya Mbeya – Lwanjilo na Lwanjilo – Chunya; na kuanza ujenzi wa sehemu 

ya barabara ya Chunya – Makongolosi na sehemu ya Itigi – Mkiwa - Noranga (km 

57). Hatua iliyofikiwa ni: kutolewa kwa fedha shilingi milioni 3,195.244. Malipo ya 

madai yamekamilika kwa sehemu za Mbeya – Lwanjilo na Lwanjilo – Chunya. Kwa 

upande wa sehemu ya Itigi – Mkiwa - Noranga (km 50) taratibu za kumpat a 

mkandarasi zinaendelea. Aidha, maandalizi ya kutangaza zabuni kwa ajili ya ujenzi 

kwa kiwango cha lami kwa sehemu ya Chunya – Makongorosi yanaendelea. 

 

(iv) Barabara ya Manyoni – Itigi – Tabora (km 259.7) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Manyoni – Itigi – Tabora kwa kiwango cha lami 

kwa kutumia fedha za ndani. Ujenzi wa barabara hii umegawanyika katika sehemu 

tatu ambazo ni: Manyoni – Itigi – Chaya (km 89.35); Tabora – Nyahua (km 85); na 

Nyahua - Chaya (km 85.4). Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 79.5 zimetengwa 

kwa ajili ya: kukamilisha ujenzi wa sehemu ya Tabora – Nyahua na Manyoni – Itigi – 

Chaya pamoja na kuanza maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Nyahua – Chaya. 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa sehemu ya Manyoni – Itigi – Chaya na Tabora – 

Nyahua; kutangazwa kwa zabuni za kupata Mkandarasi wa ujenzi na Mhandisi 

Msimamizi wa sehemu ya Nyahua – Chaya. Hata hivyo hatua hiyo ilisimamishwa 

baada ya nchi ya Kuwait kuonyesha nia ya kufadhili mradi huu. Taratibu za kusaini 

Loan   zinaendelea kati ya Wizara ya Fedha na Mipango pamoja na Mfuko wa 

Maendeleo wa Kuwait. 

 

(v) Barabara ya Dodoma – Babati (km 261) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Dodoma – Kondoa – Babati (km 261) kwa 

kiwango cha lami. Utekelezaji wa mradi huu umegawanyika katika sehemu nne 

ambazo ni: Dodoma – Mayamaya (km 43), Mayamaya – Mela (km 99.35), Mela – 
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Bonga (km 88.8) na Bonga – Babati (km 19.2). Ujenzi wa sehemu ya Bonga – Babati 

ulikamilika Aprili, 2013 na ujenzi wa sehemu ya Dodoma – Mayamaya umekamilika 

Desemba, 2016; ujenzi wa sehemu hizi mbili unagharamiwa na Serikali ya Tanzania. 

Aidha,  kazi za ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya Mayamaya – Bonga (km 

188.15) zinaendelea kwa fedha za mkopo nafuu kutoka AfDB na JICA. Katika mwaka 

2016/17 shilingi bilioni 19.26 fedha za ndani na shilingi bilioni 61.8 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Dodoma – Mayamaya, 

Mayamaya – Mela na Mela – Bonga. Hatua iliyofikiwa ni: kutolewa kwa shilingi 

milioni 1,566.17 mradi wa ujenzi wa sehemu ya Dodoma – Mayamaya ambao 

umekamilika; ujenzi wa tabaka la lami km 35.92 na makalavati makubwa 5 na 

madogo10 umekamilika kwa sehemu ya Mayamaya – Mela (km 99.35); ujenzi wa 

tabaka la lami km 40.27 na makalavati madogo 37 umekamilika kwa sehemu ya 

Mela – Bonga (km 88.80). 

 

(vi) Barabara ya Iringa – Dodoma (km 260) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Dodoma – Mtera – Iringa (km 260) pamoja na 

barabara ya mchepuo ya Iringa (Iringa Bypass) kwa kiwango cha lami. Mradi huu 

unagharamiwa kwa fedha za mkopo nafuu kutoka AfDB na JICA. Utekelezaji wa 

mradi huu umegawanywa katika sehemu tatu ambazo ni: Iringa – Migori (km 95.2); 

Migori – Fufu Escapment (km 93.8) na Fufu Escapment – Dodoma (km 70.9). Katika 

mwaka 2016/17 shilingi bilioni 7.4 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya; kulipa 

sehemu za madai ya Wakandarasi wa barabara ya Migori – Fufu Escarpment, Iringa-

Migori na Fufu Escarpment – Dodoma pamoja na kuanza ujenzi wa Iringa bypass. 

Hatua iliyofikiwa ni: Mradi umekamilika. Sehemu ya madai ya Makandarasi wa 

barabara ya Migori – Fufu Escarpment na Iringa-Migori imelipwa.  

 

(vii) Barabara ya Masasi - Songea – Mbamba Bay (km 868.7) 

Katika mwaka 2016/17 kiasi cha shilingi bilioni 33.6 fedha za ndani na shilingi bilioni 

93.2 zilitengwa kwqa ajili ya kuendelea na ujenzi wa sehemu za (Mangaka – 

Nakapanya, Nakapanya – Tunduru, Mangaka – Mtambaswala, na  Tunduru – 

Matemnanga); na kuanza ujenzi wa sehemu za Mbinga – Mbambabay na Masasi – 

Newala – Mtwara.Hatua ya utekelezaji ni: kutolewa kwa shilingi milioni 29832.89; 

Ujenzi wa sehemu za Mangaka – Nakapanya, Nakapanya – Tunduru, Mangaka – 

Mtambaswala, na  Tunduru – Matemnanga umekamilika; mkataba wa kati ya Serikali 

na Mkandarasi wa ujenzi wa barabara ya Masasi – Newala – Mtwara (km 210); 

sehemu ya Mtwara – Mnivata (km 50) umesainiwa na Mkandarasi yuko kwenye 

kipindi cha maandalizi ya ujenzi; na  kwa upande wa barabara ya Mbinga – Mbamba 

bay (km 67), Mhandisi Mshauri anaendelea na mapitio ya usanifu wa kina kabla ya 

kutangaza zabuni za ujenzi kwa kiwango cha lami. 

 

(viii) Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu/Loliondo - Mto wa Mbu  

Mradi unalenga kujenga barabara kwa kiwango cha lami. Ujenzi wa barabara hii 
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unatekelezwa kwa sehemu tatu: sehemu ya Loliondo – Mto wa Mbu (km 213) na 

Makutano – Natta – Mugumu (km 125). Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 20  

fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya  kuendelea na ujenzi wa kiwango cha lami 

kwa sehemu ya Makutano – Sanzate na kuanza ujenzi sehemu ya Mto wa Mbu – 

Loliondo. Hatua iliyofikiwa ni: Kazi ya kujenga sehemu ya tuta la barabara km 34.4 

na ujenzi wa daraja moja na makalavati 33 umekamilika maandalizi ya kuanza ujenzi 

wa tabaka la lami kwa sehemu ya barabara ya  Makutano – Sanzate (km 50). Aidha, 

zabuni kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami kwa sehemu ya Natta – Mugumu ( 

km 30); Loliondo (Sale Junction) – Wasso (km 50) zimetangazwa. 

 

(ix) Barabara ya Kigoma – Kidahwe – Uvinza – Kaliua – Tabora (Km 491) 

Mradi unalenga kujenga kwa kiwango cha lami barabara kati ya Kigoma na Tabora 

(km 443), ujenzi wa daraja la Mto Malagarasi na barabara za maingilio ya daraja (km 

48). Mradi huu pia unahusisha ujenzi wa barabara za Kidahwe – Uvinza (km 76.6), 

Tabora – Ndono (km 42), Ndono – Urambo (km 52), Kaliua – Kazilambwa (km 56), 

Uvinza – Malagarasi (km 51.10), Urambo – Kaliua (km 33) na Kazilambwa – Chagu 

(km 40). Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 65.5 fedha za ndani na shilingi 

milioni 358.26 fedha za nje zimetengwa kwa ajili: kuendelea na ujenzi wa sehemu ya 

Ndono – Urambo na Kaliua – Kazilambwa; na  kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami 

barabara za Uvinza – Malagarasi na Urambo - Kaliua. Shilingi milioni 4,585.584 

zimetolewa kwa mradi wa Ndono – Urambo (km 51.98). Kuhusu barabara ya Kaliua 

– Kazilambwa (km 56) hatua iliyofikiwa ni: kazi za ujenzi wa barabara ya Ndono – 

Urambo (km 51.98) zimekamilika. Kuhusu ujenzi wa barabara ya Kaliua – 

Kazilambwa (km 56), km 6.40 za lami zimekamilika. Aidha, ujenzi wa makalavati 

makubwa kumi (10) na madogo 74 umekamilika. Aidha taratibu za kumpata 

Mkandarasi wa barabara ya Urambo – Kaliua zinaendelea ambapo Mkataba 

unatarajiwa kusainiwa hivi karibuni. Kwa upande wa sehemu ya Uvinza – Malagarasi 

zabuni zitatangazwa baada ya kusaini makubaliano na Mfadhili. 

 

b. Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani  

(i) Barabara ya Nyanguge – Musoma na mchepuo wa Usagara – Kisesa 

na Bulamba – Kisorya  

Mradi unalenga kukarabati barabara ya Nyanguge – Simiyu (km 80), Simiyu/Mara 

Border – Musoma (km 85.5) na ujenzi kwa kiwango cha lami ya mchepuo wa 

Usagara – Kisesa (km 17). Aidha, mradi huu unahusisha ujenzi kwa kiwango cha 

lami barabara za Nansio – Kisorya – Bunda (sehemu ya Kisorya – Bulamba (km 50), 

Nyamuswa – Bulamba (km 55), Musoma - Makojo - Busekela (km 92), barabara za 

kupunguza msongamano katika jiji la Mwanza na barabara ya Makutano - Sirari (km 

83).  

 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 70.9  zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa 

barabara ya Nyangunge – Simiyu/Mara Border; kuendelea na kazi za ujenzi katika 
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sehemu ya Kisesa – Usagara bypass na barabara ya Nansio – Kisorya – Bunda – 

Nyamuswa (sehemu ya Kisorya – Bulamba); kuanza maandalizi ya ujenzi wa 

barabara za Nyamuswa – Bulamba, Musoma – Makojo – Busekela, Makutano – Sirari 

na  barabara za kupunguza msongamano katika jiji la Mwanza. Hatua iliyofikiwa ni: 

ukarabati wa barabara ya Nyanguge – Simiyu/Mara Border umekamilika; sehemu ya 

madai ya Mkandarasi wa barabara ya Nyanguge – Simiyu/Mara Border yamelipwa; 

ujenzi wa barabar ya Kisesa  - Usagara (km 17) unaendelea; kazi za ujenzi wa 

barabara ya Nansio – Kisorya – Bunda – Nyamuswa (sehemu ya Kisorya – Bulamba)  

zinaendela ambapo kazi ya kusafisha eneo la mradi inaendelea na makalavati mawili 

(2) yamejengwa; kazi za upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya 

Musoma - Makojo - Busekela (92km) zimekamilika. 

 

(ii) Barabara ya Kidahwe – Kanyani – Kasulu – Kibondo – Nyakanazi  

(km 310) 

Katika mwaka wa fedha 2016/17 kiasi cha shilingi bilioni 39.856 ya fedha za ndani 

zilitengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Kidahwe – Kasulu na 

Nyakanazi – Kibondo na kukamilisha mapitio ya usanifu; na kuanza maandalizi ya 

ujenzi sehemu ya Kibondo – Kasulu – Manyovu (km 210). Hatua iliyofikiwa ni ujenzi 

wa tuta la barabara kwa sehemu ya Kidahwe – Kasulu (km 50) unaendelea ambapo 

km 6.92 zimejengwa. Aidha, ujenzi wa makalavat madogo nane (8) na kubwa moja 

(1) umekamilika; kazi ya ujenzi wa sehemu ya Nyakanazi – Kibondo inaendelea 

ambapo km 9.2 za eneo la ujenzi limesafishwa na km 4 za tuta la barabara 

zimekamilika; na kuhusu maandalizi ya ujenzi wa sehemu ya Kibondo – Kasulu – 

Manyovu (km 210), Mhandisi Mshauri anaendelea na mapitio ya usanifu wa kina ili 

uendane na viwango vya Jumuiya ya Afrika Mashariki. 

 

(iii) Barabara za Marangu – Tarakea –  Kamwanga/Bomang’ombe – 

Sanya Juu, Arusha – Moshi – Holili, KIA - Mererani, Kwa Sadala – 

Masama – Machame Junction na Kiborloni – Kiharara – Tsuduni – 

Kidia  

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 46 fedha za ndani na shilingi bilioni 55.4 fedha 

za nje zimetengwa kwa ajili ya kulipia sehemu ya malipo ya mwisho ya Wakandarasi 

wa barabara za Rombo Mkuu – Tarakea, Marangu – Rombo Mkuu, Kwa Sadala – 

Masama - Machame Jct, Kiborloni – Kiharara – Tsuduni – Kidia na Mwika – Kilacha; 

ujenzi wa njia nne kutoka njia mbili za sasa za barabara ya Arusha – Moshi – 

Holili/Taveta – Voi sehemu ya Sakina – Tengeru (km 14.10) na njia mbili kwa 

sehemu ya Arusha Bypass (km 42.41); kuendelea na ujenzi wa barabara ya KIA – 

Mererani; na kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya Sanya Juu – 

Kamwanga. 

  

Hatua iliyofikiwa ni: kulipwa kwa sehemu ya malipo ya mwisho ya Makandarasi wa 

barabara za Rombo Mkuu – Tarakea, Marangu – Rombo Mkuu; kukamilika usanifu 
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wa kina kwa barabara ya Kwa Sadala – Masama - Machame junction na barabara ya 

Kiborloni – Kiharara – Tsuduni– Kidia (km 10.8); kuendelea na kazi za ujenzi wa 

mradi wa barabara ya Arusha – Moshi – Holili/Taveta – Voi sehemu ya Sakina – 

Tengeru (km 14.10) na njia nne kwa sehemu ya Arusha  ambapo kazi ya kujenga 

tuta la barabara imefikia km 10.34, tabaka la chini km 8.54 na kukamilika kwa 

madaraja mawili (2); kuendelea na ujenzi wa barabara ya KIA – Mererani (26km) 

ambapo km 14 za tabaka la lami zimekamilika; na maandalizi ya awali (mobilization) 

ya kuanza ujenzi wa barabara ya Sanya Juu – Kamwanga (km 32.2).  

 

(iv) Barabara za Isaka – Lusahunga, Lusahunga – Rusumo na 

Nyakasanza – Kobero 

Mradi unalenga kukarabati wa sehemu ya Isaka – Lusahunga (km 242) kwa kiwango 

cha lami. Mradi huu umegawanyika katika sehemu nne ili kuharakisha utekelezaji: 

Isaka – Ushirombo (km 132),  Ushirombo – Lusahunga (km 110), Lusahunga - 

Rusumo (km 92) na Nyakasanza -Kobero (km 60). Katika mwaka 2016/17 shilingi 

bilioni 56.4 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kulipa malipo ya mwisho ya 

madai ya mkadarasi wa sehemu ya Isaka – Ushirombo pamoja na mkandarasi wa 

Rusumo International Bridge and One Stop Border Post; kuendelea na ukarabati wa 

sehemu ya  Ushirombo – Lusahunga; maandalizi ya ujenzi wa barabara ya 

Lusahunga – Rusumo na Nyakasanza – Kobero na maandalizi ya ujenzi wa mizani ya 

kupima magari huku yakitembea (Weigh in Motion Scale) sehemu ya Mwendakulima 

(Kahama). Hatua iliyofikiwa ni: kutolewa kwa shilingi milioni 24,058.24 kutekeleza 

mradi huu; madai ya Mkandarasi wa sehemu ya Isaka – Ushirombo (km 132) 

yamelipwa ikiwa ni sehemu ya malipo ya mwisho. Aidha, malipo ya mkandarasi wa 

Rusumo International Bridge and One Stop Border Post  yamelipwa; kwa upande wa 

barabara za Lusahunga – Rusumo na Nyakasanza – Kobero, Mhandisi Mshauri 

anaendelea na mapitio ya usanifu wa kina ili uendane na viwango vya Jumuiya ya 

Afrika Mashariki. 

 

(v) Barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga Port (km 112) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga Port (km 112) 

kwa kiwango cha lami. Aidha, unahusisha usanifu na ujenzi wa barabara ya Matai – 

Kasesya (km 50) kwa kiwango cha lami. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 43.6 

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na kazi za ujenzi wa barabara ya Sumbawanga – 

Matai – Kassanga Port  na kuanza ujenzi wa barabara ya Matai – Kasesya. Hatua 

iliyofikiwa ni: kazi za ujenzi wa barabara ya Sumbawanga – Matai – Kassanga Port 

(112 km) zinaendelea ambapo km 75 za tabaka la lami zimekamilika. kuhusu  ujenzi 

wa barabara ya Matai – Kasesya (km 50), kuendelea na mapitio ya Usanifu wa Kina 

na maandalizi ya Nyaraka za Zabuni.  
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(vi) Kidatu – Ifakara – Lupilo – Malinyi – Londo – Lumecha/Songea (km 

396) 

Katika mwaka wa fedha 2016/17 kazi iliyokusudiwa ni kukamilisha upembuzi yakinifu 

na usanifu wa kina. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: mkataba wa Mhandisi Mshauri 

kwa ajili ya usimamizi wa kazi za ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya 

Mikumi – Kidatu – Ifakara  (km 103.3) umesainiwa; na kazi za upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina zimekamilika. Aidha, zabuni kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami 

kwa sehemu ya Kidatu – Ifakara zimetangazwa. 

  

(vii) Barabara ya Sumbawanga – Mpanda – Nyakanazi (km 346.6) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Sumbawanga – Mpanda – Kidahwe (km 438) 

kwa kiwango cha lami. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 77.5 zimetengwa kwa 

ajili ya kuendelea na kazi za ujenzi sehemu za Sumbawanga – Kanazi (Km 75), 

Kanazi – Kizi – Kibaoni (km 76.6), Kizi – Sitalike - Mpanda (km 95) na kuanza ujenzi 

wa sehemu ya Mpanda – Mishamo (km 100). Hatua iliyofikiwa ni: shilingi milioni 

18,033.52 zimetolewa kwa ajili ya kutekeleza mradi huu. Kazi za ujenzi wa sehemu 

ya Sumbawanga – Kanazi (Km 75) zinaendelea ambapo km 49.61 za lami 

zimekamilika; sehemu ya Kanazi – Kizi – Kibaoni (km 76.6) km 63.51 za lami 

zimekamilika; sehemu ya Sitalike – Mpanda (km 36.9) imekamilika; na mkataba wa 

Ujenzi wa barabara ya Mpanda – Mishamo (km 100); sehemu ya Mpanda – Ifukutwa 

– Vikonge (km 30) umesainiwa ambapo Mkandarasi yupo kwenye kipindi cha 

maandalizi ya kuanza utekelezaji wa mradi. 

 

(viii) Barabara ya Mwigumbi – Maswa – Bariadi – Lamadi (km 171.8) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Mwigumbi – Maswa – Bariadi – Lamadi (km 

171.8) kwa kiwango cha lami. Kazi za ujenzi zimekamilika kwa sehemu ya Bariadi – 

Lamadi (km 71.8) na zinaendelea kwa sehemu ya Mwigumbi – Maswa (km 50). 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 46.9 zimetengwa kwa ajili ya malipo ya 

mwisho ya mkandarasi wa barabara ya Bariadi – Lamadi na kuendelea na ujenzi 

sehemu ya Bariadi – Lamadi na sehemu ya Mwigumbi – Maswa. Hatua ya utekelezaji 

ni pamoja na: mradi wa barabara ya Bariadi – Lamadi (km 71.8) umekamilika 

umefunguliwa na Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 11 

Januari, 2017. Aidha, sehemu ya madai ya mwisho ya Mkandarasi yamelipwa; na 

kazi za ujenzi wa barabara ya Mwigumbi – Maswa (km 50.3) zinaendelea ambapo 

Mkandarasi amekamilisha ujenzi wa km 23.28 za  tuta la barabara na  makalavati 

makubwa 4 na madogo 23 kati ya mwezi Julai na Desemba 2016. Aidha, maandalizi 

kwa ajili ya kutangaza zabuni kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami kwa sehemu 

ya Maswa – Bariadi (km 49.7) yanaendelea. 

 

c. Barabara za Mikoa  

Mradi unalenga kukarabati na kuboresha barabara zinazounganisha mikoa nchini. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 30 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 
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ukarabati wa jumla ya kilomita 632.05 kwa kiwango cha changarawe, kujenga 

kilomita 23.25 kwa kiwango cha lami na ujenzi wa madaraja 15. Hatua iliyofikiwa ni: 

Kujengwa kwa kilometa 19 kwa kiwango cha lami na kukarabatiwa kwa kilometa 

122.22 kwa kiwango cha changarawe. 

 

d. Barabara za Kupunguza Msongamano Jijini Dar es Salaam (km 111.85)  

Mradi unalenga kujenga, kupanua na kukarabati barabara za jiji la Dar es Salaam ili 

kupunguza msongamano wa magari. Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 38.9 

zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa barabara kama ifuatavyo:-  

(i) Kawawa Roundabout – Msimbazi Valley –Jangwani/Twiga Jct (km 2.7), 

shilingi milioni 781 zimetengwa kwa ajili ya kumalizia kazi zilizobakia. Hatua 

iliyofikiwa ni: ujenzi wa barabara ya Kawawa Roundabout – Msimbazi Valley –

Jangwani/Twiga Jct (km 2.7) umekamilika.  

(ii) Tabata Dampo – Kigogo na Ubungo Maziwa – External (km 2.25), shilingi 

bilioni 2.69 zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa sehemu ya Tabata 

Dampo-Kigogo (km 1.65) na kulipa sehemu ya madai ya Mkandarasi wa eneo 

la Ubungo Maziwa – External. Hatua iliyofikiwa ni:  kukamilika kwa ujenzi wa 

barabara ya Tabata Dampo – Kigogo (km 1.65). Sehemu ya madai ya 

Mkandarasi wa mradi yamelipwa 

(iii) Kimara – Kilungule – External/Mandela Road (km 9), shilingi bilioni 4.14 

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa barabara: Hatua iliyofikiwa 

ni: kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya Kimara – Kilungule – 

External/Mandela Road (km 3 kutokea External).  

(iv) Mbezi (Morogoro Road) – Malamba Mawili – Kinyerezi – Banana (km 14), 

shilingi bilioni 4.16 zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa barabara. 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya Mbezi (Morogoro 

Road) –Malamba Mawili – Kinyerezi – Banana (km 14); na Sehemu ya Kifuru 

– Kinyerezi (km 4). Kuanza kwa ujenzi wa sehemu iliyobaki ambapo tabaka la 

msingi lenye urefu wa km 2 limekamilika. 

(v) Tegeta – Kibaoni – Wazo – Goba – Mbezi Mwisho (km 20), shilingi bilioni 4 

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi sehemu ya Goba – Mbezi Mwisho 

(km 7). Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa barabara kwa sehemu 

ya Goba – Mbezi Mwisho (km 7). Maandalizi ya ujenzi (mobilization) kwa 

sehemu iliyobaki ya Tegeta – Kibaoni – Wazo – Goba yanaendelea. 

(vi) Tangi Bovu – Goba (km 9), shilingi bilioni 3.39 zimetengwa kwa ajili ya 

kuendelea na ujenzi. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi. 

(vii) Kimara Baruti – Msewe – Changanyikeni (km 2.6), shilingi bilioni 1.72  

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi. Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea 

na ujenzi ambapo km 0.30 zimekamilika. Ujenzi wa barabara hii umesimama 

kwa sababu fidia haijafanyika. 
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e. Ujenzi wa Barabara za Juu  

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 36.7 zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi hii. 

 

(i) Flyover ya TAZARA 

Mradi unahusisha ujenzi wa flyover katika makutano ya barabara za Mandela na 

Nyerere ili kukabiliana na msongamano wa magari. Katika mwaka 2016/17, shilingi 

bilioni 3.98  fedha za ndani na bilioni 16.28 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya 

kuendelea na ujenzi wa Flyover ya TAZARA. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na kusafisha 

eneo la mradi kwa ajili ya kambi ya ujenzi, kuhamisha miundombinu ya maji na 

kulipa fidia kwa mali na wananchi na kujenga barabara. Mradi umekamilika kwa 

asilimia 22. 

 

(ii) Interchange ya Ubungo 

Mradi unahusisha ujenzi wa barabara za juu (interchange) katika makutano ya 

barabara za Morogoro na Mandela eneo la ubungo ili kukabiliana na msongamano 

wa magari. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 15 fedha za ndani zimetengwa kwa 

ajili ya malipo ya awali ya Mkandarasi wa ujenzi. Hatua iliyofikiwa ni: kusainiwa kwa 

mkataba na Mkandarasi wa ujenzi wa Ubungo Interchange na uzinduzi wa ujenzi 

umefanyika 20, Machi 2017. 

 

(iii) Maboresho ya makutano ya Chang'ombe, Magomeni/Nyerere, 

Mwenge, Tabata/Mandela na Kawawa/Morocco 

Mradi unahusisha maboresho ya makutano ya Chang‘ombe, Magomeni/Nyerere, 

Mwenge, Tabata/Mandela na Kawawa/Morocco kwa utaratibu wa usanifu na kujenga 

(design and Build). Mradi unalenga kuimarisha uchukuzi Dar-es-Salaam na 

kupunguza msongamano wa magari. Ujenzi wa flyovers kwa awamu unatarajia 

kuanza baada ya kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina. Katika 

mwaka 2016/17 shilingi milioni 750 zimetengwa kwa ajili ya maboresho ya makutano 

ya Chang'ombe, Magomeni, Mwenge, Tabata, KAMATA, Uhasibu (Kurasini) na 

Morocco. Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea kwa majadiliano ya awali ya mkataba na 

Mhandisi Mshauri. 

 

(iv) Barabara ya TAZARA – Uwanja wa Ndege wa J. K. Nyerere (km 6) 

Mradi unahusisha upanuzi wa barabara ya TAZARA - Uwanja wa Ndege (km 6) 

kutoka njia nne zilizopo sasa na kuwa njia sita (6 lanes) ili kukabiliana na 

msongamano wa magari. Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 750 zimetengwa 

kwa ajili ya kuanza maandalizi ya upanuzi huo. Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na 

taratibu za kumpata Mhandisi Mshauri kwa ajili ya kazi ya upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina zinaendelea. 
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f. Mradi wa Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro Expressway  

Mradi unalenga kujenga barabara ya Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro (km 200) 

sehemu ya Dar es Salaam – Chalinze (km 100) kwa kiwango cha ―Expressway‖. 

Aidha, mradi huu unahusisha ukarabati wa sehemu ya Mlandizi – Chalinze (km 

44.24). Mradi unatekelezwa kwa utaratibu wa ubia baina ya Serikali na Sekta Binafsi 

– PPP. Katika mwaka 2016/17, zimetengwa shilingi bilioni 12.62 kwa ajili ya: 

kukamilisha upembuzi yakinifu na maandalizi ya ujenzi wa sehemu ya Dar es Salaam 

– Chalinze km 100; na ukarabati wa sehemu ya Mlandizi – Chalinze (km 44.24). 

Hatua iliyofikiwa ni: Mtaalam Mwelekezi (Transaction Advisor) amewasilisha taarifa 

ya mwisho ya upembuzi yakinifu na usanifu wa awali pamoja na nyaraka za zabuni 

kulingana na taratibu za miradi ya PPP. Ukarabati wa sehemu ya Mlandizi – Chalinze 

(km 44.24) unaendelea. 

 

g. Ujenzi wa Madaraja  

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 47.23 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 

madaraja ya Kirumi (Mara), Nangoo kwenye barabara ya Mingoyo – Masasi – 

Tunduru, Sibiti kwenye barabara ya Ulemo – Gumanga – Sibiti, Kilombero kwenye 

barabara ya Mikumi – Ifakara – Mahenge, Kavuu kwenye barabara ya Majimoto – 

Inyonga, Mbutu kwenye barabara ya Igunga – Manonga, Ruhekei katika barabara ya 

Mbinga – Mbamba Bay, Ruhuhu (Ruvuma), Momba kwenye barabara ya Sitalike – 

Kilyamatundu/Kamsamba – Mlowo (Rukwa/Mbeya Border), Simiyu kwenye barabara 

Mwanza – Musoma, Wami barabara ya Chalinze – Segera, Lukuledi II kwenye 

barabara Matama – Kitangali – Newala, Mlalakuwa na daraja jipya la Selander.  

 

Hatua ziliyofikiwa ni pamoja na: kuendelea na ujenzi wa Daraja la Sibiti ambapo  

madaraja madogo saba (7) na makalavati 15 yamekamilika. Kazi za ujenzi zimefikia 

asilimia 31.4; kukamilka kwa ujenzi wa daraja la Mbutu pamoja na km 3 kwa 

kiwango cha lami; kuendelea na ujenzi wa daraja la Kilombero ambapo ujenzi wa 

umekamilika; kusainiwa kwa mkataba kwa ajili ya kazi ya usanifu wa awali (baseline) 

kwa ajili ya ujenzi wa Daraja la Simiyu; kukamilika kwa upembuzi yakinifu wa daraja 

la Ruhekei II. Kuanza kwa kazi ya usanifu wa kina wa daraja la Selander; kuendelea 

na kazi za ujenzi wa daraja la Ruhuhu; kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu 

wa kina na kuanza kwa taratibu za kumpata mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa daraja 

la Momba; kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi 

wa daraja Jipya la Wami; kusainiwa kwa mkataba na kuanza kwa maandalizi ya 

ujenzi wa daraja la Mlalakuwa. 

 

C. Usafiri wa Majini 

 

(i) Ujenzi wa Maegesho ya Vivuko 

Mradi unalenga kujenga na kukarabati  maegesho (landing ramps)  ili vivuko viweze 

kuegeshwa na kuwezesha abiria na magari kupanda na kushuka kwenye vivuko kwa 
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urahisi nyakati zote za mwaka. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 9 zimetengwa 

kwa ajili ya ujenzi wa maegesho na majengo ya abiria ya kivuko cha Dar-es-Salaam - 

Bagamoyo (Pwani), upanuzi wa Maegesho ya Kigamboni, ujenzi wa maegesho ya 

Bwina ya kivuko cha Chato – Nkome na ujenzi wa maegesho ya Lindi – Kitunda. 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilisha kuingia mkataba na mkandarasi wa kujenga 

maegesho. Aidha, kwenye ujenzi wa maegesho na majengo ya abiria ya kivuko cha 

Dar es Salaam – Bagamoyo (Pwani), Kigamboni na maegesho ya Bwina ya kivuko 

cha Chato – Nkome kazi bado hazijaanza.  

 

(ii) Ununuzi wa Vivuko Vipya  

Mradi unalenga kuboresha huduma za uchukuzi wa vivuko katika maeneo 

mbalimbali.  Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 6.05 zimetengwa kwa ajili ya 

ununuzi wa vivuko viwili (2) vitakavyofanya kazi kati ya Kigamboni – Magogoni na 

Kigongo – Busisi; ununuzi wa vifaa vya karakana za TEMESA; ununuzi wa boti za 

abiria katika vivuko vya Kilambo – Namoto, Pangani – Bweni, na Mkongo – Utete. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 411.7 zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa 

kivuko cha MV Pangani II (Tanga) na MV Sengerema. Hatua iliyofikiwa ni pamoja 

na: kuendelea na ujenzi wa kivuko cha Kigamboni – Magogoni katika eneo la Bandari 

Dockyard; ununuzi wa boti; na kuendelea na taratibu za kuingia mkataba wa 

ununuzi wa kivuko kipya cha Kigongo – Busisi. 

 

(iii) Ukarabati wa Vivuko  

Katika mwaka 2016/17 shughuli zifuatazo zilikusudiwa kutekelezwa: Ukarabati wa 

kivuko cha MV Pangani II (Tanga), MV Sengerema, MV Mwanza, MV Geita, MV 

Kome, MV Nyerere, MV Misungwi na MV Ilagala. Hatua ya utekelezaji iliyofikiwa ni 

pamoja na: kuendelea na ukarabati wa kivuko cha MV Pangani II; na kununuliwa na 

injini moja (1) ikiwa ni hatua ya kukarabati kivuko cha MV Sengerema. 

 

D. Bandari 

 

i. Bandari ya Dar es Salaam 

a) Ujenzi wa gati Na. 13 na 14:  

Mradi huu unahusisha ujenzi wa gati mpya mbili (2) kwa ajili ya kuhudumia shehena 

za makontena. Mradi unalenga kuongeza uwezo wa bandari ya Dar-es-Salaam 

kuhudumia shehena ya makontena ili kuendana na ukuaji wa mahitaji. Katika mwaka 

2016/17 shilingi bilioni 2.3 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya mtaalam mwelekezi 

(Transation Advisor) za kukamilisha maandalizi ya mradi, hususan tafiti na usanifu 

wa kina (detailed engineering design) ili kutoa picha halisi ya mradi na gharama 

zake, ikijumuisha uondoshaji wa gati la mafuta (KOJ) na mabomba yake katika eneo 

linalotarajiwa kujengwa gati namba 13 na 14. Hatua iliyofikiwa ni kupatikana kwa 

Mtaalamu Mwelekezi atakayefanya upembuzi yakinifu na usanifu wa njia bora ya 

kuhamisha KOJ na usanifu wa ujenzi wa gati jipya la mafuta pamoja na kituo cha 
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kuhifadhia mafuta (tank farm). 

 

b) Uboreshaji wa gati Na. 1 – 7 

Mradi huu unahusisha uboreshaji wa gati na 1-7 kwa kuongeza kina, kujenga magati 

ya kuhudumia mizigo maalum (gati za mizigo ya mchanganyiko-general cargo, gati 

la kuhudumia shehena za mbolea na nafaka na gati za kushusha magari -RoRo) na 

kubadilisha gati na 5-7 kuwa gati za makontena. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa 

shilingi bilioni 30 fedha za ndani na shilingi bilioni 66 fedha za nje kwa ajili ya 

kuimarisha na kuongeza kina cha gati Na. 1 – 7. Hatua iliyofikiwa ni kupatikana kwa 

Mkandarasi China Habour Engineering and Construction atakayefanya kazi hiyo. 

 

c) Kuongeza Kina cha Bahari na Kupanua Lango la Kuingilia Meli 

Mradi unalenga kuongeza kina cha bahari pamoja na upana wa lango la kuingilia 

meli ili kuruhusu meli kubwa zaidi kuingia na kutoka kirahisi katika bandari ya Dar es 

Salaam. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 96.2 fedha za nje kwa 

ajili kuanza utekelezaji wa mradi. Hatua iliyofikiwa ni kukamilisha kwa upembuzi 

yakinifu.  

 

d) Bandari Kavu ya Ruvu (Ruvu  Dry Port) 

Lengo la mradi huu ni kuongeza uwezo wa bandari ya Dar es  Salaam katika 

kuhudumia shehena ya mizigo. Katika mwaka 2016/2017 lengo  lilikuwa ni utwaaji 

wa eneo lenye ukubwa wa ekari 2000 kwa ajili ya Bandari Kavu, na kuanza ujenzi. 

Hatua iliyofikiwa ni kupatikana kwa eneo la ekari 500 pamoja na mkandarasi (M/S 

SUMA JKT) atakayefanya kazi ya ujenzi wa bandari kavu katika eneo hilo. 

Mkandarasi alianza kazi tangu mwezi Januari 2017. Aidha, mawasiliano yanaendelea 

kati ya TPA na taasisi mbalimbali (TANESCO, TRL, TANROADS, TAZARA, DAWASA na 

TTCL) kwa ajili ya  kupeleka miundombinu wezeshi katika eneo hilo. 

 

ii. Ujenzi wa Bandari ya Mwambani - Tanga 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa bandari mpya katika eneo la Mwambani (Tanga). 

Mradi unalenga kuongeza uwezo wa nchi kuhudumia shehena ya mizigo ili kukidhi 

ukuaji wa mahitaji. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 2 fedha za 

ndani kwa ajili ya kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa kuzingatia 

ujenzi wa reli mpya (Tanga – Arusha – Musoma). Mradi huu ulifanyiwa upembuzi 

yakinifu wa mara ya kwanza ambao haukutoa taarifa muhimu zinazohitajika katika 

uwekezaji na kufanya upembuzi huo kurejewa upya. Maandalizi ya makabrasha kwa 

ajili ya marejeo ya upembuzi yakinifu yanaendelea ili zabuni iweze kutangazwa.  

 

iii. Ujenzi wa bandari ya Mtwara 

Mradi huu unahusu ujenzi wa gati nne (4) mpya katika bandari ya Mtwara ili 

kuongeza uwezo wa bandari hiyo kuhudumia shehena ya mzigo kuendana na ukuaji 

wa mahitaji unaotokana kwa kiwango kikubwa na shughuli za uendelezaji wa gesi na 
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mafuta Lindi na Mtwara. Mamlaka ya Bandari Tanzania inaendelea na kukamilisha 

upembuzi yakinifu kwa ajili ya kutekeleza mradi huu kwa awamu. Katika mwaka wa 

fedha 2016/17 Mamlaka ya Bandari Tanzania itaanza ujenzi wa gati moja (1) lenye 

urefu wa mita 300 kwa ajili ya kuhudumia Shehena mchanganyiko (Multi-Purpose 

Terminal). Hatua iliyofikiwa ni kupatikana kwa mkandarasi wa kazi ya ujenzi ambaye 

ni kampuni ya China Railway Construction. Jiwe la msingi la mradi huu liliwekwa 

tarehe 4 Machi, 2017 na Mhe. Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania. 

 

iv. Bandari za Maziwa Makuu 

 

a) Ziwa Viktoria 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 3.05 fedha za ndani zimetengwa  kwa ajili ya 

ujenzi wa Dhow Wharves ya Mwigobero, upimaji  na utoaji fidia kwenye gati la 

Kyamkwikwi, Lushamba, na Ntama, ujenzi wa gati la Chato, uongezaji kina katika 

Bandari ya Nansio na Mwanza South na Ukarabati wa ‗Link Span‘ ya bandari ya 

Mwanza South. Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na kazi ya upembuzi yakinifu.  

 

b) Ziwa Tanganyika 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 10.1 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

uboreshaji wa maegesho ya meli (gati) za kuhudumia abiria pamoja na mizigo katika 

miji ya Lagosa, Sibwesa, pamoja na Kibirizi, upembuzi yakinifu katika bandari ya 

Karema pamoja na miundombinu ya barabara kuelekea katika bandari ya Kipili. 

Hatua iliyofikiwa ni: ujenzi katika Gati ya Kalya/Sibwesa umefikia asilimia 50 na 

unatarajiwa kukamilika Mei, 2017; na kuendelea na upembuzi yakinifu kwa ajili ya 

ujenzi wa Bandari ya Karema.   

 

c) Ziwa Nyasa 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 10.8  fedha za ndani kwa zimetengwa kwa ajili 

ya upembuzi yakinifu wa ujenzi wa gati la Mbamba Bay, ujenzi wa gati la Ndumbi na 

ujenzi wa sakafu (pavement) katika bandari ya Kiwira kwa ajili ya maegesho ya 

vifaa, mizigo na magari. Ujenzi wa gati la Ndumbi, umepangwa kuanza Mei 2017. 

 

E. Usafiri wa Anga  

 

(i) Ujenzi wa jengo jipya la abiria (Terminal III) katika kiwanja cha 

ndege cha Kimataifa Julius Nyerere 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa jengo jipya la abiria (Terminal III) lenye uwezo wa 

kuhudumia abiria milioni 6 kwa mwaka. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 26 

fedha za ndani na shilingi bilioni 32 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuendelea 

na ujenzi wa jengo la abiria pamoja na miundombinu yake. Utekelezaji wa mradi huu 

umefikia asilimia 65 ambapo mkandarasi anaendelea na shughuli za ujenzi.  
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(ii) Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Kilimanjaro 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 10 za fedha za ndani na bilioni 40 

fedha za nje kwa utekelezaji wa mradi huu. Shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na 

ukarabati wa maegesho ya ndege, ukarabati na upanuzi wa barabara za viungio, 

ukarabati wa jengo la abiria, usimikaji wa taa za kuongozea ndege na ujenzi wa 

mfumo mpya wa maji taka. Hatua iliyofikiwa ni: ukarabati wa maegesho ya ndege 

na barabara za viungio ambazo zimefikia asilimia 80; usimikaji wa taa za kuongozea 

ndege umefikia asilimia 90; na ukarabati wa jengo la abiria ambao umefikia asilimia 

40.  

 

(iii) Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato 

Lengo la Mradi huu ni ujenzi wa kiwanja kipya cha ndege cha kimataifa katika eneo 

la Msalato, Dodoma. Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 70 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 2 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya usanifu wa kina wa ujenzi wa 

kiwanja. Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na majadiliano ya kumpata Mhandisi Mshauri 

atakayefanya marejeo ya usanifu wa kina.  

 

(iv) Kiwanja cha Ndege Mwanza 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 25.1 fedha za ndani na shilingi bilioni 5 fedha 

za nje zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huu. Shughuli zitakazotekelezwa 

ni: kuanza ujenzi wa jengo jipya la abiria na kuendelea na kazi za kurefusha na 

kujenga barabara ya kuruka na kutua ndege (runway), ujenzi wa jengo la mizigo 

(Cargo terminal), maegesho ya ndege na viungio vyake, jengo la kuongozea ndege, 

kituo cha umeme, maegesho ya magari, kusimika taa za kuongozea ndege na 

mfumo wa maji safi, maji taka na maji ya mvua. Hatua iliyofikiwa ni kuendelea kwa 

ujenzi wa jengo la kuongozea ndege, ujenzi wa jengo la mizigo na maegesho yake 

pamoja kazi za kurefusha barabara ya kuruka na kutua ndege.  

 

(v) Kiwanja cha Ndege Kigoma 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2.7 fedha za ndani na shilingi bilioni 4.2 fedha 

za fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya: ujenzi wa Jengo la Abiria pamoja na 

miundombinu yake (maegesho ya ndege, maegesho ya magari na barabara ya 

kuingia na kutoka), usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege, kujenga uzio, 

na ujenzi wa jengo la uchunguzi wa hali ya hewa. Hatua iliyofikiwa ni kutangaza 

upya zabuni baada ya gharama za awali kuwa juu. 

 

(vi) Kiwanja cha Ndege Tabora 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 3.1 fedha za ndani na shilingi bilioni 4.6 fedha 

za nje zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa jengo la abiria na barabara ya kuingia 

kiwanjani na maegesho ya magari, ukarabati wa njia ya pili ya kuruka na kutua 

ndege, barabara ya kiungio, jengo la uchunguzi wa hali ya hewa, maegesho ya 

ndege pamoja na usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege. Hatua 
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iliyofikiwa ni kuendelea kufanya majadiliano na hatimaye kusaini mkataba wa kazi. 

 

(vii) Kiwanja cha Ndege Mtwara 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 10 zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha usanifu 

na Mpango Kabambe (Concept Design & Master Plan) na ukarabati wa barabara ya 

kuruka na kutua ndege, viungio vyake pamoja na maegesho ya ndege na usimikaji 

wa taa na mitambo ya kuongozea ndege. Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na kazi ya 

kufanya usanifu na kuandaa mpango kabambe; na kukamilika kwa usanifu wa 

matabaka ya lami katika barabara ya kuruka na kutua ndege, viungio vyake pamoja 

na maegesho ya ndege; na maandalizi ya kutangaza zabuni kwa ajili ya ukarabati wa 

uwanja. 

 

(viii) Kiwanja cha Ndege Sumbawanga 

Mradi unalenga ukarabati na upanuzi wa kiwanja cha ndege cha Sumbawanga ili 

kuboresha huduma za usafiri wa anga. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 5.2 

fedha za ndani na shilingi bilioni 5.6 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 

njia ya kutua na kuruka ndege na viungio vyake, maegesho ya ndege, jengo la 

abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la uchunguzi wa hali ya hewa, barabara ya 

kuingia kiwanjani na maegesho ya magari na usimikaji wa taa na mitambo ya 

kuongozea ndege na kulipa fidia. Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na taratibu za 

kumpata mkandarasi wa ujenzi. 

 

(ix) Kiwanja cha Ndege Geita 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa kiwanja kipya kwa ajili ya huduma za usafiri wa 

anga kwa Mkoa wa Geita na maeneo ya jirani. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 

2 zimetengwa kwa ajili ya upembuzi yakinifu wa ujenzi wa kiwanja na kuanza ujenzi. 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa kazi za usanifu na kuanza kazi za ujenzi. 

 

(x) Kiwanja cha Ndege Shinyanga 

Mradi unalenga ukarabati na upanuzi wa kiwanja cha ndege cha Sumbawanga ili 

kuboresha huduma za usafiri wa anga. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 2 za 

fedha za ndani na shilingi bilioni 6.6 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 

njia ya kutua na kuruka ndege na viungio vyake, maegesho ya ndege, jengo la 

abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la uchunguzi wa hali ya hewa , barabara ya 

kuingia kiwanjani, maegesho ya magari na usimikaji wa taa na mitambo ya 

kuongozea ndege, na kulipa fidia. Kwa sasa taratibu za kufanya majadiliano na 

hatimaye kusaini mkataba wa kazi zinaendelea. 

 

F. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(i) Mradi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano. 

Mradi unalenga kuunganisha Mikoa na Wilaya zote nchini pamoja na nchi za jirani 

katika mkongo wa Taifa ili kuboresha upatikanaji wa huduma za uhakika za 
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mawasiliano na matumizi ya TEHAMA. Katika mwaka wa fedha 2016/17 shilingi 

bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya tathimini hali ya miundombinu ya 

mkongo na mifumo yake ili kubaini fursa za kufanya upanuzi wa miundombinu siku 

za usoni; tathimini ya athari za kimazingira katika maeneo ambayo awamu za III, IV 

na V ya mradi wa Mkongo zitatekelezwa; usambazaji wa mitandao ya mkongo katika 

miji; kuendelea na uunganishaji wa mkongo wa Taifa kwa watumiaji wa mwisho; 

utoaji wa elimu kwa umma kuhusu matumizi na umuhimu wa Mkongo wa Taifa; na 

kuwezesha zoezi la kuhuisha kanuni, taratibu, miongozo, viwango na vigezo ya 

huduma na vifaa vya TEHAMA. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa 

mkongo I na  II zenye jumla ya kilomita 7,560; ufungaji wa mitambo ya IP/MPLS 

kwa ajili ya upanuzi wa mkongo katika mikoa 24 ya Tanzania; Tathimini ya athari za 

kimazingira imefanyika; Hadi hivi sasa usambazaji wa mitandao umekamilika na 

inatumika katikamiji ifuatayo; Dar es salaam (Kilomita 300), Mwanza (Kilomita 36), 

Arusha (Kilomita 58), Tanga (kilomita 43.28), Moshi (kilomita 35.08), Mbeya 

(kilomita 6.9), Shinyanga (kilomita 2.3), Musoma (kilomita 2.1) na Biharamulo 

(kilomita 0.2), Morogoro (kilomita 18) na Dodoma ( Kilomita 42); Utoaji wa elimu 

kwa umma kuhusu matumizi ya Mkongo umefanyika nchi nzima kwa kupitia radio, 

TV, Warsha, makongamano n.k na kuandaliwa kwa Muongozo wa utumiaji wa 

huduma na vifaa vya TEHAMA. 

 

(ii) Mradi wa Anwani za Makazi na Postikodi 

Mradi unalenga kuanzisha utaratibu wa kutumia anuani za makazi na simbo za posta 

katika kutambua maeneo mbalimbali ya mitaa. Katika mwaka 2016/17 zimetengwa 

shilingi bilioni 3 kwa ajili kufunga alama za majina ya mitaa na namba za nyumba 

kwa Kata 100 za Mikoa ya Dar-es-Salaam, Mwanza, Zanzibar na Mbeya; 

kuhamasisha na kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu mradi na faida za matumizi 

ya anuani za makazi na simbo za posta; kuendesha programu za kujengea uwezo 

watumishi kuhusu masuala ya matumizi ya anuani za makazi; kuwezesha mapitio ya 

Sera ya Taifa ya Posta pamoja na maandalizi ya mkakati wa utekelezaji wa Sera ya 

Taifa ya Posta na ufuatiliaji wa utendaji kazi wa mfumo wa Taifa anuani za makazi 

na simbo za posta. Hatua ya utekelezaji iliyofikiwa ni: kuwekwa wa majina kwa Mitaa 

na barabara ambayo haikuwa na majina katika mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, 

Mbeya na Visiwani Zanzibar; kufanyika kwa uhamasishaji wa Wananchi na kupewa 

elimu kuhusu faida za matumizi ya anuani za makazi na simbo za Posta katika 

manispaa ya Dodoma na Halmashauri ya Chamwino; na  Kazi ya kujenga uwezo na 

uelewa kwa watumishi imefanyika katika Halmashauri za Mkoa wa Dodoma, Singida 

na Tabora 

 

(iii) Mradi wa Program ya Miundombinu ya Kikanda (RCIP) 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 87.7 zimetengwa kwa ajili ya Kujenga uwezo 

wa kusimamia shughuli za miradi ya matumizi ya TEHAMA, maboresho ya sheria, 

sera wezeshi kwa matumizi ya TEHAMA pamoja na mipangilio mbalimbali. Sheria za 
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Usalama wa Mtandao (Cyber Security Laws); Ununuzi wa mkondo wa mawasiliano 

(Bandwith) unaotumika katika taasisi mbalimbali za Serikali nchini. Hatua iliyofikiwa 

ni: kuimarishwa kwa Sheria za Usalama Mtandao (Cyber Laws); kuunganishwa kwa 

Wizara, Idara, Vyuo, Shule, Hospitali na Taasisi za umma zikiwemo Halmashauri za 

miji na wilaya kuunganishwa kwenye Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano na kulipia 

gharama za huduma za mawasiliano (broadband) kwa bei nafuu, ili kuharakisha 

matumizi ya TEHAMA nchini.  

 

G. Nishati 

 

A. Miradi ya Uzalishaji Umeme 

i. Kuongeza Uwezo wa Uzalishaji Umeme wa Mitambo ya Kinyerezi I 

(MW 185). 

Katika mwaka 2016/17 shillingi bilioni 119 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

mradi huu. Shughuli zitakazotekelezwa ni kuandaa eneo la ujenzi wa mitambo ikiwa 

ni pamoja na kujenga msingi katika eneo itakapowekwa mitambo hiyo, kusanifu 

ujenzi wa mitambo, na kusimika mitambo. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: 

kusafishwa kwa eneo la kujenga mitambo ya kufua umeme; kukamilisha 

matengenezo ya mitambo ya Gesi (Gas Turbines) katika kampuni ya GE nchini 

Marekani; na kukamilisha malipo kwa kampuni za GE (100%) NA Citec (90%). 

Kusafisha eneo la kujenga mitambo ya kufua umeme; na kukamilisha matengenezo 

ya mitambo ya gesi (Gas Turbines) kutoka Kampuni ya General Electric ya Marekani. 

 

ii. Mradi wa Kufua Umeme Kinyerezi II (MW 240) 

Katika mwaka 2016/17 shilingi milioni 200 fedha za ndani na bilioni 110 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya mkandarasi kuanza ujenzi wa ofisi mbalimbali za 

wakandarasi, kuwapata ‗subcontractors‘ wa mradi, kuagiza vifaa  mbalimbali, 

kujenga misingi ya mitambo na kusimika mitambo. Hatua iliyofikiwa ni: kusafishwa 

kwa eneo la mradi; kujengwa msingi ambapo mitambo itafungwa; kukamilika kwa 

ujenzi wa Ofisi ya TANESCO na Mkandarasi wa mradi Kampuni ya Sumitomo Mitsui 

Corporation; kufanyika kwa ukaguzi wa mitambo mitatu ya awali; na kuagizwa kwa 

vifaa na mitambo kwa ajili ya kuanza ujenzi. Utekelezaji umefikia asilimia 29 ambapo 

mradi unatarajiwa kukamilika mwaka 2018. 

 

iii. Mradi wa Uzalishaji wa Umeme kwa Kutumia Makaa ya Mawe ya 

Kiwira (MW 200) - Mbeya 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 2 kwa ajili ya tathimini ya malipo 

ya fidia kwa watakaoathirika na mradi,  na kuboresha upembuzi yakinifu na usanifu 

wa kina wa mradi. Utekelezaji wa mradi huu unasubiri kupatikana kwa fedha. 

 

iv. Miradi ya Uzalishaji Umeme wa Nguvu za Maji (Hydro Eletric Power) 

a) Mradi wa Kufua Umeme kwa Kutumia Maji (MW 80) - Rusumo 
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Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 5 fedha za nje zimetengewa kwa ajili ya: 

kuanza ulipaji wa fidia kwa baadhi ya wananchi watakaopisha mradi na 

kusafisha(route clearance) njia ya usafirishaji wa umeme na eneo la ujenzi wa 

mitambo ya kufua umeme. Utekelezaji wa mradi huu unasubiri kupatikana kwa 

fedha. 

 

b) Mradi wa Kufua Umeme kwa Kutumia Maji (MW 45) - Malagarasi 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 1 fedha za ndani na shilingi bilioni 4 fedha za 

nje zimetengwa kwa ajili ya: Kuajiri Mtaalamu Mshauri kwa ajili ya kuutangaza mradi 

kwa njia ya ushindani; kufanya usanifu wa mitambo (technical design); kutangaza 

zabuni; kufanya upimaji wa eneo utakapojengwa mtambo na njia ya usafirishaji wa 

umeme; na kuajiri wakandarasi kwa ajili ya ujenzi wa mradi. Utekelezaji wa mradi 

huu unasubiri kupatikana kwa fedha. 

 

c) Mradi wa Kufua Umeme kwa Kutumia Maji (MW 87) - Kakono. 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 3 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya: 

kumwajiri Mtaalamu Mshauri kwa ajili ya kuutangaza mradi kwa njia ya ushindani; 

kufanya usanifu wa mitambo (technical design); kuandaa hati za zabuni 

(tender/bidding documents); upembuzi yakinifu (survey) wa eneo utakapojengwa 

mtambo na njia ya usafirishaji wa umeme; na kuajiri wakandarasi kwa ajili ya ujenzi 

wa mradi. Utekelezaji wa mradi huu unasubiri kupatikana kwa fedha. 

 

d) Uendelezaji wa Nishati ya Joto Ardhi (Geothermal) – (MW 100)-Mbeya 

Katika Mwaka 2016/17, shilingi bilioni 2 fedha za ndani na shilingi bilioni 26 fedha za 

nje zimetengwa kwa ajili ya mradi huu. Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha 

utafiti na tathmini ya mazingira; kukamilisha upembuzi yakinifu katika maeneo ya 

Kisaki (Morogoro), Luhoi (Pwani); usanifu na ujenzi wa miundombinu ya barabara 

(madaraja), maji na umeme kuelekea katika maeneo yatakayochorongwa; 

upatikanaji wa ardhí; na kuanza maandalizi ya awali ya kuchoronga visima vitatu (3) 

katika eneo la Ziwa Ngozi (Mbeya) ili kutathmini kiwango cha nishati iliyopo na 

uwezo wake wa kuzalisha umeme. Utekelezaji wa mradi huu unasubiri kupatikana 

kwa fedha. 

B. Miradi ya Usambazaji Umeme 

 

i. Mradi wa Umeme wa Msongo wa kV 400 Iringa - Shinyanga (km 670) 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 20 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya 

kuendelea na ujenzi na upanuzi wa vituo vya kupozea umeme (kV 400/220). Mradi 

huu umekamilika. 

 

ii. Mradi wa Umeme wa Msongo kV 220 Makambako – Songea 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 22 fedha za ndani na bilioni 20 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya: kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya kusambaza umeme 



 

 

 

 Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2017/18 64 
 

na kuendelea na ujenzi wa njia kubwa ya kusafirisha umeme. Hatua iliyofikiwa ni 

pamoja na kununuliwa na kuwasili kwa baadhi ya vifaa muhimu zikiwemo nyaya zote 

kwa ajili ya ujenzi wa njia ya usafirishaji umeme; kuanza kwa ujenzi wa njia ya 

usambazaji (distribution line) ambao umefikia asilimia 32; na kuanza kwa ujenzi wa 

vituo vya kupooza umeme (substations) vitatu (3) katika maeneo ya Makambako, 

Madaba na Songea. Mradi unatarajiwa kukamilika Septemba 2018. 

 

iii. Mradi wa Msongo wa Kv 400 wa Somangafungu – Kinyerezi. 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 5 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya 

kukamilisha ulipaji fidia kwa wananchi watakaoathiriwa na mradi; kuajiri Mtaalamu 

Mshauri wa kutayarisha usanifu wa kifundi (detail design); na kuajiri msimamizi wa 

mradi. Utekelezaji wa mradi huu unasubiri kupatikana kwa fedha. 

 

iv. Mradi wa Msongo wa kV 400 North - East Grid (Dar – Tanga – Arusha) 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 11 fedha za ndani na shilingi bilioni 5 fedha za 

nje zimetengwa kwa ajili ya: kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi, kupata 

Mshauri Mwelekezi kwa ajili ya kusimamia ujenzi wa mradi na kuanza ujenzi wa 

mradi. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: tathmini ya fidia kwa wananchi watakapoisha 

mradi imekamilika. Aidha, malipo bado hayajafanyika; na kuendelea na mchakato wa 

kumpata Mshauri Mwelekezi. 

 

v. Mradi wa msongo wa Kv 220 wa North – West Kutoka Geita - 

Nyakanazi 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 1 fedha za ndani na shilingi bilioni 12 fedha za 

nje zimetengwa kwa ajili ya kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi, kupata 

mkandarasi na kuanza ujenzi wa mradi. Utekelezaji wa mradi huu bado haujaanza 

kutokana na kukosekana kwa fedha. 

 

vi. Mradi wa msongo wa KV 220 Bulyanhulu – Geita. 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 1 fedha za ndani na shilingi bilioni 5 fedha za 

nje zimetengwa kwa ajili ya kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha ujenzi wa mradi 

na kuanza utekelezaji wa mradi. Utekelezaji wa mradi huu bado haujaanza kutokana 

na kukosekana kwa fedha za ulipaji wa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi. 

 

C. Miradi ya kusambaza umeme vijijini na Makao Makuu ya Wilaya 

Katika mwaka 2016/17 zimetengwa shilingi bilioni 534.4 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 53.2 fedha za nje  kwa ajili ya utekelezaji wa miradi hii. Kazi zitakazofanyika 

katika mwaka 2016/17 ni: kuandaa mahitaji na usanifu wa mradi; kutafuta 

wakandarasi watakaotekeleza mradi; na kuanza utekelezaji wa mradi. Kazi nyingine 

ni pamoja na kukamilisha utekelezaji wa Awamu ya Pili ya mradi wa kupeleka 

umeme vijijini (REA Turnkey Phase II) ikiwa ni pamoja na kufunga transfoma na 

kusambaza umeme katika maeneo yaliyopitiwa na miundombinu ya umeme 
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(densification). Mradi unalenga kuwaunganishia umeme wananchi kwenye maeneo 

ambayo tayari yana miundombinu lakini hawapati huduma hiyo ambapo wateja 

wapatao 200,000 wanatarajiwa kuunganishiwa umeme. Hatua iliyofikiwa ni pamoja 

na: kukamilika kwa miundominu ya REA II kwa asilimia 95.5; kuunganishwa kwa 

wateja 153,682 sawa na asilimia 61.5 ya lengo la awali la kuunganisha wateja 

250,000 waliokusudiwa kwa mradi wa REA II; na maandalizi ya kuwapata 

Wakandarasi wa kutekeleza mradi wa REA III yanaendelea ambapo mchujo wa awali 

(pre – qualification evaluation) umefanyika.  

 

D. Ujenzi wa Njia ya Umeme wa Msongo wa kV 400  North West Grid 

(Mbeya – Sumbawanga – Mpanda - Kigoma – Nyakanazi km 1,148). 

Katika mwaka 2016/17 kiasi cha shilingi bilioni 13 kilitengwa ili kutekeleza sughuli 

zifuatazo: kuboresha upembuzi yakinifu na usanifu wa njia ya umeme wa msongo 

wa kV 220 ili kuwiana na mahitaji ya sasa ya kujenga njia hiyo kwa kiwango cha kV 

400; na kupima mkuza wa njia ya umeme kutoka Mbeya hadi Sumbawanga (km 

340) na kulipa fidia ya mali zitakazoathiriwa na mradi kwenye njia ya Mbeya – 

Sumbawanga. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: kuendelea kukamilisha upembuzi 

yakinifu kutoka kV 220 kwenda kV 400; na kusainiwa kwa makubaliano kati ya 

Serikali ya Tanzania na EDCF ya Korea kwa ajili ya kutekeleza mradi. 

 

E. Miradi ya Kujenga Miundombinu ya Usambazaji Gesi Asilia (CNG & 

Piped Natural Gas Distribution Networks) katika Mikoa in Lindi na 

Mtwara), TANESCO (Kinyerezi, Ubungo na Tegeta) na Wazo Hill 

(Tegeta). 

Katika mwaka 2016/17, shilingi milioni 700 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kukamilisha upembuzi yakinifu wa tathmini ya athari za kijamii na kimazingira 

(ESIA), kukamilisha usanifu wa kina wa kihandisi na kuandaa zabuni ya kumpata 

mwekezaji. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na kuendelea na ukarmilishaji wa Mpango 

Kabambe. 

 

F. Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Uganda hadi Tanzania 

Katika mwaka 2016/17 mradi ulilenga kufanya maandalizi ya Mradi wa Bomba la 

Kusafirisha Mafuta Ghafi kutoka Kaabale (Uganda) hadi Tanga (Tanzania). Hatua 

iliyofikiwa ni pamoja na: kusainiwa kwa mktabata wa makubaliano ya awali  (MoU); 

kutolewa kwa vivutio vya kodi; kufanyika kwa majadiliano ya Inter- Govermental 

Agreement (IGA); kufanyika kwa tathmini ya njia ya bomba (Survey); kufanyika kwa 

tathmini ya  mahitaji ya njia ya bomba (infrastructure requirements); kufanyika 

tathmini ya masuala ya kijamii na mazingira (environmental and societal survey); 

kufanyika kwa upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa gati ya kupokelea mafuta – 

chongoleani katika bandari ya Tanga; na kutangazwa kwa zabuni za kuwapata 

wataalam elekezi kwa ajili ya uchunguzi wa udongo (Geophysical and technical 

survey). Gharama za mradi huu ni Dola za Marekani bilioni 3.5. Wadau wakuu katika 
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Mradi huu ni Kampuni ya CNOOC (China), TOTAL (Ufaransa) na TULLOW 

(Uingereza) pamoja na Serikali za Tanzania na Uganda. Kazi za Geophysical and 

Geotechnical survey zinaendelea kutekelezwa. Aidha, kwa mwaka 2017/18 shilingi 

bilioni 50 zimetengwa kwa ajili ya mradi huu. 

 

3.3.4.2 Mradi wa Kuwezesha Kumilikisha Ardhi 

Mradi unalenga kupima ardhi na kutoa hatimiliki katika ngazi ya vijiji, miji na majiji. 

Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 3 fedha za ndani na shilingi bilioni 10 fedha za 

nje zilitengwa kwa ajili ya kutoa hati ya hakimiliki za kimila 100,000 katika wilaya 

tatu (3) za mfano za Kilombero, Ulanga na Malinyi; kubaini mipaka ya vijiji na 

kutatua migogoro katika vijiji 75; kuandaa na kutoa vyeti vya ardhi ya kijiji katika 

vijiji 75; kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi katika vijiji 100; kuandaa 

Mipangokina ya vitovu vya vijiji katika vijiji 100; kupima vipande 150,000 vya ardhi; 

kuboresha masijala za ardhi katika wilaya 3 za mfano; kukarabati masijala za ardhi 

za vijiji 75; na kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini. Hatua iliyofikiwa ni: 

kukamilika kwa maandalizi ya Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Wilaya za Kilombero, 

Ulanga na Malinyi; kusimikwa kwa alama za msingi 54 za upimaji katika wilaya za 

Ulanga (16), Kilombero (26), Malinyi (10) na Mufindi (2); kupimwa kwa mipaka ya 

vijiji 52 katika Wilaya za Kilombero (30), Ulanga (19) na Malinyi (16); kuandaliwa 

kwa Mipango ya Matumizi ya ardhi  kwa vijiji 8 kati ya vijiji 18 katika Wilaya za 

Kilombero (4) na Ulanga (4); na kukusanywa kwa taarifa za awali (baseline data) za 

vijiji 37 juu ya umiliki wa ardhi, matumizi ya ardhi, migogoro ya ardhi, ufahamu ya 

sheria ya ardhi kwa ajili ya maandalizi ya Mipango Kabambe ya Miji ya Ifakara, 

Malinyi na Mahenge. 

 

3.3.4.3 Huduma za Fedha, Utalii, Biashara na Masoko 

Upatikanaji wa huduma za fedha ,biashara na masoko ni nyenzo muhimu 

kuhakikishakazi ya uwekezaji na ukuaji wa shughuli za viwanda , kwa mantiki hii 

hatua zifuatazo zimepewa msukumo wa pekee katika mpango wa 2016/17: 

 

(a) Ukuzaji wa mtaji wa Benki ya Wanawake Tanzania  

Benki inatoa huduma za fedha katika Mikoa nane ambayo ni Mwanza, Dodoma, 

Iringa, Njombe, Ruvuma, Mbeya, Dar es Salaam na Pwani. Hadi sasa, benki imetoa 

jumla ya mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 23.1 ikilinganishwa na shilingi 

bilioni 22 zilizotolewa kwa wajasiriamali 1,427 Juni, 2016. Idadi ya akaunti 

imeongezeka kutoka akaunti 27,253 Septemba 2016 hadi kufika akaunti 27,376.  

Wajasiriamali wanaonufaika na mikopo ya benki hii wameongezeka kutoka 

wajasiriamali 79,022 Juni 2016 hadi kufikia wajasiriamali 80,449. Benki imezindua 

Akaunti ya Malaika ili kuwawezesha wanawake wa hali ya chini kupata mikopo kwa 

riba ya asilimia kumi (10) kwa mwaka. Aidha, benki imeanzisha huduma ya 

kuwawezesha wateja kumiliki ardhi ambapo jumla ya viwanja 47 vimetolewa. Benki 

imefungua vituo 14 vya kutolea mikopo na mafunzo kwa wajasiriamali wanawake 
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katika mikoa ya Mwanza, Dodoma, Iringa, Njombe, Ruvuma, Mbeya na Dar es 

Salaam, idadi ya vituo hivi imeongezeka kutoka vituo 238 Juni 2016 hadi kufikia 

vituo 252.  

 

(b) Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 

Serikali imeendelea kusimamia Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake kwa kuwezesha 

upatikanaji wa mikopo yenye riba nafuu. Mafanikio ni pamoja na: Serikali kutoa 

shilingi milioni 80.0 ambazo ni fedha za mzunguko kwa vikundi 51 vya wanawake 

wajasiriamali katika Halmashauri nne (4) za Kisarawe, Gairo, Masasi na Manispaa ya 

Iringa; kutolewa kwa mafunzo kuhusu faida za kujiunga katika vikundi yaliyotolewa 

kwa wanufaika wapatao 450 katika Halmashauri za wilaya ya Njombe na Ludewa; 

kuendelea kwa Halmashauri kuchangia asilimia 5 ya mapato yao ya ndani ambapo 

Halmashauri 128 sawa na asilimia 70.3 ya Halmashauri zote nchini, zimechangia 

kiasi cha shilingi milioni 2,051.404.  

 

(c) Benki ya Rasilimali Tanzania  

Benki ya Rasilimali Tanzania inalenga kutoa mikopo ya muda wa kati na mrefu kwa 

wawekezaji katika sekta ya kilimo, viwanda, biashara, usafiri, utalii na uchimbaji 

madini. Shughuli zilizofanyika ni pamoja na utoaji wa mikopo wa jumla ya shilingi 

bilioni 5.056 katika sekta za Kilimo – usindikaji wa mazao (bilioni 1.625); ujenzi 

(bilioni 0.957); Elimu (milioni 52.34); Uvuvi (milioni 12.132); Utalii – hoteli na 

migahawa (milioni 885.025); sekta ya uzalishaji (milioni 495.062); na uchimbaji wa 

madini (milioni 36.127). Pia benki imetoa mikopo kwa watu binafsi yenye thamani ya 

shilingi milioni 139.538; real estates shilingi milioni 850.732; na Sekta nyingi 

zilipatiwa mkopo wa shilingi milioni 3.289. 

 

(d) Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Biashara 

Mradi unalenga kuboresha mazingira ya uwekezaji ambapo shughuli zilizofanyika ni 

pamoja na Serikali kukamilisha uandaaji wa Mkakati wa Taifa wa AGOA ambao 

utaisaidia Tanzania kufaidika zaidi na fursa zilizopo kwenye AGOA na soko la 

Marekani kwa ujumla. Mkakati huu umejikita katika sekta nne za kipaumbele ambazo 

usindikaji wa bidhaa za kilimo, ngozi na bidhaa zake, nguo na mavazi na bidhaa za 

kazi za mikono; Uanzishwaji wa kamati ya kitaifa ya Uwezeshaji biashara; usajili wa 

kampuni na majina ya biashara kwa njia ya mtandao ikiwa ni pamoja na kuwezesha 

malipo kufanyika kwa njia ya mtandao. Mafanikio katika maboresho ya mazingira ya 

uwekezaji na biashara ni: kupunguza kwa kiasi kikubwa muda wa kusajili 

makampuni na majina ya biashara ndani ya masaa 1-2 na hivyo kupunguza gharama 

kwa wateja; kuanzishwa kwa utaratibu wa ukaguzi wa bidhaa chini ya mfumo wa 

Pre-shipment Verification of Conformity to Standards Programme (PVoC) kupitia 

mawakala wake waliopo Japan (3), Dubai (1) na Uingereza (1) kwa lengo la kuepuka 

uingizaji wa bidhaa hafifu.  
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(e) Uendelezaji wa Shughuli za Masoko 

Mradi wa ujenzi soko la kimataifa la Makambako ulijumuisha kulipa fidia kwa 
wananchi 220 watakaondoka katika eneo la mradi. Shughuli zilizofanyika ni pamoja 
na kufanyika kwa tathmini; kukamilika kwa mfumo maalum wa kukusanya na 
kusambaza taarifa za masoko kwa haraka na kwa wakati; na kuwezesha 
wajasiriamali 28 kutoka mikoa ya Mbeya, Pwani, Dar es Salaam, Lindi, Mtwara, na 
Zanzibar kushiriki katika kuonesha bidhaa zao katika maonyesho ya nanenane. 
 

3.3.4.4 Utalii 

a) Mradi wa Utalii House Phase II  

Mradi unahusu ujenzi wa jengo la kitega uchumi katika eneo lililokuwa Ubalozi wa 

Marekani Dar es Salaam. Shughuli zitakazotekelezwa ni kuteua mshauri wa mradi; 

kuitisha zabuni; kuitisha zabuni za ujenzi; kugharamia ofisi za muda za mradi; ujenzi 

wa ghala la kuhifadhia vifaa vya ujenzi na kuandaa barabara ya kuingiza vifaa vya 

ujenzi. Hata hivyo, maradi huu haujaanza kutekelezwa. 

 

b) Mradi wa Ujenzi wa Theme Park 

Mradi huu ulilenga kufanya upembuzi yakinifu na kubainisha eneo la mradi ili 

kuruhusu ujenzi wa migahawa, maduka, bustani ya wanyama, michezo ya golf, 

pamoja na shughuli mbalimbali za kitalii. Hata hivyo, maradi huu haujaanza 

kutekelezwa. 

  

3.3.5 Maeneo mengine muhimu kwa ukuaji wa uchumi na ustawi wa Taifa 

 

3.3.5.1 Madini 

a) Biashara ya Madini, Uchimbaji na Ukaguzi wa Migodi Nchini 

Katika kusimamia biashara ya madini nchini na kuhakikisha kuwa madini 

yanawanufaisha wananchi, Serikali imeendelea kusimamia utumiaji wa malighafi za 

madini zinazopatikana hapa nchini. Hatua zilizochukuliwa ni pamoja na kuzuia 

uingizaji wa makaa ya mawe na jasi toka nje ya nchi. Aidha, ili kuendelea kutoa 

elimu ya Sekta ya Madini kwa wananchi, Serikali ilitoa mafunzo juu ya ushiriki wa 

Watanzania katika uwekezaji nchini (local content). Mafunzo haya yalifanyika katika 

kanda sita (6) nchi nzima ambazo ni Kanda ya Kusini, Nyanda za Juu Kusini, Kanda 

ya Kati, Kanda ya Ziwa, Kanda ya Magharibi na Kanda ya Kaskazini. Ili kuimarisha 

hali ya Afya, Usalama na Utunzaji wa Mazingira kwa wachimbaji wa migodi katika 

maeneo mbalimbali nchini, Serikali iliendelea kufanya ukaguzi kwenye migodi ya 

wachimbaji wadogo, wa kati na wakubwa ili kuhakikisha wamiliki wanafuata Sheria 

ya Madini ya Mwaka 2010 na Kanuni zake. Katika kipindi hiki, jumla ya migodi 1,115 

ilikaguliwa ambapo Migodi mikubwa ilikuwa minne (4), ya kati 52 na midogo 1,059. 

 

b) Utoaji na Usimamizi wa Leseni za Madini  

Serikali iliendelea kusimamia utoaji wa leseni za madini. Katika kipindi cha kuanzia 

mwezi Julai hadi Desemba, 2016 jumla ya maombi ya leseni 6,521 ya utafutaji na 

uchimbaji madini yalipokelewa. Kati ya hayo, maombi 386 ni ya utafutaji mkubwa, 



 

 

 

 Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2017/18 69 
 

maombi 6,122 ni ya uchimbaji mdogo na maombi 13 ni ya uchimbaji wa kati. Baada 

ya uchambuzi wa maombi hayo, jumla ya leseni 2,540 zilitolewa, kati ya hizo leseni 

193 ni za utafutaji mkubwa, 6 za uchimbaji wa kati na 2,341 za uchimbaji mdogo. 

Serikali itaendelea kusimamia kwa karibu utoaji wa leseni ili kukuza Sekta ya Madini 

nchini. 

 

c) Uendelezaji wa Uchimbaji Mdogo wa Madini 

Ili kuendeleza uchimbaji mdogo nchini, Serikali imeendelea kutenga maeneo kwa ajili 

ya wachimbaji wadogo. Kuanzia mwezi Julai 2016 hadi Februari, 2017 Serikali 

imetenga maeneo 11 kwa ajili ya wachimbaji madini wadogo yaliyopo maeneo ya: 

Msasa na Matabe Mkoani Geita; Biharamulo na Kyerwa Mkoani Kagera; Itigi Mkoani 

Singida; D-Reef, Ibindi na Kapanda Mkoani Katavi; Ngapa Mkoani Songea; Nzega 

Mkoani Tabora na Kitowelo Mkoani Lindi. Maeneo hayo yana ukubwa wa takriban 

hekta 38,567. 

 

d) Mradi wa Dhahabu wa Buhemba 

Shirika la Taifa la Madini - STAMICO lilifanya uchambuzi yakinifu kuona uwezekano 

wa kujenga kiwanda cha kuchenjua mabaki ya dhahabu katika mgodi wa Buhemba. 

Ilibainika kuwa katika mabaki ya mchanga wa dhahabu  ambayo ni tani 796,400 

kuna dhahabu gram 1.07 kwa tani  ambazo kwa mabaki yote ya dhahabu wastani 

wa kilo 852 za dhahabu zitapatikana. Katika mwaka 2016/17 shilingi bilioni 17.5 

zimetengwa kwa ajili ya kununua mashine ya kuchenjua mabaki ya dhahabu, 

kufanya upembuzi yakinifu katika miamba migumu  na kuchoronga miamba migumu. 

Hatua iliyofikiwa ni: kufanyika kwa tathmini na ukadiriaji wa mashapo ya madini. 

 

e) Mradi wa Kununua Madini ya Bati 

Katika kuimarisha soko la wachimbaji wadogo wa madini ya bati toka mwaka 2014 

STAMICO ilianza kununua madini kutoka kwa wachimbaji wadogo wa vijiji vya 

Kabingo, Murongo, Syndicate na Rugasha Wilaya ya Kyerwa, Kagera. Katika mwaka 

2016/17 shilingi bilioni 1.12 zimetengwa kwa ajili ya ununuzi wa madini hayo. Hatua 

iliyofikiwa ni kununuliwa kwa kilo 1,205 za madini ghafi ya bati kutoka kwa 

wachimbaji wadogo. Aidha, tani 18.08 za madini hayo ziliuzwa na kulipatia Shirika 

shilingi milioni 325.49. 

 

3.3.5.2 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

a) Mradi wa kujenga kukarabati na kununua majengo kwa ajili ya 

Balozi za Tanzania:  

Mradi unalenga kuboresha huduma kwa kujenga, kukarabati na kununua majengo 

ya balozi za Tanzania nje ya nchi hususani za ofisi, makazi na kitega uchumi. Katika 

mwaka 2016/17, shilingi blioni 8.0 zimetengwa kwa ajili ya kuwezesha ujenzi wa 

jengo la ofisi ya Wizara ambalo ni sehemu ya kituo cha mikutano ya kimataifa ya 

Julius Nyerere; kukamilisha ukarabati wa jengo la ghorofa 9, makazi ya Balozi na 
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mkuu wa Utawala Ubalozi wa Tanzania Maputo, Msumbiji; kukarabati makazi ya 

Balozi na watumishi yaliyopo Stockholm, Sweden; Kukarabati majengo 2 

yanayomilikiwa na Serikali yaliyopo Khartoum, Sudan; na kuboresha mfumo wa 

mawasiliano kati ya Wizara na balozi za Tanzania. Hatua ya utekelezaji iliyofikiwa ni 

kuendelea na ukarabati wa jengo la Ubalozi wa Tanzania Maputo; na kuendelea na 

utaratibu wa kumpata mkandarasi kwa ajili ya ukarabati wa makazi ya Balozi na 

Afisa Ubalozi Stockholm, Sweden.   

 

b) Vituo vya Utoaji Huduma kwa Pamoja Mipakani  

Serikali imeendelea kuboresha utoaji wa huduma mipakani kwa kuendelea na mradi 

wa ujenzi wa vituo vya Tunduma/Nakonde, Kasumulu/Songwe na Mtambaswala. 

Hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa kituo cha Tunduma/Nakonde ni: utiaji wa saini wa 

Mkataba wa Makubaliano ya Kurahisisha Biashara (Simplified Trade Regime – STR) 

kati ya Tanzania na Zambia na kuanza ujenzi; na kuanza kwa maandalizi ya awali 

ikiwa ni pamoja na kutenga eneo la ujenzi wa kituo cha Kasumulu/Songwe.   

 

3.3.6 Kuimarisha Usimamizi na Utekelezaji 

Changamoto ya utekelezaji duni wa mipango na miradi imeanishwa na kujaribu 

kupatiwa ufumbuzi, hususan, kuhusiana na maeneo yafuatayo:-  

 

3.3.7 Utawala Bora, Utoaji Haki na Huduma za Kisheria 

 

(a) Utoaji wa Vitambulisho vya Taifa  

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa iliendelea na usajili na utambuzi wa watu 

ambapo wananchi 388,990 walisajiliwa na kuchukuliwa alama za kibailojia katika 

robo ya pili ya mwaka 2016/17. Vilevile, shughuli zingine zilizotekelezwa ni pamoja 

na kutengenezwa kwa vitambulisho 72,925 na kugawiwa kwa wananchi katika mikoa 

ya Dar es Salaam, Pwani pamoja na Zanzibar; kuongezwa kwa vitendea kazi katika 

ofisi za wilaya zote za mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Lindi, Mtwara, Morogoro, 

Tanga, Kilimanjaro na Wilaya ya Arusha mjini; kusajili na kuwatambua watu 

8,500,000 ambapo 8,499,077 ni raia wa Tanzania na 923 ni wageni wakaazi. Idadi 

hiyo inajumuisha Tanzania Bara na Zanzibar. Aidha, Mamlaka imefanikiwa pia 

kuunganisha mfumo wake wa utambuzi na taasisi ishirini (20) kwa lengo la 

kurahisisha utambuzi wa wananchi na wageni wakaazi katika utoaji huduma 

mbalimbali za kijamii. 

 

(b) Kupambana na Rushwa na Ufisadi 

Kuanzishwa kwa Mahakama Maalum ya makosa ya rushwa na uhujumu uchumi kwa 

kushirikiana na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ambayo 

ilianza kazi mwezi Septemba 2016. 
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(c) Mpango wa Kurasimisha Umiliki Ardhi 

Hati za Haki Miliki za Kimila 2,872 kati ya 4,450 ziliandaliwa na kutolewa kwa 

wananchi katika Halmashauri za Wilaya 3 ambazo ni Mkuranga, Ikungi na Karagwe 

kupitia Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania. 

 

(d) Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge 

(MKURABITA)  

Katika mwaka 2016/17 shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na kuanzishwa kwa kituo 

cha urasimishaji (One Stop Formalization Center) katika Mkoa wa Morogoro ili 

kuwezesha wananchi kupata huduma kwa urahisi na gharama nafuu; na kukamilika 

kwa utafiti wa uanzishwaji wa Mfuko Endelevu wa Urasimishaji wa Wilaya kwa 

mfumo wa dhamana kwa ajili ya kuziwezesha Halmashauri kukopa kwa ajili ya 

urasimishaji.  

 

(e) Mradi wa Mfuko wa Mahakama 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 24 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

ujenzi wa Mahakama Kuu, Kanda za Kigoma na Mara; ukarabati wa majengo ya 

Makahama Kuu, Kanda ya Mbeya; Ujenzi wa mahakama za wilaya Kilindi, Chato, 

Bariadi, Kasulu, na Kondoa; ujenzi wa mahakama za mwanzo Longido, Terati 

(Manyara), Machame (Hai), Njombe Mjini, Makongolosi (Chunya), Ulyankulu 

(Tabora) na Gairo - (Mvomero), Mtowisa (Sumbawanga) na Mangaka (Mtwara). 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa mahakama ya hakimu mkazi na 

Hakimu wa Wilaya Kibaha. 

 

(f) Mradi wa Telejustice (E–Justice) 

Katika mwaka 2016/17 zilitengwa shilingi bilioni 1 kwa ajili ya kukamilisha taarifa ya 

upembuzi yakinifu ya mradi; kuanza utekelezaji awamu ya kwanza ya mradi huo 

katika mkoa wa Dar es Salaam. Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa maandalizi ya 

hadidu za rejea kwa ajili ya kumpata Mshauri Elekezi wa kufanya upembuzi yakinifu 

wa mradi. 

 

(g) Mradi wa Ujenzi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

Katika mwaka 2016/17, shilingi bilioni 1 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

ujenzi wa jengo la ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Hatua iliyofikiwa ni 

kukamilika kwa michoro ya jengo. 

 

(h) Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi 

Eneo hili linahusisha uratibu wa fursa za mikopo kwa ajili ya mitaji ili kuhakikisha 

inapatikana na bila urasimu, kwa masharti nafuu na kuwafikia wananchi kupitia 

Ushirika wa Kuweka na Kukopa (SACCOS) katika vijiji/shehia. Hatua iliyofikiwa ni 

kuandaliwa kwa rasimu ya mwongozo utakaotumika kutoa shilingi milioni 50 kila 

kijiji/shehia kwa mfumo wa Mfuko wa Mzunguko (Revolving Fund). 
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3.3.8 Ushiriki wa Sekta Binafsi 

 

3.3.8.1 Usaidizi wa Serikali katika Miradi ya Sekta Binafsi  

Maendeleo ni jukumu la msingi la Serikali. Inaweza kulitekeleza jukumu hili yenyewe 

moja kwa moja au kwa kutumia wadau wengine, ikiwa ni pamoja na sekta binafsi. 

Serikali imeendelea kutambua na kuthamini mchango mkubwa wa sekta binafsi 

katika utekelezaji wa jukumu lake la maendeleo. Kwa kuzingatia hili na ili kuchochea 

ushiriki wa sekta binafsi katika maendeleo, Serikali imekuwa ikichukua hatua 

mbalimbali, ikiwa ni pamoja na: 

(i) Kuweka sera, sheria na taratibu zinazowezesha ushiriki wa sekta binafsi, 

ama moja kwa moja au kwa ubia na sekta ya umma, hata katika maeneo 

ambayo hapo awali yalikuwa ni fursa ya sekta ya umma pekee; 
(ii) Katika kupunguzia usumbufu sekta binafsi katika upatikanaji wa ardhi ya 

uwekezaji, Serikali, licha ya kupima na kutenga ardhi ya uwekezaji, 

imetenga maeneo mahsusi ya uwekezaji (EPZ, SEZ na kuanzisha land bank 

chini ya TIC), ambayo husaidia kuweka miundombinu msingi na kuikodisha 

kwa wawekezaji kwa gharama nafuu; 

(iii) Kujenga miundombinu wezeshi mfano barabara, umeme, maji, reli na 

kuifikisha katika maeneo na shughuli za wawekezaji; 

(iv) Kuboresha sera, sheria, na taratibu zilizokuwa ni kikwazo kwa  wawekezaji 

na wafanyabiashara; 

(v) Kusimamia utekelezaji wa sheria na taratibu na kuhakikisha kuwepo kwa 

amani na usalama; 

(vi) Kuanzisha mifuko maalum ya kuchochea ushiriki wa wawekezaji binafsi 

mfano SAGCOT Catalytic Fund na PPP Facilitation Fund na sasa 

inapendekezwa kuanzishwa mfuko wa maandalizi ya miradi (Project 

Development Fund); 

(vii) Kuboresha huduma kwa wawekezaji, ikiwa ni pamoja na kuanzisha ―one 

stop centre‖  chini ya TIC, bandari ya Dar es Salaam na vituo vya utoaji 

huduma ya pamoja mipakani (one stop border post); na 

(viii) Kwa maksudi ya kuboresha upatikanaji wa mikopo ya gharama nafuu na ya 

muda mrefu, serikali imeaanzisha benki maalum za maendeleo (TADB) na 

kuendelea kuimarisha mtaji Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB). 

 

3.3.8.2 Miradi Inayotekelezwa na Sekta Binafsi  

Sekta binafsi imeendelea kufanya uwekeza katika sekta za Kilimo, Mawasiliano, 

Ujenzi wa Majengo, Miundombinu, Nishati, Huduma za Fedha, Uzalishaji bidhaa, 

Maliasili, Utalii, Mawasiliano, Uchukuzi, Matangazo, Kompyuta, na Huduma. Katika 

kipindi cha Januari hadi Desemba mwaka 2016 mafanikio yaliyopatikana ni pamoja 

na kusajiliwa kwa miradi 345 na Kituo cha Uwekezaji Tanzania yenye thamani ya 

dola za Kimarekani milioni 5,919.44 inayotarajiwa kutoa jumla ya ajira 49,711 

ambapo miradi 103 ni ya ndani, 137 ni miradi ya nje na miradi 105 ni ya ubia.  Sekta 
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ya uzalishaji bidhaa iliongoza kwa kuwa na miradi mingi ambapo jumla ya miradi 178 

ilisajiliwa na kutoa jumla ya ajira 12,455. Aidha, baadhi ya miradi mikubwa imeanza 

kutekelezwa ambayo ni pamoja na ujenzi wa kijiji cha viwanda (industrial parks) 

unaofadhiliwa na Kampuni ya Star City ambayo ni kampuni ya ubia kati ya 

Watanzania na Wasingapore imeendeleza eneo la Hekta 4,000 kwa kuanza kuweka 

miundombinu kwa ajili ya viwanda katika eneo la Kin golwira, Mkoa wa Morogoro. 

Mradi huu unaonesha ni jinsi gani sekta binafsi inavyowekeza katika ujenzi wa 

viwanda; ujenzi wa kiwanda cha vigae Tywford Tiles ambacho kinauwezo wa kuajiri 

wafanyakazi 2,000; ujenzi wa kiwanda cha Goodwill Ceramic chenye uwezo wa 

kuajiri wafanyakazi 1,000; na kuanza kwa uzalishaji katika kiwanda cha Steel 

Industries Ltd kilichopo Mlandizi, Pwani chenye uwezo wa kuajiri wafanyakazi 500. 

 

3.3.8.3 Miradi ya Ubia na Serikali 

Katika mwaka 2016/17, Serikali ilitenga shilingi bilioni 5 kwa ajili ya Mfuko wa fedha 

wa miradi ya ubia (PPP Facilitation Fund) kuratibu uandaaji wa taarifa za upembuzi 

yakinifu na kujenga uwezo kwa wadau wanaohusika na uibuaji wa miradi. Hii 

inahusisha miradi ya Dar – Chalinze Expressway, Kiwanda cha Kutengeneza Madawa 

Muhimu na Vifaa Tiba, Mradi wa Mwendokasi – DART  Phase I na Mradi wa Kufua 

Umeme Kinyerezi III. Hatua iliyofikiwa ni: kupatikana kwa Mtaalam Mwelekelezi 

(Transaction Advisor) na kukamilika kwa upembuzi yakinifu kwa miradi ya Dar – 

Chalinze Expressway; kuendelea na taratibu za kumpata Mtaalam Mwelekezi 

(Transaction Advisor) atayefanya Upembuzi Yakinifu na Usanifu wa Kina wa Mradi 

wa Kiwanda cha Kutengeneza Madawa Muhimu na Vifaa Tiba; kupatikana kwa 

mkandarasi wa muda wa kuendesha huduma ya usafiri wa  Mradi wa Mwendokasi – 

DART  Phase I; kuendelea na majadiliano ya umiliki kati ya Serikali na wabia 

wengine watakaoshiriki katika uwekezaji wa Mradi wa Kufua Umeme Kinyerezi III; 

na kutoa elimu ya PPP kwa wadau. 

 

3.4 Miradi Iliyofuatiliwa na Tume ya Mipango 

Katika mwaka 2016/17 Tume ya Mipango kwa kushirikiana na sekta ilifanya 

ufuatiliaji na tathmini ya miradi 32 katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, 

Tanga, Tabora, Mwanza, Pwani, Lindi na Mtwara. Miradi iliyofuatiliwa ilijumuisha 

miradi ya Umma na Sekta Binafsi katika sekta za Viwanda, Maji, Kilimo, Nishati, na 

Miundombinu.  

 

3.4.1. Viwanda 

(a) Kiwanda cha Nyama – Chobo Investment Limited 

Kiwanda hiki kilianzishwa mwaka 2008 na kupata usajili rasmi mwaka 2011 na  kipo 

mkoa wa Mwanza katika Wilaya ya Misungwi.  Kiwanda kinajihusisha na uchakataji 

wa bidhaa mbalimbali za nyama na samaki. 
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Mashine ya kisasa ya kuchinja ng‘ombe katika kiwanda cha nyama cha Chobo – Misungwi 
Mwanza. 

 

Kiwanda kimeajiri wafanyakazi zaidi ya 90 na kinachinja ng‘ombe 70 hadi 100 kwa 

wiki ikilinganishwa na uwezo halisi wa kuajiri wafanyakazi 150 na kuchinja zaidi ya 

ng‘ombe 500 kwa siku. Kiwanda kinakabiliwa na changamoto zifuatazo: 

Kampuni inakabiliwa na changamoto mbalimbali ikijumuisha: 

i. Kutopatikana  kwa mifugo inayokidhi viwango hususan mifugo wengi 

kutokuwa na uzito unaohitajika; 

ii. Kutokuwa na maeneo ya kunenepeshea na kulishia mifugo; 

iii. Kuwa na mtaji kazi (working capital) mdogo wa kukidhi uendeshaji wa 

kiwanda; 

iv. Kukosa mtaji wa kukamilisha kiwanda hususan ujenzi wa maabara, jengo la 

utawala, kununua magari na kuanzisha kituo cha kunenepesha mifugo; 

v. Kutokuwa na miundominu ya maji hivyo kukosa maji ya uhakika na kuongeza 

gharama za uzalishaji; na 

vi. Mwingiliano na mgongano wa kimamlaka na utendaji kwa taasisi nyingi za 

Serikali zinazoshabihiana mfano TBS, TFDA, Idara ya Afya, OSHA, FIRE na 

NEMC zinasababisha urasimu katika kupata vibali na ufuatiliaji. 

 

(b) Kiwanda cha S & Y 

Kiwanda hiki kilianzishwa mwaka 2014 na kuanza uzalishaji mwaka 2015, kipo mkoa 

wa Dodoma na kinashughulika na uchakataji wa mazao ya nyama (ng‘ombe). 

Kiwanda hiki kinamilikiwa na raia wa kigeni na kimeajiri wafanyakazi 70, na 

kinazalisha mazao ya nyama (ng‘ombe) ambazo huchakatwa na kufungwa kwa ajili 

ya soko la nje pekee; na kinauwezo wa kuchinja na kuchakata ng‘ombe 20 kwa siku. 

Kiwanda kinakabiliwa na changamoto zifuatazo:   

i. Kutopatikana kwa ng‘ombe wa kutosha na wanaokidhi vigezo;  

ii. Ukosefu wa miundombinu na huduma wezeshi;  

iii. Uwepo wa tozo nyingi na vibali vingi katika biashara ya nyama; na 



 

 

 

 Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2017/18 75 
 

iv. Tatizo la wafanyakazi kuacha kazi baada ya muda mfupi (labour turnover);  

 

(c) Kiwanda cha Tanzania Meat Company (TMC) 

Kiwanda kipo mkoa wa Dodoma na kilianzishwa na Serikali mwaka 2004 na mwaka 

2008 Serikali iliuza sehemu ya umiliki wake kwa sekta binafsi kwa asilimia 51 kwa 

kampuni ya NICOL. Kiwanda kina malengo ya kuvutia wawekezaji kuwekeza katika 

ujenzi wa maeneo ya kupozea nyama (Cold rooms) na kuwezesha kuchinja ngómbe 

zaidi ya 200 na mbuzi zaidi ya 1500 kwa siku; kuuza kwenye soko la nchi za Falme 

za Kiarabu (UAE); na kutoa elimu ya ufugaji wa kisasa kwa wananchi. 

 

 
Sehemu ya Kuhifadhia nyama Tanzania Meat Company (TMC) 

 

Kiwanda kimepata mafanikio mbalimbali ikiwemo kukuza masoko ya wawekezaji 

wadogo wanaojihusisha na biashara ya nyama; kutangaza biashara ya nyama katika 

masoko ya Kimataifa; na kutoa ajira za moja kwa moja  kwa watu 160 na zaidi ya 

100 kwa wawekezaji wa makampuni ya kusafirisha nyama. Pamoja na mafanikio 

hayo kiwanda kinakabiliwa na changamoto za upatikanaji wa maligafi na uwepo wa 

kodi nyingi ambazo zimekuwa zikiongezeka mara kwa mara. Kiwanda kinakabiliwa 

na changamoto zifuatazo: 

i. Upatikanaji wa maligafi kwa ajili ya kiwanda (ng‘ombe na mbuzi); na  

ii. Uwepo wa kodi  nyingi ambazo zimekuwa zikiongezeka mara kwa mara 

iii. Kusitishwa kwa uwekezaji toka China ambao ulihitaji kupata bidhaa za nyama 

na ngozi kwa wakati mmoja; na 

iv. Uwepo wa maagizo/maelekezo ambayo yana athiri sekta ya nyama na ngozi 

nchini. 

 

(d) Kiwanda cha Nyama – Alpha Choice 

Kiwanda kipo katika Wilaya ya Magu mkoani Mwanza na kina uwezo wa kuchinja na 

kuchakata nyama ya ng‘ombe, mbuzi na kondoo kiasi cha tani 20 kwa siku kwa ajili 

ya soko la ndani. Kiwanda kimeajiri wafanyakazi 65. Kiwanda kina lengo la kuongeza 

maeneo ya kufugia na kunenepeshea mifugo ambapo tayari ekari 250 zimepatikana 

katika Wilaya ya Chato na kuongeza uzalishaji na kuuza bidhaa za nyama katika 
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masoko ya nje. Kiwanda kinakabiliwa na changamoto zifuatazo:   

i. Upatikanaji wa mifugo yenye ubora; na 

ii. Kuwepo kwa utitiri wa kodi na tozo ambazo zinaongeza urasimu na gharama 

za uendeshaji; 

 

(e) Kiwanda cha Arusha Meat Company 

Kiwanda hiki kinamilikiwa na Halmashauri ya Jiji la Arusha kupitia Kampuni ya 

Maendeleo ya Jiji (CDC). Kampuni hii inajihusisha na uchinjaji wa wanyama pamoja 

na uendeshaji wa machinjio. Machinjio huchinja kwa wastani ng‘ombe 120 na mbuzi 

120 kwa siku za kawaida na ng‘ombe 300 na mbuzi 500 wakati wa siku za sikukuu. 

Vile vile, Kampuni hii imekuwa ikitoa mafunzo ya uchinjaji na uzalishaji wa bidhaa 

mbalimbali za nyama ambapo mpaka sasa jumla ya vijana 120 wamepatiwa mafunzo 

na kuhitimu. Changamoto zinazoikabili kampuni hii ni:  

i. Uwezo mdogo wa kitengo cha mafunzo katika kuzalisha na kusindika nyama 

kibiashara;  

ii. Ukosefu wa mashine kama vile ya kutenganisha nyama na mifupa (deboning), 

kuzalisha vifungo, gundi pamoja na chakula cha mifugo kwa kutumia kwato 

na pembe;  

iii. Uduni wa miundombinu na mashine zilizopo kutokidhi haja; 

iv. Uwepo wa machinjio ndogo ndogo ndani ya Halmashauri za Jiji la Arusha 

ambazo zinasababisha wafanyabiashara wengine kutumia machinjio hizo; 

v. Kiwanda kutokuwa na mitambo ya kuzalisha biogas; na  

vi. Kukosekana kwa mitambo ya kukausha damu.  

 

(f) Kiwanda cha Maziwa cha Tanga Fresh 

Kiwanda kinamilikiwa na kampuni ya Kiholanzi na kina uwezo wa kuzalisha lita 

50,000 za maziwa kwa siku. Kiwanda kinategemea malighafi kutoka kwa wakulima 

wadogo na wa kati katika Mkoa wa Tanga. Kiwanda kinakabiliwa na changamoto 

zifuatazao: 

i. Uhakika wa upatikanaji wa maziwa kutoka kwa wakulima hususan kipindi cha 

kiangazi; 

ii. Uwepo wa kampuni ndogo ndogo zinazozalisha bidhaa za maziwa hivyo 

kupelekea ushindani  wa bei ya maziwa kutoka kwa wakulima; 

iii. Kiwango cha chini cha ubora wa maziwa kutoka kwa wakulima; na  

iv. Ukosefu wa mtaji.  
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Ujenziwa jengo jipya wa Kiwanda cha Tanga Fresh ukiendelea, Januari 2017 

 

(g) Kiwanda cha Kuchakata Ngozi cha SAK International 

Kiwanda kipo katika Hamashauri ya Jiji la Arusha na kinamilikiwa na kampuni ya SAK 

International. Kiwanda kinachakata ngozi kwa ajili ya soko la ndani na kusafirisha 

ngozi ghafi nje ya nchi na kimeajiri wafanyakazi 30. Kiwanda kinakabiliwa na 

changamoto zifuatazo:  

i. Upatikanaji ngozi bora unaosababishwa na upigaji chapa wanyama na 

uchunaji mbovu; na 

ii. Kushuka kwa soko la ngozi.  

 

(h) Kiwanda cha Kuchakata Ngozi cha Salex 

Kiwanda kipo katika Jiji la Arusha na kinamilikiwa na Salex Company Limited. 

Kiwanda kina uwezo wa kuchakata ngozi za ng‘ombe 400, mbuzi 6000 na kondoo 

3000 kwa siku na kimeajiri wafanyakazi 38. Kiwanda hiki kwa kiasi kikubwa 

kinazalisha bidhaa kwa ajili ya soko la nje. Kiwanda kinakabiliwa na changamoto za: 

uchunaji wa ngozi; upigaji chapa mifugo; na. Kiwanda kinakabiliwa na changamoto 

zifuatazo: 

i. Upatikanaji ngozi bora unaosababishwa na upigaji chapa wanyama na 

uchunaji mbovu; na  

ii. Usafirishaji haramu wa ngozi ghafi nje ya nchi. 

 

(i) Eneo la Viwanda Vidogo – SIDO, Mwanza 

SIDO Mkoa wa Mwanza imejikita katika kutekeleza jukumu la kulea na kuendeleza 

viwanda vidogo. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na kuongezeka kwa idadi ya 

viwanda vidogo na vya kati kutoka 750 mwaka 2012 hadi kufikia viwanda 1,500 

mwaka 2016; ujenzi wa majengo 10 katika eneo la SIDO Nyakato Industrial Estate 

lenye viwanda vidogo 17 ambavyo vinafanya kazi na vimeajiri watu 200; kuvipa 

mikopo vikundi vya wajasiriamali kupitia National Entrepreneurship Development 
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Fund (NEDF) na Regional Revolving Fund (RRF); na kusaidia usajili wa Jumuiya ya 

Mafundi kwa kanda ya Ziwa LAZOA (Lake Zone Artisants Association) ambayo 

inajumuisha vikundi 80 kutoka Mwanza, Mara, Shinyanga na Kagera. Changamoto 

zilizopo ni; na kukosekana kwa Foundry. Kiwanda kinakabiliwa na changamoto 

zifuatazo: 

i. Upatikanaji wa rasilimali fedha na maeneo ya kutosha ya kuendeleza 

viwanda; 

ii. Tozo nyingi kwa wafanyabiashara wadogo; 

iii. Kukosekana kwa Foundry; 

 

(j) SIDO Mkoa wa Arusha 

SIDO Mkoa wa Arusha imejikita katika kutekeleza jukumu la kulea na kuendeleza 

viwanda vidogo ikiwa ni pamoja na kutoa mafunzo ya ujasiriamali, masoko na fedha, 

kuongeza tija katika uzalishaji – Kaizen na teknolojia mbalimbali kwa wajasiriamali 

wadogo; kutekeleza programu ya kuwaendeleza wabunifu wadogo (incubation 

program) na kuwawezesha wajasiriamali wadogo kushiriki katika maonesho 

mbalimbali ya viwanda, biashara na bidhaa. Mafanikio ya SIDO Arusha ni kutoa 

mafunzo kwa wajasiriamali kwa lengo la kuimarisha viwanda vidogo pamoja na 

kuongeza tija viwandani kupitia mafunzo ya Kaizen; kutoa mafunzo ya kusindika 

ngozi kwa kushirikiana na World Vision; kutekeleza mradi wa utengenezaji wa 

mizinga ya nyuki ya kisasa kwa ushirikiano wa World Vision; na kuandika maandiko 

mbalimbali ya biashara (Business Plan) kwa ajili ya kuuza kwa wahisani. Kupitia 

jitihada hizo Umoja wa Ulaya umeridhia kufadhili mradi wa ujenzi wa kituo cha 

kuchakata ngozi – Oldonyosambu. Aidha, SIDO Arusha inakabiliwa na changamoto: 

 

i. Uchakavu wa miundombinu na mashine;  

ii. Ukosefu wa rasilimali fedha na upungufu wa rasilimali watu;  

iii. Uvamizi wa eneo  la Shirika;  

iv. Tozo na  kodi; na  

v. Ukosefu wa mitaji kwa wahitimu wa mafunzo. 

 

(k) Eneo la Viwanda Kisarawe (Kisarawe Industrial Park)  

Mradi una eneo lenye ukubwa wa ekari 3,000 kwa ajili ya Viwanda na Makazi na lipo 

karibu na njia ya reli ya Kati (m 50) na TAZARA (km 3). Mafanikio kadhaa 

yamepatikana ikiwemo kupimwa kwa jumla ya viwanja 291; na Wizara kuanzisha 

tovuti maalum (website) kwa ajili ya kulitangaza eneo la Viwanda la Kisarawe. Mradi 

unakabiliwa na changamoto zifuatazo: 

i. Miundombinu hafifu ya maji, gesi asilia, umeme (sub – station), barabara na 

reli; 

ii. Upatikanaji hafifu wa rasilimali fedha kutoka Serikalini kwa ajili kuendeleza 

eneo; na  

iii. Mpango wa Matumizi ya Ardhi (Land Use Plan) na Mpango Kabambe (Master 
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Plan) wa Kisarawe uliopitwa na wakati.  

 

(l) Kiwanda cha Saruji  Tanga 

Kiwanda kinazalisha saruji na malighafi ya kuzalisha saruji (clinker) ambapo kwa 

mwaka 2016 kiwanda kilizalisha saruji tani 80,000 na malighafi ya saruji (clinker) 

tani 40,000. Kiwanda kimekamilisha ujenzi wa tanuru (Kiln) la pili; kumiliki kikamilifu 

kampuni ya usambazaji wa saruji katika Afrika Mashariki; kuwekeza katika mashirika 

ya jamii; na kuimarika kwa ubora wa bidhaa za kiwanda. Kiwanda kinakabiliwa na 

changamoto zifuatazo: 

i. Upatikanaji wa umeme wa kutosha na wa uhakika; 

ii. Maandalizi ya makaa ya mawe kwa ajili ya kuzalisha nishati; na  

iii. Ukosefu wa reli na barabara za uwakika katika eneo la kiwanda. 

 

(m) Lake Tannery Trading Company 

Kiwanda kinajihusisha na usindikaji wa ngozi kwa kiwango cha wet blue leather na 

finished leather. Kiwanda kimeajiri jumla ya wafanyakazi 40 na kina uwezo wa 

kusindika vipande vya ngozi ya ng‘ombe 400 na mbuzi 2,500 sawa na futi za mraba 

30,000 kwa siku. Kiwanda kinakabiliwa na changamoto za zifuatazo: Kiwanda 

kinakabiliwa na changamoto: 

i. Upatikanaji wa ngozi bora;  

ii. Ukosefu wa maji ya kutosha;  

iii. Kodi na ushuru mkubwa;  

iv. Ukosefu wa nguvu kazi yenye ujuzi wa kutosha katika sekta ya ngozi; na  

v. Gharama kubwa ya madawa na kemikali mbalimbali za ngozi. 

 

(n) Kiwanda cha kuchakata Juisi cha Mwandege  

Kiwanda kipo Wilaya ya Mkuranga  Mkoa wa Pwani na kinasindika matunda (embe, 

machungwa na nanasi) na kutengeneza juisi na soda. Kiwanda kina uwezo wa 

kuzalisha chupa 24,000 za soda na chupa 28,000 za juisi kwa saa sawa na tani 250 

za juisi na soda kwa siku. Kiwanda kinatarajia kujenga mitambo mingine itayoongeza 

uzalishaji kufikia tani 350 kwa siku ili kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi 

hususan nchi za Afrika Mashariki. Kiwanda kina eneo lenye ukubwa wa ekari 62 na 

kimeajiri jumla ya wafanyakazi 800 wakiwemo vibarua 300.   



 

 

 

 Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2017/18 80 
 

 
Uzalishaji wa soda na Juisi katika kiwanda cha Azam 

 

Kiwanda kinakabiliwa na changamoto zifuatazo: 

(i) Ukosefu wa malighafi ikiwemo sukari ya viwandani (Industrial Sugar) hapa 

nchini; 

(ii) Uwezo mdogo wa kiwanda kushindwa kununua matunda yote yanayozalishwa 

na wakulima zaidi ya mahitaji ya viwanda; 

(iii) Ukosefu wa ardhi ya kutosha kwa ajili ya upanuzi wa kiwanda; 

(iv) Gharama kubwa za uzalishaji kutokana na kutumia umeme wa jenereta; na 

(v) Kutorejeshwa kwa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) kwa wakati. 

 

3.5 Changamoto za utekelezaji na Kinga 

Changamoto za ujumla katika utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka 2016/17 ni pamoja na:  

(i) Upatikanaji wa fedha za ulipaji fidia kwa maeneo ya uwekezaji: Baadhi ya 

miradi ya maendeleo inahitaji ardhi iliyo wazi ili utekelezaji uweze kuanza. 

Hivyo, fedha kwa ajili ya kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi 

zinapochelewa kupatikana kunapelekea utekekelezaji wa miradi kuchelewa 

kuanza.  

(ii) Uwezo mdogo wa uandaaji wa miradi inayouzika kwenye taasisi za fedha: 

Miradi mingi hushindwa kukidhi vigezo vya kukopa mfano kutokuwa na andiko 

la mradi na taarifa ya upembuzi yakinifu, hivyo Serikali kulazimika 

kuigharamia kwa mapato yake ya ndani. 

(iii) Ucheleweshaji wa utolewaji wa maamuzi: Baadhi ya miradi huhitaji maamuzi 

ya kisera na majadiliano kati ya sekta moja na nyingine. Majadiliano 

yanapochukua muda mrefu huchelewesha maamuzi na hatimaye kuchelewa 

kuanza kwa mradi. Mfano majadiliano ya kuuziana umeme (PPA) kati ya 

TANESCO na mwekezaji wa mradi wa umeme wa mchuchuma ulichelewesha 

mradi huo kuanza.  

(iv) Ukosefu wa miundombinu wezeshi kama vile nishati, maji na barabara: 

Miundombinu katika maeneo ya mradi ni muhimu sana hususan katika  
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kuwezesha usafirishaji wa vifaa vya ujenzi hadi katika eneo la mradi na 

malighafi za uzalishaji kiwandani. Miradi katika maeneo mengi Mikoa na 

Halmashauri huwa vigumu kutekelezwa kutokana na miundombinu duni.  

(v) Upatikanaji wa malighafi za kutosha na zenye ubora. Viwanda vinavyozalisha 

bidhaa zinazotumika kuzalisha bidhaa nyingine za viwandani ni muhimu katika 

kuchochea uwekezaji hususan katika viwanda. Kukosekana kwa viwanda vya 

aina hiyo kumekuwa kikwazo katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

(vi) Ukosefu wa mitaji kwa ajili ya uwekezaji: Upatikanaji wa mitaji ni muhimu 

katika kuchochea uwekezaji, ufinyu wa mitaji ya Umma na Sekta binafsi 

nchini kumekuwa kikwazo cha kuwekeza katika miradi mikubwa yenye 

matokeo makuwa katika uchumi wa Taifa. Mfano uwekezaji katika miradi ya 

Makaa ya Mawe Mchuchuma na Chuma Liganga imeshindikana kutekelezwa 

kwa miaka mingi kutokana na ukosefu wa mitaji. 

(vii) Wingi wa kodi na tozo hususan maeneo ya viwanda. Mazingira ya Uwekezaji 

yanaweza kuwa kikwazo au kivutio kwa wawekezaji. Wingi wa kodi na tozo 

mbalimbali nchini katika ngazi za Wizara na Halmashauri zimekuwa kikwazo 

kwa wawekezaji. Wingi wa kodi na tozo hizo husababisha usumbufu kwa 

wawekezaji, hivyo kutovutiwa kuwekeza nchini na hatimaye kuwekeza katika 

nchi nyingine zenye taratifu nzuri za kodi. 

(viii) Matumizi ya teknolojia zilizopitwa na wakati: Teknolojia hubadilika kila wakati 

hivyo baadhi ya mashine na mitambo ya uzalishaji katika viwanda mbalimbali 

nchini ambavyo vilianzishwa miaka mingi iliyopita kushindwa kushindana na 

viwanda vya nje vinavyozalisha bidhaa zinazofanana kutokana gharama za 

uzalishaji kuwa juu ikilinganisha na viwanda vya nje vinavyotumia teknolojia 

ya kisasa. 

(ix) Wadau muhimu wanaoshughulikia miradi kufanya kazi in silos; kuchelewa 

kupatikana kwa mikopo yenye masharti nafuu na ya kibiashara kutoka nje: 

Ushirikishwaji wa wadau katika maandalizi ya miradi ya maendeleo ni muhimu 

ili kurahisisha utekelezaji hususan kwa miradi inayohusisha sekta zaidi ya 

moja.  

(x) Wafadhili kupendelea zaidi kufadhili miradi moja kwa moja badala ya 

utaratibu wa Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti (GBS) unaoiwezesha 

Serikali kupanga matumizi kulingana na vipaumbele vyake.  

 

Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali kukabiliana na changamoto hizo 

ikiwemo: kuwianisha mapato na matumizi kwa kuhakikisha kuwa mgawo wa fedha 

unaendana na upatikanaji wa mapato; kuendelea kupunguza matumizi yasiyo ya 

lazima, matumizi katika sherehe za kitaifa pamoja na makongamano na kuelekeza 

fedha katika miradi ya maendeleo; na kuboresha mazingira ya uendeshaji biashara 

nchini ikijumuisha kupambana na rushwa na mianya yote ya ubadhirifu Serikalini. 
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SURA YA NNE 

 

MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA 2017/18 

 

4.1 Utangulizi 

Miradi ya Maendeleo kwa mwaka 2017/18 imegawanyika katika maeneo matano 

yafuatayo: miradi ya kielelezo; viwanda vya kukuza uchumi na ujenzi wa msingi wa 

uchumi wa viwanda; kufungamanisha maendeleo ya uchumi na rasilimali watu; 

kujenga mazingira wezeshi kwa uendeshaji biashara na uwekezaji; na kuimarisha 

usimamizi wa utekelezaji wa Mpango. Maeneo hayo ya kipaumbele yanaendana na 

azma ya kufikia malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

2016/17 – 2020/21, ya kutumia kimkakati rasilimali za Taifa kujenga uchumi wa 

viwanda na kuchochea maendeleo ya watu. Hivyo, kwa kiasi kikubwa, miradi 

iliyobainishwa katika Mpango wa mwaka 2017/18 ni muendelezo wa utekelezaji wa 

miradi ya mwaka 2016/17. 

 

4.2 Shabaha na Malengo ya Uchumi Jumla 

Shabaha na malengo ya uchumi jumla katika kipindi cha mwaka 2017/18 ni kama 

ifuatavyo:- 

(i) Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 7.5 mwaka 

2017 ikilinganishwa na matarajio ya asilimia 7.2 mwaka 2016;  

(ii) Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na kuhakikisha kuwa unabaki 

kwenye wigo wa tarakimu moja; 

(iii) Kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani ikijumuisha mapato ya Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kufikia asilimia 16.9 ya Pato la Taifa; 

(iv) Mapato ya kodi kufikia asilimia 13.8 ya Pato la Taifa mwaka 2017/18; 

(v) Matumizi ya Serikali kufikia asilimia 27 ya Pato la Taifa; 

(vi) Kuwa na nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) ya asilimia 4.5 ya Pato la 

Taifa;  

(vii) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya 

uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi 

minne (4); na 

(viii) Kuhakikisha utulivu wa thamani ya Shilingi ya Tanzania. 

 

4.3 Misingi ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2017/18 

Katika kipindi cha muda wa kati (2017/18 - 2019/20), misingi ya mpango na bajeti ni 

pamoja na:-  

(i) Amani, usalama, utulivu na utangamano wa ndani na nchi jirani vitaendelea 

kuimarishwa na kudumishwa;  

(ii) Viashiria vya uchumi jumla na maendeleo ya jamii kama vile Pato la Taifa, 

biashara ya nje, mfumuko wa bei, mapato na matumizi na viashiria vya 
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huduma za jamii vitaendelea kuimarika; 

(iii) Kuendelea  kuimarika na kutengemaa kwa uchumi wa dunia; 

(iv) Bei za mafuta katika soko la dunia zitaendelea kuimarika;  

(v) Hali ya hewa nchini na katika nchi jirani kuwa nzuri; 

(vi) Mahusiano na nchi jirani, kikanda na kimataifa kuendelea kuwa mazuri; na 

(vii) Kuwepo kwa sheria na taratibu wezeshi kwa uwekezaji. 

 

4.4 Miradi Mikubwa ya Kielelezo 

Miradi ya kielelezo ni miongoni mwa miradi mikakati iliyobainishwa kwa utekelezaji 

katika Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 2016/17 – 2020/21, ambao 

dhima yake ni Kujenga Uchumi wa Viwanda kwa ajili ya Mageuzi ya Kiuchumi na 

Maendeleo ya watu. Miradi hii ni ile iliyobainishwa kwa kuzingatia ukubwa wake na 

matokeo yake makubwa katika ukuzaji wa uchumi, ubadilishaji wa mfumo wa 

uchumi, kujenga uwezo endelevu wa ujenzi wa uchumi wa viwanda na kuchochea 

maendeleo ya watu.  

 

4.4.1 Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania 

Mradi unahusisha uboreshaji wa Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) kwa kununua 

ndege mpya, kulipa madeni muhimu pamoja na mtaji wa kuanzia wa kuiwezesha 

ATCL kuendesha shughuli zake. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 

500 fedha za ndani kwa ajili ya kukamilisha malipo ya ununuzi wa ndege 3 ambapo 

ndege mbili (2) ni aina ya CS 300 zenye uwezo wa kubeba abiria 127 na ndege 

kubwa moja (1) ya masafa marefu aina ya Boeing 787 yenye uwezo wa kubeba 

abiria 262.  

 

4.4.2 Kusomesha Vijana kwenye fani na Ujuzi Maalum 

Mradi unahusisha kusomesha kwa wingi vijana kwenye fani na ujuzi maalum na 

adimu kuendana na mahitaji ya maendeleo ya viwanda tarajiwa na ustawi wa watu. 

Katika mwaka 2017/18 Serikali itaendelea kusomesha kwa wingi vijana kwenye fani 

na ujuzi maalum na adimu kuendana na mahitaji ya maendeleo ya viwanda tarajiwa 

na ustawi wa watu ikijumuisha. 

 

4.4.3 Ujenzi wa Reli ya Kati 

Mradi huu utahusisha ujenzi wa Reli ya Kati kutoka Dar – Tabora - Kigoma 

(km1,251) kwa Standard Gauge na matawi yake ya: Tabora – Isaka – Mwanza (km 

379); Isaka – Rusumo (km 371); Kaliua – Mpanda - Karema (km 321); Keza – 

Ruvubu (km 36); na Uvinza – Kalelema kuelekea Musongati (km 203). Katika mwaka 

2017/18, shilingi bilioni 900 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: kuendelea na 

ujenzi wa reli ya kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro (Km 205); Kukamilisha 

taratibu za ununuzi wa mkandarasi kwa maeneo ya Morogoro hadi Makutupora (Km 

336), Makutupora hadi Tabora (Km 294), Tabora hadi Isaka (Km 133) na Isaka hadi 

Mwanza (Km 249); kukamilisha taratibu za kupata eneo la ardhi kati ya Mpiji na 
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Soga (Pwani) lenye ukubwa wa hekta 1,000 kwa ajili ya kuunganishia na kuanzishia 

treni ndefu; Kukamilisha taratibu za ulipaji wa fidia wa ardhi ekari 500 eneo la 

Buhongwa (Mwanza) kwa ajili ya kuunganishia na kupokelea treni ndefu (Marshalling 

yard); Kukamilisha taratibu za kupata  ardhi eneo la Hekta 516 Ihumwa (Dodoma) 

kwa ajili ya kituo kikubwa cha treni za mizigo na makasha; na Kukamilisha taratibu 

za manunuzi ya kumpata Mtaalam wa fidia na utwaaji ardhi.  

 

4.4.4 Uanzishwaji wa Kituo cha Biashara cha Kurasini:  

Mradi utahusisha ujenzi wa kituo cha kisasa cha biashara na huduma. Katika mwaka 

2017/18 shilingi bilioni 2.06 zimetengwa kwa ajili ya: kugharimia mradi; ajili ya 

kulipia fidia wananchi watatu waliosahaulika kufanyiwa uthamini wa mali zao; na 

usimamizi na uratibu wa mradi.  

 

4.4.5 Shamba la Kilimo cha Miwa na Uzalishaji Sukari Mkulazi 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya NSSF na PPF itaendelea na hatua za kuwekeza kwa 

ajili ya kilimo cha miwa kwa mashamba ya Mkulazi na Mbigiri na ujenzi wa kiwanda 

cha sukari. Mradi huu unatekelezwa kwa ubia kati ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya 

NSSF na PPF kupitia kampuni ya umiliki ya Mkulazi Holding Company ambapo kila 

mfuko unamiliki hisa ya asilimia 50. Mradi unahusisha uwekezaji katika eneo la 

Mkulazi Ngerengere mkoani Morogoro lenye ukubwa wa hekta 63,227 kwa ajili ya 

kilimo cha miwa na kuanzisha kiwanda cha sukari kinachotarajiwa kuzalisha tani za 

sukari 200,000 kwa mwaka kwa ajili ya soko la ndani na nje ya nchi. Mradi huu 

unatarajiwa kuzalishwa ajira za watu zaidi ya 100,000. Maandalizi ya utekelezaji wa 

mradi huu yanaendelea kwa mwaka 2017/18. 

 

4.4.6 Makaa ya Mawe Mchuchuma – Njombe  

Mradi wa makaa ya mawe Mchuchuma unatekelezwa kwa ubia kati ya Shirika la 

Taifa la Maendeleo (hisa 20%) na kampuni ya Sichuang Hongda Group Limited - 

SHGL (hisa 80%) ya China kupitia kampuni ya ubia ya Tanzania - China International 

Mineral Resources Limited (TCIMRL). Mradi unalenga kujenga mgodi wa kuchimba 

makaa ya mawe kiwango cha tani milioni 3 kwa mwaka. Makaa hayo yatatumika 

kuzalisha MW 600 za umeme, ambapo MW 250 zitatumika katika mgodi wa chuma - 

Liganga, na MW 350 zitaingizwa katika Gridi ya Taifa. Aidha, mradi utahusisha ujenzi 

wa njia ya kusafirisha umeme ya kV 220 kutoka Mchuchuma hadi Liganga. Gharama 

za mradi hadi kukamilika ni Dola za Kimarekani bilioni 1.2 ambazo zitatolewa na 

kampuni ya SHGL. Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya: kufuatilia na kuratibu utekelezaji wa miradi ikiwa ni pamoja 

na kusimamia ulipaji wa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi utakaofanywa na 

wawekezaji; kusimamia ununuzi wa mitambo na mashine; kuwezesha kupokea vifaa 

vya miradi bandarini na kuvisafirisha hadieneo la mradi; kusimamia ujenzi wa mgodi 

wa makaa ya mawe na kituo cha kufua umeme; kutoa mafunzo kwa wafanyakazi; na 

kusimamia na kutathimini shughuli za mradi. 
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4.4.7 Chuma Liganga – Njombe 

Mradi wa kuzalisha chuma Liganga unatekelezwa na kampuni ya Tanzania – China 

Mineral Resources Limited, ambayo ni kampuni ya ubia kati ya Serikali kupitia Shirika 

la Maendeleo la Taifa yenye hisa asilimia 20 na kampuni ya Sichuang Hongda Group 

Company Limited (SHGL) kutoka China yenye hisa asilimia 80. Mradi utahusisha 

ujenzi wa mgodi na kiwanda cha kuzalisha chuma, kiwanda hiki kitazalisha tani 

milioni 1 za chuma kwa mwaka pamoja na ujenzi wa kinu cha kuyeyusha chuma na 

kutenganisha chuma na madini ya Vanadium na Titanium. Gharama za mradi ni Dola 

za Kimarekani bilioni 1.7 fedha ambazo zitatolewa na Kampuni ya SHGL. Katika 

mwaka 2017/18, shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: kufuatilia 

na kuratibu utekelezaji wa mradi ikiwa ni pamoja na kukamilisha kusimamia ulipaji 

wa fidia utakaofanywa na wawekezaji kwa watakaotakiwa kuhama ili kupisha 

shughuli za mradi; kusimamia ununuzi wa mitambo na mashine; kuwezesha 

kuipokea mizigo bandarini na kuipeleka kwenye eneo la mradi; kuthaminisha mali za 

wananchi na ulipaji wa fidia kwa msongo wa umeme wa Mchuchuma - Liganga; 

kusimamia ujenzi wa mgodi wa chuma, kiwanda cha chuma na msongo wa umeme 

wa Mchuchuma - Liganga, mafunzo kwa wafanyakazi na kusimamia na kutathimini 

shughuli za mradi. 

 

4.4.8 Ujenzi wa Mitambo ya Kusindika Gesi Kimiminika, Lindi 

Mradi unalenga kuendeleza gesi asilia inayozalishwa katika kina kirefu baharini kwa 

kuichakata gesi hiyo na kuigeuza kuwa kimiminika kwa lengo la kuisafirisha nje ya 

nchi ikiwa imesindikwa na pia gesi hiyo iweze kutumika ndani ya nchi. Mradi huu 

unatekelezwa na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) kwa kushirikiana 

na Makampuni ya Mafuta ya Kimataifa na wadau wengine. Katika mwaka 2017/18, 

shilingi bilioni 13 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: kufanya uhakiki wa 

thamani za mali ili kuwalipa fidia wananchi watakaopisha mradi; kuandaa michoro ya 

maeneo na mpango kazi wa kuwahamishia waathiriwa wa mradi; kuendesha 

majadiliano ya makubaliano na Serikali (Host Government Agreement) kuhusu 

mfumo wa uendelezaji mradi;  na kuandaa wataalam wazawa kwa ajili ya kuajiriwa 

na kuendesha shughuli za mradi. 

 

4.4.9 Uanzishwaji wa Kanda Maalum za Kiuchumi 

Mradi unalenga kuendeleza kanda ya Tanga, Bagamoyo, Kigoma, Ruvuma na 

Mtwara ili kuchochea ukuaji wa uchumi. Miradi itakayohusika ni pamoja na:-   

a. Eneo Maalum la Uwekezaji la Bagamoyo: Mradi unahusisha uendelezaji 

wa eneo la Bagamoyo kama moja ya maeneo maalum ya uwekezaji kupitia 

Mamlaka ya Usimamizi wa Maeneo Maalaum ya Uwekezaji inaendeleza. Katika 

mwaka 2017/18 shilingi bilioni 9.414 kwa ajili ya majadiliano na uratibu wa 

mradi. Aidha, wawekezaji wanategemea kuanza kazi ya ujenzi wa bandari 

mara tu baada ya makubaliano kuridhiwa na Serikali. 
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b. Eneo Maalum la Uwekezaji la Mtwara: Mradi unahusisha uendelezaji wa 

eneo maalum la uwekezaji katika Mkoa wa Mtwara kama moja ya maeneo 

maalum ya uwekezaji (SEZ) kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Maeneo 

Maalaum ya Uwekezaji inaendeleza. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 80 

zimetengwa kwa ajili ya kulipia fidia kwa wananchi watakaopisha eneo la 

mradi.  

 

4.5 Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa Viwanda 

 

4.5.1 Mradi wa Magadi Soda – Bonde la Engaruka, Arusha 

Mradi wa uchimbaji Magadi Soda unatekelezwa na Shirika la Maendeleo la Taifa - 

NDC katika bonde la Engaruka - Monduli (Arusha). Mradi unahusisha ujenzi wa 

kiwanda cha kuzalisha magadi soda tani milioni moja kwa mwaka yatakayotumika 

viwandani kuzalisha madawa, vioo na sabuni. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 

2.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu (Techno-

economic study) wa mradi ili kujua teknolojia bora ya kuvuna magadi soda na kujua 

gharama za uwekezaji; kufanya utafiti wa mazingira; kulipa fidia kupitia fedha za 

wawekezaji kwa wananchi watakaopisha mradi; umilikishwaji wa ardhi; kusaini 

mkataba wa ubia na kuunda kampuni ya ubia; miundombinu ya kusambaza maji kwa 

ajili ya matumizi ya kiwanda na jamii; kulipia ada za leseni za madini na tozo ya 

ardhi; na kusimamia na kutathimini shughuli za mradi.  

 

4.5.2 Mradi wa kufufua Kiwanda cha General Tyre - Arusha  

Kiwanda cha General Tyre Arusha kilianzishwa kwa ajili ya kuzalisha magurudumu 

kwa ajili ya soko la ndani na nje ya nchi. Hata hivyo, kutokana na changamoto 

mbalimbali za kiuendeshaji, mtaji na soko, uzalishaji wa magurudumu ulisimama 

mwaka 2009. Kwa kuzingatia umuhimu wa kiwanda hicho, taratibu za kukifufua 

zimeanza ambapo katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 500.0 fedha zandani 

zimetengwa kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu kuainisha njia muafaka ya 

kutumia eneo la kiwanda na ni nini kiwekezwe katika eneo kilipokuwa kiwanda cha 

matairi Arusha.  

 

4.5.3 Eneo la Viwanda – TAMCO Kibaha 

Viwanda vya nguo kwa muda mrefu vimekuwa vikikabiliwa na changamoto ya 

uchakavu wa miundombinu muhimu ya uzalishaji. Katika kutanzua changamoto hiyo, 

katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 10.94 fedha za ndani kwa ajili ya 

kuwezesha ujenzi wa miundombinu muhimu ya viwanda katika eneo la viwanda vya 

nguo na mavazi TAMCO Kibaha.  

 

4.5.4 Kagera Tea Company (KTC) 

Mradi unalenga upanuzi wa kiwanda cha kisasa cha utengenezaji wa chai mkoani 

Kagera. Kiasi cha fedha kinachohitajika kwa ajili ya uwekezaji huu ni dola za 
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Kimarekani milioni 5.7. 

 

4.5.5 Kagera Sugar Limited 

Mradi unalenga kukopesha dola za kimarekani milioni 20.00 kutoka Mfuko wa PSPF 

kwa ajili ya upanuzi wa kiwanda hicho ili kuongeza uzalishaji wa sukari kuweza 

kukidhi haja ya mahitaji ya sukari.  

 

4.5.6 Ujenzi wa Kiwanda cha kuzalisha Bidhaa za Hospitali  

Mfuko wa Bima ya Afya kwa kushirikiana na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili ina 

dhamira ya kujenga kiwanda kikubwa kitakachozalisha vifaa mbalimbali vya hospitali 

kwa ajili ya kukidhi mahitaji yake. Mradi huu unatarajiwa kufanywa kwa ubia kati ya 

Hospitali ya Muhimbili na mwekezaji mwenye teknolojia ya kisasa na utaalam wa 

uzalishaji. Tayari hospitali inamiliki kiwanja eneo la Chamazi katika Wilaya ya 

Temeke, Mkoani Dar es Salaam na mazungumzo ya awali yameanza kwa lengo la 

Mfuko kuongeza mtaji ili uzalishaji huo ujikite katika kukidhi mahitaji ya vituo vya 

kutolea huduma hapa nchini. 

 

4.5.7 Kiwanda cha Uzalishaji wa Gesi ya Oksijeni (oxygen)  

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya unadhamiria ya kupitia Taasisi ya Mifupa Muhimbili 

kuanza kuzalisha oksijeni kwa ajili ya matumizi ya hospitali hii kwa lengo la 

kupunguza gharama. Aidha, ajira zitapatikana kwa watanzania kupitia uwekezaji huu 

na matumizi bora ya malighafi tulizonazo katika uzalishaji utakaofanyika ndani ya 

nchi, hatimaye kuongeza upatikanaji wa dawa na bidhaa katika vituo vya kutolea 

huduma na hivyo kuboresha utoaji wa huduma. 

 

4.5.8 Ujenzi wa kiwanda cha dawa 

Kupitia majadiliano yanayoendelea baina ya umoja wa Mifuko ya Hifadhi za Jamii 

(TSSA) na Majeshi chini ya shirika la SUMA JKT, Mfuko umebainisha fursa za 

uwekezaji katika kufufua uzalishaji wa dawa katika kiwanda cha dawa 

kinachomilikiwa na Jeshi la Kujenga Taifa. Jeshi liliingia makubaliano na 

kuyatekeleza baina yake na Kampuni inayomilikiwa na Serikali ya China kwa lengo la 

kuzalisha dawa kwa ajili ya vituo vya kutolea huduma vinavyomilikiwa na Jeshi. 

Kupitia makubaliano hayo, Kiwanda kilianzishwa katika kambi ya Mgulani Dar es 

Salaam na kilifanya kazi kwa kipindi fulani na baadae kilisimama uzalishaji. Hivyo 

kwa sasa kiwanda kiwanda hiki hakifanyi kazi lakini jeshi lilikuwa na mpango wa 

kukifufua kwa lengo la kuongeza uzalishaji na kukidhi mahitaji hata ya vituo vilivyo 

nje ya umiliki wa jeshi. Aidha, jeshi limetenga eneo katika kambi ya Ruvu kwa ajili ya 

ujenzi wa viwanda ambapo lengo ni kujenga kiwanda kikubwa na cha kisasa kwa ajili 

ya kuzalisha dawa pamoja na bidhaa mbalimbali za hospitalini. 

 

4.5.9 Kiwanda cha Grape Processing Plant , Chinangali 

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) upo katika mazungumzo ya awali kwa 
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kushirikiana na Mfuko wa GEPF pamoja na Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino 

kupitia benki ya TIB kuanzisha kiwanda cha ―Grape Processing Plant‖. Hatua hii 

inafuatia baada ya kupokelewa kwa taarifa ya upembuzi yakinifu na Mpango wa 

Biashara kutoka kwa Mtaalam elekezi M/s Arcquants Services Limited. Mifuko 

imeshapokea taarifa ya awali ya upembuzi yakinifu na mapendekezo yametolewa ili 

kuongeza wigo wa upembuzi kwa kurejea ―terms of reference‖ zilizotolewa awali. 

Taarifa ya upembuzi yanikifu yenye kujumuisha mapendekezo hayo inatarajiwa 

kuwasilishwa na Mtaalam mwanzoni mwa mwezi Mei 2017. 

 

4.5.10 Kiwanda cha Nguo cha Urafiki, Dar Es Salaam 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa pamoja imejipanga kuboresha uzalishaji katika 

kiwanda cha Nguo cha Urafiki kwa kutumia Teknolojia mpya na ya kisasa tofauti na 

ilivyo sasa ambapo Kiwanda kinatumia Teknolojia ya zamani na isiyokidhi kiwango 

cha uzalishaji. Kiwanda kinamilikiwa kwa ubia kati ya Serikali ya Tanzania yenye hisa 

asilimia 49 pamoja na Serikali ya China yenye hisa asilimia 51 kupitia Kampuni ya 

ChangZhou State owned Textile Assets Operations Co. Ltd. Tathmini ya awali 

inaonesha kuwa kiwanda kinahitaji kiasi cha shilingi bilioni 27.3 ili kubadilisha 

teknolojia ya mashine zinazotumika, shilingi bilioni 22.00 ili kuanzisha uzalishaji wa 

―Garments‖ na pia shilingi milioni 19.6 ili kufufua kitengo cha utengenezaji wa vipuri. 

 

4.5.11 Kiwanda cha Morogoro Canvas Mill 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa pamoja imejipanga kuboresha uzalishaji katika 

Kiwanda cha Morogoro Canvas Mill kilichopo mkoani Morogoro. Tayari taarifa ya 

awali ya mshauri mwelekezi inaonesha kwamba hali ya kiwanda na mashine ni nzuri 

zina uwezo wa kuzalisha kilogramu 9,000 za yan na meta 10,000 za pamba ―Fabric 

greige‖. Kiwanda kina uwezo wa kutengeneza ajira zisizopungua 700. Muekezaji wa 

sasa kwa kushirikiana na Benki ya CRDB wameonyesha utayari ya kumkabidhi 

muwekezaji mpya kuchukua umiliki wa kiwanda hicho. 

 

4.5.12 Vinu vya Kuchambulia Pamba vya Nyanza Cooperative Union  

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa pamoja imejipanga katika kuwekeza katika vinu vya 

kuchambulia Pamba vya Nyanza Cooperative Union vilivyopo Mwanza. Umoja wa 

Nyanza Cooperation upo tayari kwa makubaliano na Mifuko ili kufufua vinu hivyo vya 

Pamba.  Nyanza Cooperation Union ina mikataba na wakulima wa pamba wapatao 

6,760 ambao baada ya viwanda hivi kusimama uchambuzi wa pamba wakulima 

wamelazimika kuuza pamba yao kwa vinu vya watu binafsi. Vilevile Nyanza 

Cooperative Union ina eneo lenye ukubwa wa hekari 1,500 lenye uwezo wa 

kuzalisha mbegu za Pamba. Tayari Mshauri Mwelekezi tayari ameshatembelea Vinu 

vya kuchambulia pamba vya Nyamililo, Buyagu, Kasamwa, Magu, Nassa, Ngasamo, 

Nyambiti, Manawa Bukumbi na Buchosa vilivyoko katika Mikoa ya Mwanza, Geita na 

Simiyu ili kuona hali halisi na kufanya tathmini ya kina. 
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4.5.13 Kiwanda cha Sukari – Gereza la Mbigiri Dakawa Morogoro 

Mradi huu unatekelezwa kwa ubia baina ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya NSSF, PPF 

na Jeshi la Magereza. Mradi unahusisha kilimo cha miwa kwenye shamba lenye 

ukubwa wa hekari 12,000, uendelezaji wakulima wa pembezoni mwa gereza (out 

growers), na ufufuaji wa kiwanda cha kuzalisha sukari ambacho kinatarajia kuzalisha 

tani 30,000 kwa mwaka. Uzalishaji wa sukari unatarajiwa kuanza mwezi Oktoba, 

2017. Hatua ya utekelezaji iliyofikiwa ni: kukamilika kwa upembuzi yakinifu; na  

kuwekwa saini kwa makubaliano baina ya wawekezaji (memorandum of 

understanding) Februari, 2017.  

 

4.5.14 Kiwanda cha Kutengeneza Viatu – Gereza la Karanga Moshi 

Mradi unatekelezwa kwa ubia baina ya  Mfuko wa Pensheni wa PPF kwa kushirikiana 

na Jeshi la Magereza (Gereza la Karanga – Moshi). Mradi unahusisha upanuzi wa 

kiwanda kwa ajili ya kuzalisha viatu na bidhaa za ngozi kwa matumizi ya majeshi ya 

Tanzania pamoja na raia hususan wanafunzi. Mradi unatarajiwa kuzalisha futi 

3,750,000 za ngozi (blue hides), soli 900,000 za aina tofauti na bidhaa za ngozi 

48,000,000 kwa mwaka na jozi 4000 za viatu kwa siku. Hati ya makubaliano ya 

mradi (MoU) imesainiwa Oktoba 2016. Gharama za mradi zinakadiriwa kuwa shilingi 

bilioni 56.64 na mradi unatarajiwa kukamilika ndani ya mwaka mmoja na miezi 

miwili (miezi 14) na kurudisha fedha ndani ya miaka 4 na vile vile kutengeneza ajira 

za moja kwa moja za watu 707. 

 

4.5.15 Mradi wa Viuadudu (Biolarvicides), Kibaha  

Mradi unahusisha uwekezaji utakaokamilisha uzalishaji wa Majaribio (commissioning 

& trial runs/production) katika kiwanda cha ya Viuadudu (Biolarvicides) katika Mji wa 

Kibaha. Aidha, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa NSSF umetoa mkopo wa Dola za 

Kimarekani Milioni 2.1 kama mtaji wa uendeshaji na uzalishaji umeanza Septemba 

2016. Mradi huu unaotumia teknolojia kutoka nchini Cuba una lengo la kufikia lita 

milioni 6 kwa mwaka za viuadudu kwa ajili ya soko la ndani na nje. Mradi huu 

umekwisha tengeneza ajira za moja kwa moja kwa watu zaidi ya 150. 

 

4.5.16 Viwanda vya Kusindika Nafaka na Ukamuaji wa Mafuta 

Mradi huu unahusu ufufuaji na upanuzi wa viwanda cha usagaji nafaka Iringa, 

ukamuaji mafuta ya alizeti Dodoma na uwekaji wa mashine za usagaji nafaka 

Mwanza ambavyo vinamilikiwa na bodi ya nafaka na mazao mchanganyiko (CPB). 

Mradi unatarajiwa kugharimu shilingi bilioni 40.67 ambapo utafanywa kwa awamu 

mbili kwa kuanzia na shilingi bilioni 13.86 za upanuzi wa kinu cha Iringa na shilingi 

bilioni 18.81 kwa ajili ya ujenzi ya kinu cha ukamuaji mafuta ya alizeti Dodoma. 

Mkopo kwa ajili vinu vya Iringa na Dodoma umeidhinishwa Agosti, 2016 na NSSF 

inatarajiwa kuanza uzalishaji mwezi Juni 2017. Miradi inategemea kuzalisha ajira za 

moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja zaidi ya 4000. 
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4.5.17 Pipes Industries Company Limited (PICL) 

Mradi unahusisha Kampuni ya utengenezaji wa mabomba ya GRP, HDPE na PVC. 

Mradi unatarajia kuagharimu dola za Kimarekani milioni 39. Mfuko wa PSPF 

unangoja taarifa za kina kutoka PICL kabla kuamua kuwekeza. 

 

4.5.18 Kiwanda cha Kutenegenza Agave Syrup (Natural Sweetener)  

Mradi utashirikisha bodi ya katani na mwekezaji kutoka Marekani kupitia kampuni ya 

Tierra Group pamoja na Mfuko wa PSPF. Gharama za mradi zinakadiriwa kufikia Dola 

za Kimarekani Milioni 8.5. Hati ya Makubaliano (MoU) imekwisha andaliwa na 

kuwasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili ya uhakiki na PSPF 

inatarajiwa kusaini makubaliano hayo baada ya uhakiki. Hatua zinazotarajia 

kutekelezwa ni pamoja na upembuzi yakinifu na uwekezaji kuanza Septemba 2017. 

Mradi unatarijia kutoa ajira ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa kwa watu 200 

na itawanufanisha wakulima zaidi ya 2000. 

 

4.5.19 Uzalishaji wa Wanga Kutokana na Zao la Muhogo na Viazi Vitamu 

Mradi huu unatekelezwa baina Mfuko wa PSPF na Kampuni ya CSTC ambao wana 

mpango wa kuzalisha wanga kwa kutumia muhogo na viazi vitamu mkoani Lindi 

katika eneo linalokadiriwa kuwa na hekta 7000 ambapo tayari kampuni ya CSTC 

imemilikishwa hekta 3000 katika ukanda wa juu wa makonde na ziada ya hekta 1200 

wenye kilomita 25. Eneo la ujenzi wa kiwanda limekwisha ainishwa (Kijiji cha 

Mbalala) na tathmini ya kulipa fidia inaendelea. Mradi utagharimu Dola za 

Kimarekani Milioni 15 milioni ambapo Mfuko wa PSPF inadhamiria kuwekeza Dola za 

Kimarekani Milioni 5 milioni kupitia hisa. Mradi utakapokamilika unatarajiwa 

kutengeneza ajira zaidi ya 1500. 

 

4.5.20 Tanzania Pharmaceutical Industries 

Mfuko wa PSPF ulitoa mkopo wa kiasi cha shilingi bilioni 1.00 na kununua hisa za 

upendeleo za kiasi cha shilingi bilioni 1.5 kwa TPI ili kukiwezesha kiwanda kuanza 

uzalishaji wa madawa kwa ajili ya matumizi ya binadamu. Hata hivyo, TPI 

imeshindwa kulipa mikopo yake na kiwanda kimesimama. Mifuko ya PSPF na NSSF 

ipo kwenye mpango wa kuona uwezekano wa kukichukua kiwanda hicho na 

kuongeza mtaji ili kukifufua kiwanda hicho. Miongoni wa wawekezaji wengine katika 

mradi huu ni Barclays na SATF. Mradi unatarajiwa kutekelezwa kabla ya mwisho wa 

mwaka 2017. 

 

4.5.21 Ufufuaji wa Kiwanda cha Chai cha Mponde kilichopo Lushoto 

Mkoani Tanga 

Mfuko wa LAPF umefikia makubaliano na wanahisa wa Kiwanda cha Mponde juu ya 

utayari wa kuingia ubia wa kufufua kiwanda (The Agreement of Intent).  Gharama 

za mradi husika zinatarajia kufikia shilingi bilioni 10 na jumla ya wafanyakazi kati ya 

30 na 40 wanatarajiwa kuajiriwa lakini pia mradi ukiwanufaisha wakulima kati ya 250 
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mpaka 300 ambao watapata soko la majani ya Chai. Aidha, kwa sasa mfuko 

unasubiria hatma ya kesi  iliyopo kati ya Serikali na wamiliki wa kiwanda ili hatua 

zingine ziendelee. 

 

4.5.22 Mradi wa Kutengeneza Bidhaa za Hospitali na Intravenous (IV) 

Fluids. 

Mfuko wa LAPF umeonesha nia ya kuwekeza katika kiwanda cha kutengeneza 

bidhaa za hospitali na intravenous (IV) fluids. Nyaraka mbalimbali zitakazowezesha 

kufanyika upembuzi yakinifu ili kutoa mwongozo kwa Mfuko kushiriki katika 

Uwekezaji huu zimekwisha wasilishwa yanasubiria kufanyiwa maamuzi. 

 

4.5.23 Mradi wa Machinjio na Usafirishaji wa Nyama wa Nguru Ranch 

Mkoani Morogoro. 

Mfuko wa LAPF upo kwenye mawasiliano na wamiliki wa kiwanda, pamoja na 

mambo mengine kutambua kiasi kinachohitajika kwenye uwekezaji, aina ya 

uwekezaji na mipango ya upanuzi. Upembuzi ambao uliokwishafanyika unaonyesha 

kuwa kiwanda kina faida mbalimbali mojawapo ni ununuzi wa mifugo kutoka kwa 

wafugaji wa Mkoa wa Morogoro na kutoa mafunzo ya ufugaji bora kwa wafugaji ili 

waweze kupata mifugo yenye ubora unaotakiwa kwenye kiwanda. Aidha kiwanda 

hicho kina mpango wa baadaye wa kuweka mazalio ya samaki wa kuuza kutokana 

na maji na malighafi inayobaki baada ya kuchinja ng‘ombe na mbuzi.  Kiwanda hicho 

kinatarajiwa kutoa ajira ya moja kwa moja zaidi ya 300. 

 

4.5.24 Kiwanda cha Kilimajaro Machine Tools, Kilimanjaro (KMTC). 

Mfuko wa GEPF unalengo la kuwekeza katika mradi wa ujenzi na ufufuaji wa kinu 

(foundry) kwa ajili ya vipuri katika kiwanda cha Kilimajaro Machine Tools cha Mkoani 

Kilimanjaro. Gharama za mradi zinakadiriwa kufikia shilingi bilioni 10.3. Mfuko 

umekwishakamilisha kupitia andiko la mradi na kuwasilisha mapendekezo yake 

kwenye uongozi wa NDC Oktoba, 2016. Aidha, NDC imewasilisha maombi ya kupata 

barua ya ―Consent‖ Serikalini kwa ajili ya kuomba kuomba ―No objection‖ ili 

kuendelea na hatua inayofuata. Katika mwaka 2017/18, shilingi milioni 150 

zinahitajika na shilingi bilioni 1.6 fedha za mkopo kutoka GEPF kwa ajili ya: 

kuendelea na uzalishaji wa mashine za mbao na vipuri; kufanya utafiti wa namna ya 

kuifanya KMTC iwe kituo cha kuzalisha vipuri Tanzania; kuendelea kutangaza bidhaa 

za KMTC; kujenga foundry kubwa; kufanya ukarabati wa mfumo wa umeme wa 

kiwanda; na kutoa mafunzo kwa wafanyakazi. Kusimamia na kutathimini shughuli za 

mradi. 

 

4.5.25 Kiwanda cha Kusindika Jiusi na Mvinyo Utokanao na Zabibu 

Mradi unahusisha ujenzi wa kiwanda cha kusindika juisi na mvinyo utokanao na 

zabibu Chanangali Chamwino Mkoani Dodoma. Mfuko tayari umekamilisha kupitia 

andiko la mradi lililoandaliwa na Benki ya Maendeleo ya TIB aidha, kuna mapungufu 
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yanayohiaji kurekebishwa na likikamilika litawasilishwa kweye uongozi wa Mfuko kwa 

hatua zaidi za taratibu za uwekezaji. Gharama za mradi zinakadiriwa kufikia shilingi 

bilioni 26.3 na kutengeneza ajira za moja kwa moja kiwandani za watu 40 na ajira 

zisizo za moja kwa moja kwa wakulima 296 walio kwenye umoja maalum wa kilimo 

cha zabibu pamoja na wakulima 900 wasiokuwemo kwenye umoja huo. 

 

4.5.26 Kiwanda cha Kubangua Korosho cha Tandahimba na Newala 

Tandahimba and Newala Cashewnut Union (TANECU) chini ya ufadhili wa Benki ya 

TIB wamepanga kufufua na kuendeleza kiwanda cha kuendeleza Korosho Mkoani 

Mtwara. Benki ya TIB imewasilisha mapendekezo ya ushirikiano wa pamoja (Joint 

Venture) ili kuwezesha ufufuaji na uendelezaji wa kiwanda hicho. Marekebisho ya 

upembuzi yakinifu kuhusu mradi yanasubiriwa kutoka TIB. 

 

4.5.27 Ujenzi wa Kiwanda cha Uzalishaji wa Bidhaa za Hospitali, Simiyu. 

Kwa kuzingatia upatikanaji wa malighafi ya pamba kwa wingi Mfuko wa Taifa wa 

Bima ya Afya (NHIF) inashirikiana na Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu katika ujenzi 

wa kiwanda cha bidhaa za pamba zinazotumika hospitalini. Mkoa wa Simiyu 

umekwisha tenga na kutoa ardhi eneo la Nyaumata, Wilaya ya Bariadi na NHIF 

umeingia makubaliano (MoU) na Taasisi zingine za Umma za TIB, MSD, TFDA, 

TIRDO, TEMDO, NEMC na NDC; kuingia mikataba ya utekelezaji wa upembuzi 

yakinifu utakaofanywa na TIRDO kwa ajili ya huduma za ushauri wa kitaalamu. 

Aidha, Benki ya TIB imekubali kutoa fedha za awali shilingi 150,000,000 za usaidizi 

wa kitaalam na NDC wametengeneza Hadidu za Rejea zitakazotumika na wataalamu 

kufanya upembuzi yakinifu. 

 

4.5.28 Ujenzi wa Kiwanda cha Maji ya Tiba, Simiyu. 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) inashirikiana na Sekretarieti ya Mkoa wa 

Simiyu katika ujenzi wa kiwanda cha bidhaa bidhaa za maji ya tiba (IV Fluid). Mkoa 

wa Simiyu umekwisha tenga na kutoa ardhi eneo la Nyaumata, Wilaya ya Bariadi na 

NHIF umeingia makubaliano (MoU) na Taasisi zingine za Umma za TIB, MSD, TFDA, 

TIRDO, TEMDO, NEMC na NDC; kuingia mikataba ya utekelezaji wa upembuzi 

yakinifu utakaofanywa na TIRDO kwa ajili ya huduma za ushauri wa kitaalamu. 

Aidha, Benki ya TIB imekubali kutoa fedha za awali shilingi 150,000,000 za usaidizi 

wa kitaalam na NDC wametengeneza Hadidu za Rejea zitakazotumika na wataalamu 

kufanya upembuzi yakinifu. 

 

4.5.29 Mradi wa Kuunganisha Matrekta, TAMCO, Kibaha 

Katika mwaka 2017/18 shughuli zilizopangwa kufanyika ni: kuendelea kupokea 

mizigo bandarini na kuipeleka kwenye maeneo ya mradi; kuajiri wafanyakazi; 

kufanya mafunzo; kuanzisha vituo katika maeneo mengine 8 nchini; na kulipia tozo 

ya ardhi, kusimamia na kutathimini shughuli za mradi. 
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4.5.30 Kuendeleza kusindika Nyama Dodoma, Kibaha  na Pwani 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 190 fedha za ndani zinahitajika na shughuli 

zilizopangwa kufanyika katika mradi wa viwanda vya kusindika nyama Dodoma, 

Kibaha na Pwani ni: kuendelea na kuboresha taarifa ya upembuzi yakinifu kwa ajili 

ya mradi wa machinjio ya kisasa pamoja na kufungasha nyama kwenye makopo; 

kutafuta eneo linalofaa kwa ajili ya mradi wa machinjio ya kisasa; kuendelea 

kutafuta mwekezaji kwa ajili ya mradi wa nyama; na kuunda kampuni ya kwa ajili ya 

mradi huo nakusimamia na kutathimini shughuli za mradi. 

 

4.5.31 Mradi wa Kuzalisha Mafuta ya Mawese  

Mradi utaendeshwa na Shirika la Taifa la Maendeleo (NDC) kwa kushirikiana na 

kampuni ya ubia Nava Bharat Venture (NBV). Kiasi cha hekta 4,000 katika kijiji cha 

Kimala Misale, Kisarawe, Pwani zimekwishapatikana kwa ajili ya mradi na hatua za 

umiliki zimefikia hatua za mwisho za umilikishwaji na zinasubiri taratibu za 

uhaulishaji wa ardhi hiyo. Vile vie, mradi unahitaji hekta 10,000 ili kukamilika 

ambapo hekta 6,000 zitapatikana kutoka vijiji vya jiarani baada ya mradi kuanza. 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 270 fedha za ndani zinahitajika na shughuli 

zilizopangwa kufanyika ni: kukamilisha umiliki wa hekta 4000 katika Kijiji cha Kimala 

Misale; kufanya tathmini  ya athari za mradi Kijamii, kiuchumi  na katika mazingira  

na kupata cheti; kuwezesha kuanza kwa mradi wa kilimo cha michikichi na kujenga 

kiwanda  katika kijiji cha Kimala Misale; kufuatilia eneo la ziada kwa ajili ya mradi 

(hekta 6,000) katika vijiji vya Dutumi na Madege; na kuhamasisha wakulima wadogo 

kuhusiana na kilimo cha mkataba na kusimamia na kutathimini shughuli za mradi. 

 

4.5.32 Mradi wa Mashamba ya Mpira - Morogoro na Tanga 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 430 zinahitajika na shughuli zilizopangwa 

kufanyika ni: kutafuta na kubaini mbegu bora za mpira kwa ajili ya kupanda katika 

maeneo yaliyo wazi; kutafuta mwekezaji wa muda mrefu wa kufanya nae kazi kwa 

ubia katika mashamba ya mpira; kutafuta na kubaini maeneo mapya yanayofaa kwa 

ajili ya kilimo cha mpira; na kusimamia na kutathimini shughuli za mradi. 

 

4.5.33 Mradi  wa Kiwanda cha Mbolea Asili (Biofertilizer) 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 560 zinahitajika na shughuli zilizopangwa 

kufanyika katika mradi wa Kiwanda cha Mbolea Asili (Biofertilizer), katika Eneo la 

Kiwanda cha Biolarvicides (Viuadudu) ni: kumuajiri mtaalamu mshauri kwa ajili ya 

kufanya upembuzi yakinifu; kuanza ujenzi wa kiwanda cha mbolea asili isiyo na 

kemikali; na kutoa mafunzo kwa wafanyakazi naKusimamia na kutathimini shughuli 

za mradi. 

 

4.5.34 Maeneo ya Viwanda ya KMTC na Kange 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 610 zinahitajika na shughuli zilizopangwa 

kufanyika mradi wa kujenga miundombinu katika eneo la viwanda la KMTC na Kange 
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(Tanga) ni: kugawa eneo la viwanda la KMTC lenye ukubwa wa hekta 229.13 lililoko 

Wilayani Hai, Mkoani Kilimanjaro; usanifu wa barabara za ndani katika eneo la 

KMTC; kufanya usanifu wa mtandao wa miundombinu ya usambazaji wa maji na 

Kusimamia na kutathimini shughuli za mradi. Kwa upande wa eneo la Kange Tanga 

shilingi milioni 260 zinahitajika kwa ajili ya: kufanya usanifu na ujenzi wa barabara 

za ndani; kuunganisha miundombinu ya usambazaji wa maji na umeme katika eneo 

la viwanda Kange na kusimamia na kutathimini shughuli za mradi. 

 

4.5.35 Mradi wa Mgodi wa Mawe wa Kuzalisha Kokoto za Reli 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 170 zinahitajika na shughuli zilizopangwa 

kufanyika katika mradi wa mgodi wa mawe wa Kuzalisha Kokoto za Reli, Ujenzi na 

Kiwanda cha Kutengeneza Nguzo za Umeme, Taa za Barabarani na Simu (concrete 

electric poles) - Muheza Tanga ni: kukamilisha taratibu za kupata hati ya umiliki wa 

ardhi; kuandaa andiko la mradi kwa ajili ya kupata fedha za kuaza uzalishaji; 

kuomba mkopo kwenye taasisi za fedha kwa ajili ya kununua mitambo ya kusaga 

kokoto; kufunga mitambo na kuanza uzalishaji; na Kusimamia na kutathimini 

shughuli za mradi. 

 

4.5.36 Kuendeleza Kongane (Clusters) za Viwanda vya Ngozi  

Mradi unalenga kutatua changamoto zinazoikabili sekta ndogo ya viwanda vya ngozi 

katika eneo la la hekta 107 Zuzu mkoani Dodoma. Changamoto hizo ni pamoja na 

miundombinu duni, ukosefu wa mitaji, masoko na teknolojia duni ili kuongeza ufanisi 

kwa viwanda vidogo, vya kati na vikubwa. Itasaidia wasindikaji, watengenezaji wa 

bidhaa za ngozi, upatikanaji wa vifuasi na huduma nyingine muhimu kupatikana kwa 

urahisi katika eneo moja. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 10.5 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kufanya uchambuzi yakinifu na kuandaa Mpango wa 

Biashara; kuandaa Mpango Mkuu (Master Plan); kuandaa ―Layout Plan and Detailed 

Design‖; kufanya Tathmini ya Athari ya Mazingira (Strategic Environmental 

Assessment - SEA); na ujenzi wa miundombinu ya usafishaji taka; uwekaji wa 

mfumo wa umeme; ujenzi wa barabara ndani ya kongano; kuandaa Hadidu za Rejea 

za kuwapata Wataalamu Waelekezi; kusimamia na kuratibu shughuli zote za mradi; 

na kuanza ujenzi wa baadhi ya majengo ya kufanyia shughuli za viwanda ―industrial 

sheds.  

 

4.5.37 Miradi ya Uendelezaji Teknolojia na Ubunifu 

(a) Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini (CAMARTEC) 

Kituo hiki kina jukumu la kuendeleza na kusambaza teknolojia zilizoboreshwa na 

endelevu kwa ajili ya kilimo na maendeleo vijijini kupitia uendelezaji na matumizi ya 

teknolojia sahihi katika kilimo cha kutumia mitambo ya kisasa, vifaa vya usambazaji 

wa maji, vifaa vya ujenzi, usafiri vijijini na nishati. Katika mwaka 2017/18 shilingi 

milioni 500.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: kuunda na kuunganisha 

Matrekta Sita (6) kwa kutumia vipuri vilivyopo na kutafuta masoko; kubuni na 
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kuunda Trekta dogo jipya; kubuni na kuunda mashine ya kukatia majani ya mifugo; 

kubuni na kuunda mashine ya kutenganisha mbegu za nyanya; kubuni na kuunda 

mashine ya kukaushia mboga za majani; kubuni na kuunda ―biogas burner‖ kwa ajili 

ya usambazaji wa mitambo ya biogas nchini; na kufanya utafiti na kubuni ujenzi wa 

mitambo ya biogesi yenye gharama nafuu kwa ajili ya wananchi waishio vijijini.  

 

(b) Shirika la Uhandisi na Usanifu Mitambo (TEMDO)  

TEMDO ni Shirika lenye jukumu la kuhamasisha ubunifu/uundaji wa teknolojia za 

viwanda, maendeleo ya teknolojia na kuhamasisha kampuni za nchini kushindana 

katika utoaji wa huduma bora za kiufundi. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 3 

fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: kuboresha na kutengeneza mitambo ya 

kusindika mafuta ya kula yatokanayo na mbegu za mafuta; kubuni, kuendeleza na 

kuboresha teknolojia za kuteketeza taka ngumu na hatarishi zitokanazo na utoaji wa 

huduma za afya na huduma za uthibiti kwa lengo la kulinda afya na mazingira; 

kubuni na kuendeleza mashine na vifaa  vya mtambo wa kuzalisha saruji ya moto na 

bidhaa zake; kubuni na kuendeleza teknolojia ya kuzalisha bidhaa za marumaru kwa 

kutumia malighafi zinazopatikana nchini; kubuni na kuendeleza teknolojia ya 

kutengeneza mitungi ya gesi asilia na vifaa vya matumizi ya gesi asilia (majiko, taa, 

n.k) kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, shughuli za kibiashara na viwandani; 

kufanya utafiti kuhusu aina ya vifaa vya pikipiki vinavyoweza kutengenezwa nchini; 

kubuni, kufanya majaribio na kutengeneza utaratibu wa kuunda (manufacturing 

process) vipuri vya pikipiki hapa nchini; kuendeleza, kufanya majaribio na kuboresha 

chasili cha mtambo wa kuzalisha umeme kutokana na nguvu ya maji; kuendeleza, 

kufanya majaribio na kuboresha teknolojia ya kuzalisha umeme utokanao na nishati 

ya upepo; kuendeleza, kufanya majaribio na kuboresha teknolojia ya kuzalisha 

umeme kutokana na nguvu ya mvuke unaotengenezwa kwa kutumia mabaki ya 

mimea na taka za mijini; kuboresha mtambo wa kutengeneza kuni mbadala na mkaa 

mbadala (biomass briquettes) kwa nia ya kuongeza ufanisi wake katika uzalishaji wa 

bidhaa; kubuni, kuendeleza na kufanya majaribio ya mashine ya kukausha mabaki 

ya mimea na taka za mijini kwa ajili ya kutengeneza kuni na mkaa mbadala; kubuni, 

kuendeleza na kufanya majaribio ya mtambo wa kutengeneza mkaa mbadala 

unaotokana na vumbi la makaa ya mawe; na kuanzisha kituo cha uendelezaji wa 

shughuli za utengenezaji wa bidhaa na teknolojia za viwandani (Establish a Centre 

for Development of Manufacturing and Industrial Technologies) in Tanzania, 

Upatikanaji na usimikaji wa mashine mbalimbali na vifaa vya kisasa vya karakana na 

ofisi ya usanifu na kwa ajili ya uendeshaji wa mafunzo.   

 

(c) Shirika la Teknolojia ya Magari (Nyumbu) 

Mradi unalenga kujenga uwezo wa ndani wa nchi katika kuunganisha/ utengenezaji 

wa magari ya armoured personnel carrier (APC) na malori ya mizigo mizito la 

Nyumbu (heavy duty Nyumbu trucks) kwa matumizi mbalimbali ikiwemo usafirishaji 

wa mizigo. Mradi unapangwa kutekelezwa kwa pamoja baina ya Kituo cha Teknolojia 
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ya Magari – Nyumbu na Kampuni ya NORINCO kutoka Jamhuri ya Watu wa China. 

Mradi unatarajia kugharimu jumla ya shilingi bilioni 149 lakini utatekeleza kwa 

awamu. Katika awamu ya kwanza mwaka 2017/18 shilingi bilioni 21.05 zinahitajika 

kwa ajili ya kutengeneza gari 2 za mfano za APC, kutengeneza magari 10 ya APC, 

lori la mizigo mizito la Nyumbu, ununuzi wa vifaa maalum na kugharamia mafunzo 

ya wataalam wa nchini China na gharama za kujikimu za wataalam kutoka Kampuni 

ya NORINCO kutoka China kuja kutoa mafunzo kwa Wataalam na Mafundi Mchundo 

wa TATC nchini. 

 

(d) Mradi wa Kuongeza Thamani katika Taka Ngumu za Ngozi  

Mradi huu unalenga kuendeleza mchakato wa kufanya utafiti na kutoa mafunzo kwa 

wadau wa sekta ya ngozi jinsi ya kupunguza uharibifu wa mazingira kwa kuhifadhi 

na kurejeresha (recycle) taka za ngozi ili kutengeneza bidhaa kama Leather boards. 

Utekelezaji wa mradi huu utasaidia zaidi kupunguza uhalibifu wa mazingira, 

kuongeza ajira na kipato kwa wajasiriamali pamoja na kuwapunguzia gharama za 

uendeshaji wenye viwanda vya ngozi na bidhaa za ngozi. Katika mwaka 2017/18 

shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kujenga uwezo wa TIRDO 

ili kuweza kuzalisha Teknolojia zitakazosaidia sekta ya Mafuta na Gesi, Sekta ya 

Nishati ya Makaa ya Mawe, Sekta ya Usindikaji wa Vyakula, Sekta ya Ngozi, Sekta ya 

Mazingira, Sekta ya Chuma na Sekta ya TEHAMA na kukamilisha usimikaji, 

uhuhishaji wa teknolojia ya ngozi pamoja na mafunzo kwa wajasiriamali juu ya 

kutumia taka za ngozi (leather trimmings) kutoka viwanda vya ngozi vilivyoko nchini 

katika mikoa ya Pwani, Dar es Salaam, Morogoro, Mwanza, Kilimanjaro na Arusha. 

 

(e) Kuendeleza Teknolojia ya Makaa ya Mawe 

Mradi huu unalenga kuanzisha na kutumia teknolojia itakayowezesha kutumia vumbi 

la makaa ya mawe ili kuzalisha mkaa safi wa coal briquette (makaa ya mawe 

yanayotumika katika majiko) ambayo hayana moshi kabisha ili yaweze kutumika 

kama mbadala wa kuni na mkaa utokanao na miti kwa matumizi ya nyumbani na 

viwandani. Utekelezaji wa mradi huu utasaidia kupunguza uchafuzi wa mazingira, 

utaongeza ajira na kipato cha mtu mmoja mmoja.  

 

(f) Kuimarisha Uzalishaji wa Nguo na Viatu 

Wakuu wa nchi za EAC katika kikao chao cha mwezi Machi, 2016 waliagiza 

kupunguza matumizi ya viatu na nguo za mitumba kwa awamu ndani ya miaka 

mitatu. Kutokana na maagizo hayo, Mpango Kazi wa kutekeleza maagizo hayo katika 

sekta ya ngozi kwa 2017/2018 ni:  kuwatambua watengenezaji wa viatu na bidhaa 

za ngozi; kuweka huduma za muhimu katika maeneo ya kimkakati kusaidia 

watengenezaji wa viatu wadogo kwa kuanzia na mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, 

Mwanza, Dodoma, Tabora na Shinyanga; kuanzisha vituo vya kuoneshea bidhaa za 

wazalishaji wadogo wa ngozi na bidhaa za ngozi kwa lengo la kuwezesha bidhaa zao 

kulifikia soko kiurahisi; kuwatambua na kuwasajili waagizaji na wauzaji wa viatu na 
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bidhaa za ngozi kwa nia ya kuwafanya wafanye kazi kwa kuzingatia sheria na 

kuhamishia ajira ya wauzaji waliokuwa wanauza viatu na bidhaa za mitumba 

kutumika kuuza viatu na bidhaa mpya; na kuhamasisha taasisi za Serikali kama 

vyombo vya ulinzi na usalama, shule, kununua viatu, buti za jeshi, gloves, mikanda, 

kutoka katika viwanda vya ngozi na bidhaa za ngozi vya ndani ya nchi.  

 

Kwa upande wa sekta ya Nguo na Mavazi shughuli zilizopangwa kufanyika mwaka 

2017/2018 ni: kuandaa na kuwasilisha Serikalini mapendekezo ya kurekebisha 

mifumo ya kodi na ushuru ambayo yatahusu kuongeza uthibiti wa bidhaa zinazotoka 

nje ya nchi kwa kuongeza wigo wa kodi (tariff bands) unaotozwa katika bidhaa za 

nguo na mavazi; kutoza  asilimia sifuri (0%) kwa malighafi (ambazo hazipatikani 

nchini), asilimia 10 (10% on yarn) kwa uzi, asilimia 25 (25% on fabrics) kwa 

kitambaa na asilimia 40 (40% on garments) kwa nguo ambayo imekamilika; kufanya 

marejeo ya utaratibu wa kukusanya mapato kwa kuanza kutoza kwa kutumia uzito,  

kiwango cha Dola za Marekani 2.5 kwa kilo; kutoa motisha maalumu kwa viwanda 

vya nguo na mavazi kwa kuviondolea kodi kwa muda wa miaka mitatu (3 years tax 

holiday – Corporate, income and withholding tax) ikiwa ni pamoja na kuruhusu 

viwanda vilivyo chini ya utaratibu wa EPZ kuongeza kiwango cha kuuza katika soko 

la ndani kutoka asilimia 20 hadi 30; kuhamasisha taasisi za Serikali kama vyombo 

vya ulinzi na usalama, shule, hospitali kununua sare, mashuka, vyandarua kutoka 

katika viwanda vya nguo na mavazi vya ndani ya nchi; kuwatambua na kuwasajili 

waagizaji na wauzaji wa nguo za mitumba kwa nia ya kuwafanya wafanye kazi kwa 

kuzingatia sheria na kuhamishia ajira ya wauzaji waliokuwa wanauza nguo za 

mitumba kutumika kuuza nguo mpya; kuongeza wigo wa soko la nguo kwa 

kupendekeza wanafunzi kuanza kutumia polo shirts (zitakazotumia pamba kwa zaidi 

ya asilimia 60) badala ya mashati ya kawaida yanayotumia vitambaa vya polyester 

kwa asilimia 100; na kuharakisha ujenzi wa miundombinu katika Kongano la viwanda 

vya mavazi eneo la TAMCO Kibaha kwa ajili ya uwekezaji wa viwanda vya mavazi.  

 

(g) Uhakiki wa Maabara  

Katika kipindi cha 2017/18, TIRDO, imeazimia kujenga uwezo wa TIRDO ili 

kuwezesha maabara zake kupima na kuhakiki viwango vya malighafi na bidhaa 

zinazozalishwa na viwanda nchini. Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 2.633 

zimetengwa kwa ajili ya kuanzisha na kuhakiki maabara za TIRDO; kuanzisha na 

kuhakiki maabara ya vipimo vya mafuta na gesi (petrochemical laboratory) ambayo 

kwa sasa haipo nchini; uhakiki na ununuzi wa vifaa katika maabara ya makaa ya 

mawe; kuanzisha na kuhakiki maabara ya vipimo vya chuma kigumu (Iron and Steel 

metallurgy laboratory) ambayo haipo nchini kwa sasa.   

 

4.5.38 Uendelezaji wa Viwanda Vidogo  – SIDO 

Katika mwaka 2017/18, zimetengwa shilingi bilioni 7.0 fedha za ndani kwa ajili ya 

kuimarisha na kuendeleza maeneo ya viwanda vidogo (Industrial Estates/Parks) 
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katika mikoa ya Morogoro, Dar es salaam, Mbeya, Mwanza na Arusha. 

(i) Morogoro: Mradi utatekelezwa katika eneo la viwanda Kihonda kwenye 

kiwanja namba 79 kinachomilikiwa na SIDO ambacho kina ukubwa wa hekta 6. 

Shughuli zinazotarajiwa kufanyika ni pamoja na: kukamilisha ujenzi wa jengo la 

kituo cha mafunzo ya kusindika vyakula kwa wajasiriamali wadogo pamoja na 

ununuzi wa mashine; ujenzi wa ofisi ya SIDO ya mkoa; na ujenzi wa majengo 

manne (4) kwa ajili ya wajasiriamali wadogo.  

(ii) Dar es Salaam: Mradi utatekelezwa katika eneo la viwanda Vingunguti 

kwenye kiwanja namba 24 - 27 kinachomilikiwa na SIDO ambacho kina ukubwa 

wa hekta 12.9. Eneo hili lina huduma za msingi za maji, umeme na barabara. 

Shughuli zinazotarajiwa kufanyika ni pamoja na: kukamilisha ujenzi wa jengo la 

kituo cha mafunzo ya kusindika vyakula pamoja na ununuzi wa mashine; 

ukarabati wa majengo na kuboresha miundombinu na ujenzi majengo mawili 

(2) kwa ajili ya wajasiriamali wadogo.  

(iii) Mbeya: Mradi utatekelezwa katika eneo la viwanda Mbeya kwenye kiwanja 

namba 54 kinachomilikiwa na SIDO ambacho kina ukubwa wa hekta 8.44. Eneo 

hili lina huduma za msingi za maji, umeme na barabara. Shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni ukarabati wa majengo na kuboresha miundombinu.  

(iv) Mwanza: Mradi utatekelezwa katika eneo la viwanda Nyakato kwenye kiwanja 

namba 128 kinachomilikiwa na SIDO ambacho kina ukubwa wa hekta 2.7. Eneo 

hili lina huduma za msingi za maji, umeme na barabara. Shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni ujenzi wa majengo 4 ya wajasiriamali wadogo.  

(v) Arusha: Mradi utatekelezwa kwenye viwanja namba 42 – 47 na 72-85 (Block 

E) vinavyomilikiwa na SIDO ambavyo vina ukubwa wa hekta 4.56. Maeneo 

hayo yana huduma za msingi za maji, umeme na barabara. Kazi zitakazofanyika 

ni pamoja na: ukarabati wa karakana; kuboresha miundombinu na kununua 

mashine mpya za kuzalisha vipuri na mashine zingine. 

(vi) Mfuko wa Mikopo: Shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kutunisha Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Wajasiriamali (NEDF) unaotoa 

mikopo midogo kwa wenye viwanda na wafanyabiashara wadogo. Kiasi hiki 

kitaongeza wigo wa kutoa mikopo kwa wafanyabiashara wengi zaidi. 

 

4.5.39 Kilimo cha Mazao 

 

4.5.39.1 Kilimo cha Mpunga  

Serikali kuu kwa kushirikiana na Halmashauri za Mvomero, Kilosa na Kilombero 

itatekeleza mradi wa kuongeza tija na uzalishaji wa zao la mpunga katika maeneo 

yaliyoelekezwa Tanzania Bara na Zanzibar. Kwa upande wa Tanzania Bara mradi 

utatekelezwa katika skimu za Mbogokomtonga, Kigugu (Halmashauri ya Mvomero), 

Mvumi (Halmashauri ya Kilosa), Msolwa Ujamaa na Njage (Halmashauri ya 

Kilombero). Katika mwaka 2017/18 zimetemgwa shilingi bilioni 7.08 fedha za nje 

kwa ajili ya kufundisha juu ya matumizi ya mbolea, mbegu bora, viuatilifu na zana za 
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kilimo kwa wakulima viongozi 4,800 katika skimu 22 na kuanzisha mashamba darasa 

80 (FFS) za mpunga ili kuongeza uzalishaji kutumia kilimo shadidi ifikapo; 

kuwezesha usambazaji wa pembejeo za kilimo (mbegu na mbolea) kwa wakulima 

4,800 (SRI trained) kutoka skimu 22 za umwagiliaji; kutoa mafunzo kuhusu 

teknologia ya uzalishaji mpunga (System for Rice Intensification-SRI) kwa wataalam 

wa Ugani 50 kutoka skimu 18 za umwagiliaji; na kuwezesha Taasisi ya Udhibiti wa 

Mbegu bora (TOSCI) kukagua mashamba ya mbegu, kuchukua sampuli na kupima 

ubora wa mbegu; na kuwezesha Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) kuzalisha aina 

mpya za mbegu ya mpunga na kusambaza kwa wakulima wadogo. 

 
4.5.39.2 Kilimo cha Mahindi 

Katika mwaka 2017/18 Serikali imetenga shilingi milioni 467.7 kwa ajili ya kujenga 

makaushio (drying platforms) ya kisasa 30 na kusambaza makaratasi 30 ya 

kukaushia (drying sheets) mazao ya chakula katika Halmashauri za Wilaya za 

Sikonge, Chemba, Kondoa, Chamwino, Manispaa ya Dodoma na Kiteto kwa lengo la 

kudhibiti sumu kuvu na madhara yake.  

 

4.5.39.3 Skimu za Umwagiliaji Mpunga 

Katika mwaka 2017/18, Serikali imetenga shilingi bilioni 2.76 fedha za nje mradi wa 

uendelezaji wa zao la mpunga kupitia mradi wa (Expanded Rice Production Project-

ERPP) ambapo shughuli zilizopangwa kufanywa ni:  kujenga maghala matano (5) 

katika skimu za umwagiliaji za Njage na Msolwa Ujama katika Halmashauri ya Wilaya 

ya Kilombero, skimu ya Mvumi wilayani Kilosa na skimu ya Kigugu na Mbogo 

Komtonga katika Halmashauri ya wilaya Mvomero; kufanya upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina katika maeneo ya Gidahababieg (Hanang), Lwiche (Kigoma), 

Igwachanya (Njombe), Ibanda na Muhongo (Sengerema) utafanyika; 

kukamilisha/kuanza ujenzi katika miradi ya umwagiliaji ya Igenge (Misungwi), 

Dongobesh na Trau (Mbulu) na Itagata (Manyoni); Kukarabati skimu za umwagiliaji 

za Kiria na Genge (Mwanga), Kongogo (Bahi), Ngongowele na Segeni (Liwale). 

(Kazi hizi zifanyika kupitia mradi wa Expanded Rice Production).  

 

4.5.40 Mradi wa Kilimo cha Ufuta katika Kijiji cha Mandawa 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 150 zinahitajika kwa ajili ya:  kukamilisha 

umiliki wa ekari 2,000 katika kijiji cha Mandawa; kufanya upembuzi yakinifu kwa ajili 

ya kilimo cha ufuta katika vijiji vya Mandawa, Hoteli taTtu na Likawage; kukamilisha 

taratibu za kumilikishwa ardhi katika vijiji vya Mandawa, Hoteli Tatu na Likawage; 

kutafuta mwekezaji kwa ajili ya kilimo cha ufuta katika vijiji vya Mandawa, Hoteli 

Tatu na Likawage; kuhamasisha wakulima wadogo kwa ajili ya kilimo cha mkataba; 

kusimamia na kutathimini shughuli za mradi. 

 

4.5.40.1 Tafiti za Kilimo 

Katika mwaka 2017/18, Serikali imetenga shilingi bilioni 1.27 fedha za ndani kwa ajili 

ya: kuanzisha Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) kwa kwa lengo la kuratibu 
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na kusimamia Utafiti wa Kilimo hapa nchini; kuendelea na utafiti wa kilimo kwa 

kugundua teknolojia mpya na kusambaza teknolojia mbalimbali kwa wadau wenye 

mahitaji, kuzalisha aina mpya za mbegu za mazao kwa kuzingatia mazao vipaumbele 

kikanda na kitaifa; kuendelea na utafiti wa magonjwa na wadudu waharibifu wa 

mazao kwa mazao vipaumbele; kuzalisha mbegu bora za msingi (pre-basic seeds) 

kiasi cha tani 10 kwa mwaka kwa mazao ya nafaka na mikunde, muhogo na pingili 

na vikonyo vya mazao na pingili 2,000,000 za mazao aina ya mizizi hasa Muhogo na 

viazi; kukusanya sampuli za udongo kutoka mashamba mbalimbali ya wakulima na 

kufanyia uchunguzi na kufanya tathmini ya matumizi ya mbolea kwa mazao 

mbalimbali na kutoa mapendekezo ya rutuba ya udongo kwa mazao yanayostahimili 

kulimwa katika maeneo husika ili kuhifadhi rutuba ya udongo mashambani na 

kuwashauri wawekezaji wa kilimo aina ya mazao yanayostahili katika maeneo hayo 

kwa lengo la kuongeza uzalishaji na tija katika kilimo; na kujenga uwezo na 

kuboresha miundo mbinu ya vituo 16 vya utafiti pamoja na makao makuu ya Taasisi. 

 
4.5.41 Mifugo 

 

4.5.41.1 Kuimarisha Uzalishaji Katika Sekta ya Mifugo 

Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 1.057 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: 

kuimarisha uzalishaji na usambazaji wa mitamba na mbegu bora kwenye mashamba 

matano (5) kwa kununua ng‘ombe wazazi 100 na mashine mbalimbali za shamba; 

kuimarisha vituo vya uhimilishaji vya NAIC Usa River na Sao Hill; kujenga minada ya 

upili miwili (2) mipakani (Longido na Kirumi) na kukarabati minada ya upili 

(Nyamatala na Kasesya) ili kuongeza ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali; na 

kuwezesha operesheni ya kudhibiti biashara ya mifugo kwenye minada na masoko ili 

kuhakikisha mifugo inafikishwa machinjioni pamoja na kuimarisha miundombinu ya 

uzalishaji mifugo na masoko na kuongeza thamani ya mazao ya mifugo. 

 

4.5.41.2 Miundombinu ya Maji na Maeneo ya Malisho 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 873.3 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: 

kukarabati na kujenga malambo matatu (3) kwa ajili ya mifugo katika Wilaya za  

Kilosa, Hanang na Rufiji; kupima na kumilikisha maeneo ya ufugaji katika vijiji 10 

vya Wilaya za Kilosa, Ngorongoro, Mvomero, Iramba, Kiteto, Rufiji na Hanang; 

kukarabati mashamba ya kuzalisha mbegu bora za malisho na kuainisha, kutenga 

maeneo ya malisho kwa ajili ya mifugo ili kupunguza migogoro ya ardhi kati ya 

wakulima na wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi.  

 

4.5.41.3 Magonjwa ya Milipuko na Magonjwa ya Kipaumbele 

Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kuzalisha chanjo za mifugo katika kituo cha Kibaha na kudhibiti kupe na magonjwa 

wanayoyaeneza. 
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4.5.41.4 Vituo vya Utafiti, Mafunzo na Ugani wa Mifugo 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 700 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kuiwezesha Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) ili iratibu shughuli za 

utafiti, mafunzo na ugani; na kukarabati Kampasi za Wakala wa Mafunzo ya Mifugo 

(LITA) Madaba, Kikulula, Morogoro na Mabuki.  

 

4.5.41.5 Uwekezaji wenye Tija katika Ranchi za Taifa (NARCO) 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 126.1 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kuiwezesha NARCO kuendelea na ujenzi wa machinjio ya kisasa Ruvu na kununua 

ng‘ombe 100.  

 

4.5.42 Uvuvi 

4.5.42.1 Kuimarisha na kuendeleza ulinzi wa rasilimali za uvuvi 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 400 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: 

kujenga na kukarabati miundombinu ya uvuvi katika vituo vya ulinzi wa rasilimali za 

uvuvi, mialo, karakana ya kutengenezea maboti (Boatyards) na vituo vya uthibiti wa 

ubora na viwango; kuimarisha ulinzi wa rasilimali za uvuvi kwa njia ya ushirikishwaji 

wa jamii za uvuvi na kuimarisha doria katika ulinzi wa rasilimali za uvuvi katika 

maeneo ya uvuvi ya kipaumbele. 

 

4.5.42.2 Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

ujenzi wa Bandari kubwa ya Uvuvi ambayo itawezesha meli zinazovua katika bahari 

kuu kutia nanga nchini ili kuwezesha Serikali kusimamia kwa ufanisi uvuvi katika 

bahari kuu.  

 

4.5.42.3 Ufugaji wa Viumbe kwenye Maji 

Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kujenga na kuboresha mabwawa matano katika vituo vya ufugaji samaki katika maji 

baridi vya Mwamapuli - Tabora, Ruhila - Songea, Kingolwira - Morogoro, Nyigedi - 

Lindi na Nyamirembe - Chato na kujenga kituo cha ufugaji samaki katika maji 

chumvi cha Machui – Tanga.  

 

4.6 Kufungamanisha Maendeleo ya Uchumi na Watu 

Kama ilivyoainishwa katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

(2016/17 - 2020/21), maendeleo ya watu ndiyo lengo kuu la kuchochea uchumi wa 

viwanda na mabadiliko ya muundo wa uchumi. Mabadiliko haya ya kiuchumi 

yanapaswa kupanua wigo na fursa kwa wananchi wa mijini na vijijini kuchagua 

namna ya kushiriki katika uzalishaji, ajira, na matumizi katika kaya zao. Haya yote 

yanawezekana kwa kuwekeza katika elimu, ujuzi, na huduma za afya kwa wananchi. 

Ili kufanikisha malengo ya mpango wa maendeleo, vipaumbele katika sekta za jamii 

vitazingatia mabadiliko yanayotokea nchini, ikiwemo idadi ya watu na muundo wake, 
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viwango vya umasikini na viashiria mbalimbali vya upatikanaji na ubora wa huduma 

za elimu, afya, na maji safi na salama. Mabadiliko ya idadi ya watu yanayotokea 

nchini yanatokea pia katika nchi nyingi za Afrika. Kupungua kwa vifo na kuongezeka 

kwa kasi ya uzazi kumechangia kuwa na ongezeko kubwa la idadi ya watu wenye 

umri mdogo ambao ni watoto na vijana. Katika miaka michache ijayo, rika hili 

linaweza kuongeza sana nguvukazi itakayochangia kukua kwa uchumi, vile vile 

inaweza kuongeza mzigo wa utegemezi kama masuala ya msingi hayatazingatiwa. 

Hivyo, katika kutekeleza malengo ya mpango wa maendeleo wa miaka mitano, 

mpango wa mwaka 2017/18 utatilia mkazo kuimarisha huduma za afya ya msingi ili 

kupunguza vifo vya watoto wachanga vinavyotokana na uzazi; kuimarisha 

upatikanaji wa lishe bora na virutubisho ili kupunguza kudumaa kwa watoto; 

kuimarisha upatikanaji wa maji safi na salama mijini na vijijini; kuboresha mazingira 

ya utoaji elimumsingi na sekondari ili kuongeza ubora na stadi za maisha kwa 

wahitimu; na kuimarisha miundombinu na huduma katika miji inayokua haraka 

kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu pamoja na uhamiaji kutoka vijijini. 

Aidha, kwa kutambua kuwa idadi ya vijana inaongezeka sana, mpango utatilia 

mkazo uwezeshaji wao kiuchumi, ikiwa ni pamoja na juhudi maalam za kukuza vipaji 

na stadi katika maeneo mbalimbali, na kupanua wigo wa hifadhi za jamii 

zitakazowazesha walio wengi kushiriki katika shughuli za kiuchumi, ikiwemo viwanda 

na kilimo. 

 

4.6.1 Elimumsingi 

(a) Mradi wa Kukuza Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 

Mradi huu unalenga kukuza stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu kwa wanafunzi 

wa elimu ya awali na msingi. Mradi unatekelezwa kupitia Mpango wa Maendeleo ya 

Elimu ya Msingi. Katika  mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 39.8 fedha za 

nje kwa ajili ya kuandaa, kuchapa na kusambaza mitaala pamoja na machapisho 

yake (Mihutasari na Kiongozi cha Mwalimu) kwa elimu ya awali, darasa la kwanza 

hadi la sita; kuhuisha mitaala ya stashahada na shahada ili kuingiza masuala ya KKK, 

kuchapa na kuisambaza kwenye vyuo vyote vya ualimu; na kuandaa na kuchapa 

vitabu vya kiada na ziada kwa ajili ya Elimu ya Awali, darasa la kwanza hadi la sita; 

ununuzi  wa vifaa kwa ajili ya wanafunzi wenye mahitaji maalum (mashine za nukta 

nundu), vifaa vya upimaji wa kiafya unaoweza kuathiri ujifunzaji, vifaa kwa vituo 

maalum vya msaada wa kitabibu); na kuimarisha matumizi ya maji safi na vyoo 

shuleni (School Water Sanitation & Hygiene –SWASH).  

 

(b) Mradi wa Kuchapa Vitabu vya Kiada – Taasisi ya Elimu Tanzania 

Mradi unalenga kuwawezesha wanafunzi kujisomea na kufanya rejea baada ya muda 

wa masomo. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 40 fedha za ndani 

kwa ajili ya kugharimia uchapaji na usambazaji wa vitabu vya kiada kuanzia Darasa 

la I hadi Kidato cha VI.  
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4.6.2 Ufundi na Teknolojia 

(a) Mradi wa Ujenzi wa Vyuo vitano vya VETA  

Mradi unalenga kuhakikisha kuwa fursa za vijana kupata stadi za kazi zinaongezwa ili 

waweze kuchangia uzalishaji hususan katika sekta ya viwanda, biashara na kilimo 

kupitia ujenzi wa Vyuo vitano (5) vya ufundi vya mikoa ya Geita, Simiyu, Njombe, 

Kagera na Rukwa. Vyuo hivi vinajengwa kwa ushirikiano wa Serikali na Benki ya 

Maendeleo ya Afrika. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 1 fedha za 

ndani kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa vyuo vitano (5) vya ufundi katika mikoa ya 

Geita, Simiyu, Njombe, Kagera na Rukwa.  

 

(b) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo 

Mradi unalenga kuboresha mazingira ya kufundishia na kujinfunzia. Katika mwaka 

2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 2 fedha za ndani kwa ajili ya upanuzi na 

ukarabati wa miundombinu ya vyuo vitano (5) vya Maendeleo ya Wananchi. 

 

(c) Wakala wa Maendeleo ya Menejimenti ya  Elimu  

Mradi unalenga kuimarisha menejimenti ya elimu katika ngazi ya elimumsingi kwa 

kuboresha mazingira ya Wakala wa Maendeleo ya Menejimenti ya Elimu Bagamoyo 

(ADEM). ADEM ndiyo kitovu cha kujenga umahiri wa viongozi wa elimu kuanzia ngazi 

ya kata, Wilaya na Mkoa kwa lengo la kuhakikisha kuwa mikakati ya Serikali ya 

kuinua elimu inatekelezwa kwa wakati na viwango stahiki. Katika mwaka 2017/18 

zimetengwa shilingi milioni 500 fedha za ndani kwa ajili ya kuboresha mazingira ya 

Wakala wa Maendeleo ya Menejimenti ya Elimu Bagamoyo (ADEM).  

 

(c) Mradi wa Kuimarisha Elimu na  Stadi za Kazi ili Kuzalisha Ajira  

Mradi unalenga kujenga mifumo na uwezo katika kutoa Mafunzo na Stadi za Kazi 

katika ngazi zote (Strengthening the Institutional capacity and Skills Development 

systems). Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 52.8 fedha za nje kwa 

ajili ya: kuunda Baraza la Taifa na Maendeleo ya Stadi za Kazi;  kuanzisha Mfuko wa 

Maendeleo ya Stadi za Kazi; kuanzisha mfumo wa utoaji wa ruzuku za mafunzo ya 

stadi za kazi kwa vijana 500 waliokosa fursa za masomo ya ufundi na stadi za kazi; 

kuimarisha  vyuo vya maendeleo ya wananchi 20  ili viweze kutoa mafunzo ya stadi 

za kazi; na kuanzisha mfumo wa takwimu (Management Information System) kwa 

ajili ya kutunza na kuchakata taarifa za Stadi za Kazi nchini.  

 

4.6.3 Elimu ya Juu 

 

(a) Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 427.873 zimetengwa kwa ajili ya mikopo kwa 

wanafunzi 124,884 ikijumuisha wanafunzi 29,328 wa mwaka wa kwanza na 93,295 

wanaoendelea na masomo na wanafunzi 2,261 watakaopewa ruzuku. Kati ya fedha 

hizo, shilingi bilioni 327.554 zinatokana na mfuko mkuu wa Serikali na shilingi bilioni 
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100.319 zinatokana na marejesho kutoka kwa wanufaika wa mikopo. 

 

(b) Mradi wa Ukarabati na Upanuzi wa Maktaba ya Mkoa - Dodoma 

Mradi unalenga kuwapatia wananchi fursa ya kupata maarifa na ujuzi kwa kujisomea 

vitabu. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi milioni 500 fedha za ndani kwa 

ajili ya ukarabati na upanuzi wa maktaba ya mkoa wa Dodoma. 

 

(c) Mradi wa Ukarabati na Upanuzi wa Vyuo vya Ualimu  

Mradi unalenga kuboresha mazingira ya kufundishia na kujinfunzia. Katika mwaka 

2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 17.741 fedha za nje kwa ajili ya kukamilisha 

upanuzi na ukarabati wa vyuo vya ualimu vya Kitangali, Shinyanga, Mpuguso na 

Ndala ili kuongeza idadi ya walimu wa shule za msingi na sekondari ambapo 

vitakapokamilika vyuo hivi vitakuwa na uwezo wa kuchukua walimu 3300 na zaidi. 

 

(d) Ukarabati na Upanuzi wa Vyuo Vikuu 

(a) Mradi wa Ujenzi wa Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam: Mradi 

unalenga kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia. Katika 

mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani kwa ajili 

ya kukamilisha ujenzi wa  jengo la ghorofa 10 (DIT Teaching Tower) 

lenye maabara 6 zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 54 kila moja, 

kumbi za mihadhara 2 zenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 200 kila 

moja, madarasa 6 yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 40 kila moja, 

madarasa 3 yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 80 kila moja pamoja 

na ofisi 14 za walimu.  

(b) Mradi wa Ujenzi na Upanuzi wa Chuo Kikuu Mzumbe: Mradi 

unalenga kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia. Katika 

mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 1 fedha za ndani kwa ajili 

ya ujenzi wa bweni la chuo katika Kampasi ya Morogoro.  

(c) Mradi wa Ukarabati na Upanuzi wa Chuo Kikuu Ardhi: Mradi 

unalenga kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ili 

kuzalisha wataalamu wenye weledi na umahiri kwa kuimarisha 

ujifunzaji kwa vitendo. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi 

bilioni 2 fedha za ndani kwa ajili ya ujenzi wa maabara itakayokuwa na 

matumizi mbalimbali (Multi Purpose Laboratory) pamoja na ukarabati 

wa Hosteli za wanafunzi. 

(d) Mradi wa Ukarabati na Upanuzi wa Chuo Kikuu cha Kilimo 

Sokoine:  Mradi unalenga kuboresha mazingira ya kufundishia na 

kujifunzia. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 2 fedha 

za ndani kwa ajili ya kukarabati kumbi za mihadhara, Maabara na 

Hosteli za wanafunzi. 

(e) Mradi wa Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 

Shirikishi Muhimbili: Mradi unalenga kuboresha mazingira ya 
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kufundishia na kujifunzia. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi 

bilioni 1 fedha za ndani kwa ajili ya ukarabati wa Hosteli za wanafunzi 

pamoja na jengo la utawala katika chuo cha MUHAS. 

(f) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Dar es 

salaam – Kampasi ya Dar es Salaam: Mradi unalenga kuboresha 

mazingira ya kufundishia na kujifunzia. Katika mwaka 2017/18 

zimetengwa shilingi bilioni 5.5 fedha za ndani kwa ajili ya kuongeza 

ghorofa 2 zaidi katika mabweni.  

(g) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha Sayansi na 

Teknolojia Mbeya: Mradi unalenga kuboresha mazingira ya 

kufundishia na kujifunzia. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi 

bilioni 3 fedha za ndani kwa ajili ya ujenzi wa maktaba, maabara, 

madarasa na ofisi.  

(h) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Huria: Mradi 

unalenga kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia. Katika 

mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 1 fedha za ndani kwa ajili 

ya ukarabati wa miundombinu ya kampasi za mikoa ya Ruvuma, 

Rukwa, Kilimanjaro, Singida, Mara, na Pwani.  

 

(e) Mradi wa Kuimarisha Utafiti, Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 

Mradi unalenga kuboresha uhawilishaji teknolojia na ubunifu. Katika mwaka 2017/18 

zimetengwa shilingi bilioni 10 fedha za ndani kwa ajili ya kuimarisha na kutegemeza 

sayansi, teknolojia utafiti na ubunifu kupitia Tume ya Sayansi na Teknolojia.  

Maeneo yatakayoimarishwa ni pamoja na kuendeleza na kuanzisha atamizi za 

ubunifu; kudhamini  watafiti kutoka Taasisi za utafiti za umma kusoma shahada za 

uzamivu katika vyuo vya ndani ya nchi pamoja na kuimarisha mfumo wa kuhawilisha 

teknolojia kutoka makampuni ya uwekezaji kutoka ndani na nje ya nchi ili kujenga 

uwezo wa ndani katika uendelezaji na uhawilishaji wa teknolojia kuendeleza atamizi 

za ubunifu; kudhamini  watafiti kutoka Taasisi za utafiti za umma kusoma shahada 

za uzamivu katika vyuo vya ndani ya nchi pamoja na kuimarisha mfumo wa 

kuhawilisha teknolojia kutoka makampuni  ya uwekezaji kutoka ndani na nje ya nchi 

ili kujenga uwezo wa ndani katika uendelezaji na uhawilishaji wa teknolojia. 

 

(f) Mradi wa Ujenzi wa Maabara ya Mionzi ya Nguvu za Atomiki 

Mradi unalenga kuimarisha matumizi salama ya Nguvu za Atomiki  nchini. Katika 

mwaka 2017/18 shilingi  bilioni 1.5 zimetengwa kwa ajili ya kujenga maabara ya 

kisasa ili kuimarisha mfumo wa ukaguzi na udhibiti wa mionzi ya nguvu za atomiki 

katika mazingira na kuimarisha uwezo wa Tume ya Taifa ya Nguvu za Atomiki. Vile 

vile, Tume inatarajia kukamilisha upembuzi yakinifu wa mradi wa ujenzi wa mtambo 

wa multipurpose irradiation facility kwa lengo la kuthibiti upotevu wa vyakula baada 

ya kuvunwa (Post haverst losses). 
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4.6.4 Afya na Maendeleo ya Jamii 

 

4.6.4.1 Mradi wa Kuboresha Hospitali za Rufaa  

(a) Hospitali ya Rufaa Mbeya: Mradi unalenga kuendelea na ujenzi na ununuzi 

wa vifaa katika hospitali ya rufaa ya Mbeya. Katika mwaka 2017/18 

zimetengwa shilingi bilioni 2 fedha za ndani kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa 

ghorofa 2 za jengo la mionzi na ununuzi wa vifaa tiba.  

(b) Hospitali ya Rufaa Mtwara: Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi 

bilioni 2 fedha za ndani kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa hospitali.  

(c) Hospitali  ya  Magonjwa ya Kuambukiza Kibong'oto: Katika  mwaka  

2017/18  zimetengwa  shilingi  bilioni 1 fedha za ndani kwa ajili  ya 

kukamilisha  ujenzi  wa  wodi.  

(d) Hospitali ya Mirembe na Isanga: Katika mwaka 2017/18 zimetengwa 

shilingi bilioni 1 fedha za ndani kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa uzio na 

uboreshaji wa miundombinu ya Mirembe na mipaka ya Itega.  

(e) Taasisi ya Saratani Ocean Road: Katika mwaka 2017/18 zimetengwa 

shillingi bilioni 14.5 fedha za ndani kwa ajili ya ununuzi wa mashine (PET 

SCAN machine) ya uchunguzi wa kansa.  

(f) Hospitali ya Taifa Muhimbili: Katika mwaka 2017/18  zimetengwa shilingi  

bilioni  4  fedha  za  ndani kwa  ajili  ya  kununua  vifaa  tiba.  

(g) Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI): Katika mwaka 2017/18 zimetengwa 

shilingi bilioni 3.8 fedha za ndani kwa ajili ya ununuzi wa vifaa tiba na kulipa 

deni la Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya.  

(h) Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI): Katika mwaka 2017/18 

zimetengwa shilingi bilioni 2 fedha za ndani kwa ajili ya ununuzi wa vifaa tiba. 

(i) Hospitali ya Bugando: Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi milioni 

500 fedha za ndani kwa ajili ya kununua vifaa tiba.  

(j) Hospitali ya KCMC: Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi milioni 500 

fedha za ndani kwa ajili ya ununuzi wa vifaa tiba. 

(k) Hospitali ya Benjamini Mkapa: Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi 

bilioni 2 fedha za ndani kwa ajili ya ujenzi wa uzio wa hospitali, ununuzi wa 

eneo kwa jili ya nyumba za wafanyakazi na ununuzi wa vifaa tiba. 

 

4.6.4.2 Mradi  wa  Kuboresha Upatikanaji wa Dawa,  Vifaa  Tiba  na  

Vitendanishi  

Mradi  unalenga  kuboresha  hali  ya  upatikanaji  wa  dawa,  vifaa,  vifaa  tiba na 

vitendanishi nchini. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 236 fedha za 

ndani kwa ajili ya ununuzi na usambazaji wa dawa, vifaa, vifaa  tiba  na  vitendanishi  

katika  vituo  vyote  vya  umma  vya  kutolea huduma za afya. 

  

4.6.4.3 Mradi wa Kudhibiti  Magonjwa  ya  Kuambukiza   

Mradi unalenga kuimarisha huduma za kupambana na kudhibiti magonjwa ya 
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kuambukiza kupitia huduma za chanjo, na afya mipakani. Katika mwaka 2017/18 

zimetengwa shilingi bilioni 32 fedha za ndani kwa ajili ya kudhibiti magonjwa ya 

kuambukiza na ununuzi wa chanjo. 

 

4.6.4.4 Mradi wa Kupunguza Vifo vya Uzazi (SMRP) 

Mradi unalenga kupunguza vifo vya akina mama vitokanavyo na uzazi. Katika mwaka 

2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 10.6 fedha za ndani kwa ajili ya ujenzi wa vituo 

vya damu salama, upanuzi wa vituo vya kutolea huduma za afya nchini ili viweze 

kutoa huduma za upasuaji wa dharura wakati wa kujifungua, na mchango wa 

Serikali (matching fund) ili kuwezesha wananchi 500,000 kujiunga na CHF. 

 

4.6.4.5 Mradi wa kuboresha vyuo vya Mafunzo ya Afya  

Mradi unalenga kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika vyuo vya 

mafunzo ya afya. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 3 fedha za ndani 

kwa ajili ya ukarabati na upanuzi wa miundombinu ya vyuo vya mafunzo ya afya 

nchini. 

 

4.6.5 Maji Safi, Mazingira na Tabianchi 

 

4.6.5.1 Miradi ya Kuboresha Huduma za Maji Vijijini 

Mradi unalenga kuwapatia maji safi na salama wananchi waishio vijijini kwa 

kukamilisha miradi inayoendelea na kuanza utekelezaji wa miradi mipya ya vijiji 10 

katika Halmashauri zote nchini. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 

156.4 fedha za ndani na shilingi bilioni 17.835 fedha za nje  kwa ajili ya ujenzi wa 

miradi ambayo haijakamilika, kujenga miradi mipya, kupanua miradi na kukarabati 

miundombinu ya maji iliyochakaa. Vile vile, shilingi bilioni 12.483 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha ujenzi na ukarabati wa mabwawa 10 ya maji 

vijiji vya Kidete (Kilosa-Morogoro), Sekeididi (Kishapu-Morogoro), Iguluba (Iringa), 

Habiya (Itilima-Simiyu), Wegero (Butiama-Mara), Kawa (Nkasi-Rukwa), Mwanjoro 

(Meatu-Simiyu), Nanja (Monduli-Arusha), Masuguru (Bagamoyo-Pwani) na Matwiga 

(Chunya-Mbeya).   

 

4.6.5.2 Mradi wa Kuboresha Huduma za Maji, Dar es Salaam 

Mradi unalenga kukamilisha utekelezaji wa miradi inayoendelea na kuanza 

utekelezaji wa miradi mipya chini ya Mpango Maalum wa kuboresha huduma ya maji 

katika Jiji la Dar es Salaam. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 25 

fedha za ndani na shilingi bilioni 45 fedha za nje kwa ajili ya kujenga matenki na 

kulaza mabomba ya kusambaza maji katika maeneo yanayohudumiwa na DAWASA 

ambayo hayana mtandao wa mabomba katika jiji la Dar es Salaam na miji ya Kibaha 

na Bagamoyo; kusambaza maji kutoka katika visima virefu vya Kimbiji na Mpera 

katika maeneo ya Mkuranga, Chamazi, Msongola, Chanika, Gongolamboto, Pugu, 

Kitunda, Uwanja wa Ndege, Kinyerezi, Vituka, Kiwalani na Vingunguti.  
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4.6.5.3 Mradi wa Maji Ziwa Victoria 

Mradi unalenga kuboresha huduma za maji katika maeneo ya kwenda Nzega, 

Igunga, Tabora na Sikonge kutoka Ziwa Victoria. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa 

shilingi bilioni 1 fedha za ndani na shilingi bilioni 20 fedha za nje kwa ajili ya ujenzi 

wa bomba kuu kutoka Kijiji cha Solwa; na Ulazaji wa mabomba na ukarabati wa 

mitandao ya usambazaji maji katika miji ya Tabora, Igunga, Nzega, Sikonge na Uyui 

pamoja na vijiji vipatavyo 89 vilivyopo kilomita 12 kutoka bomba kuu. Vile vile, 

zimetengwa shilingi bilioni 13 fedha za ndani kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya kutoa 

maji ziwa Victoria kwenda miji ya Kagongwa, Isaka na Tinde; Kwimba, Malampaka, 

Sumve na Maswa; Busega, Bariadi, Langabilili na Mwanhunzi; na Mwadui, Kishapu, 

Kolandoto na Maganzo. Kazi zitakazofanyika ni; ujenzi wa kitekeo, ujenzi wa 

mitambo ya kutibu majisafi, ujenzi wa tanki kuu la maji eneo la Ngasamo la ujazo 

wa lita milioni 30 na  ulazaji wa bomba kuu kutoka ziwa Victoria hadi miji husika 

pamoja na ulazaji wa mabomba ya usambazaji maji kwenye miji hiyo.  

 

4.6.5.4 Miradi ya Kuboresha Huduma za Maji Mijini 

Mradi unalenga kukamilisha miradi 6 katika miji mikuu ya mikoa ya Mtwara, 

Sumbawanga, Lindi, Kigoma, Musoma na Babati. Katika mwaka 2017/18 

zimetrengwa shilingi bilioni 11.4 fedha za ndani na shilingi bilioni 24 fedha za nje 

kwa ajili ya:  

(a) Musoma: kukamilisha ujenzi wa chanzo (intake) cha maji; kukamilisha ujenzi 

wa chujio la kusafisha maji; kulaza bomba kuu la kusafirisha maji; kulaza 

mabomba ya kusambaza maji na ujenzi wa eneo la kumwaga majitaka (sluge 

digester).  

(b) Mtwara na Babati: uboreshaji wa chujio la majisafi na upanuzi wa mtandao 

wa majisafi katika Miji hiyo na uboreshaji wa usafi wa mazingira katika Miji ya 

Mtwara, Babati, Lindi, Kigoma na Sumbawanga.  

(c) Manispaa ya Kigoma/Ujiji: Kukamilisha ujenzi kitekeo cha maji, ujenzi wa 

pumping station, ujenzi wa matanki 6 ya maji yenye jumla ya mita za ujazo 

10,500, ulazaji wa mabomba ya usambazaji maji yenye urefu wa kilomita 

122.8, ulazaji wa bomba kuu lenye urefu wa kilomita 16.9, na ujenzi wa 

mabwawa 2 ya kutibu majitaka.  

(d) Lindi: Kukamilisha; ujenzi wa chujio la maji lenye uwezo wa kusafisha maji 

mita za ujazo 7,500 kwa siku, ujenzi wa matanki mawili maeneo ya Mtanda 

na Central ya maji yenye ukubwa wa mita za ujazo 3,000 na 2,000, ulazaji wa 

bomba kuu la maji umbali wa kilomita 11.5 na mabomba ya usambazaji maji 

umbali wa kilomita 27 na ujenzi wa mabwawa mawili ya kutibu majitaka:  

(e) Sumbawanga: Kukamilisha; ujenzi wa chujio la maji na ulazaji wa mabomba 

ya usambazaji maji kilometa 25. Kukamilisha na kuendelea kupanua miradi ya 

maji katika miji mikuu ya Mikoa mipya ya Geita, Simiyu, Njombe, Katavi na 

Songwe.  

(f) Mpanda: Kutekeleza mradi wa kuboresha huduma ya majisafi katika mji wa 
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Mpanda. Mradi huu utakapokamilika jumla ya wakazi 60,000 watanufaika.  

(g) Bariadi: Kukamilisha ujenzi wa matanki mawili ya maji katika maeneo ya 

Somanda na Sima (lita 135,000) na (lita 680,000).  

 

Vile vile, zimetengwa shilingi bilioni 47 fedha za ndani na shilingi bilioni 26 fedha za 

nje kwa ajili ya ujenzi wa miradi katika miji midogo na miji mikuu ya wilaya tisa (9) 

ya Kisarawe, Chunya, Orkesumet, Ilula, Makambako, Korogwe, Tunduma, Mangaka 

na Omulushaka/Kayanga yenye uhaba mkubwa wa maji pamoja na kuanza 

upembuzi yakinifu na usanifu wa kina katika makao makuu ya Wilaya mpya za 

Songwe, Tanganyika, Kibiti na Malinyi.  

 

4.6.5.5 Miradi Mikubwa ya Maji ya Kitaifa 

Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 13 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 6 fedha za nje kwa ajili ya ukarabati wa mifumo ya maji katika miradi ya 

kitaifa ya Mugango-Kiabakari, Makonde, Wanging‘ombe, Maswa na kupanua mifumo 

ya usambazaji maji katika miradi ya kitaifa ya Masasi-Nachingwea, Chalinze na 

Kahama/Shinyanga na mradi wa kutoa maji mto Malagarasi kwenda miji ya Kaliua, 

Urambo na Nguruka.  

 

4.6.5.6 Mradi wa Kutoa maji Mto Ruvuma kwenda Mtwara-Mikindani 

Mradi unalenga kuboresha upatikanaji wa huduma za maji katika Manispaa ya 

Mtwara – Mikindani. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 1 fedha za 

ndani kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa kutoa maji kutoka mto Ruvuma kwenda 

Manispaa ya Mtwara-Mikindani.  

 

4.6.5.7 Mradi wa Ujenzi wa Mabwawa ya Maji 

Mradi unaelnga kuobresha huduma za maji katika miji ya Morogoro, Dodoma, Iringa, 

Nzega, na Monduli. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 14.893 fedha 

za ndani na shilingi bilioni 3 fedha za nje kwa ajili ya kulipa fidia na kuanza ujenzi wa 

mabwawa makubwa ya Kimkakati ya Kidunda (Morogoro), Farkwa (Dodoma) na 

Ndembera (Iringa) na kukarabati mabwawa manne ya ukubwa wa kati ambayo ni 

Nkiniziwa na Itobo (Nzega), Lemioni na Enguikment II (Monduli). 

 

4.6.6 Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

 

4.6.6.1 Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 

Mfuko unalenga kuwawezesha viajana kiuchumi ili waweze kujiajiri na kuwa 

wajasiliamali.  Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 1 fedha za ndani 

kwa ajili ya kutoa mikopo kwa vikundi vya vijana vikiwemo vikundi vya wenye 

ulemavu kulingana na miradi iliyobuniwa na vikundi hivyo; kujenga uwezo wa vijana, 

Maofisa vijana wa Halmashauri na Viongozi wa SACCOS za Vijana kuhusu uanzishaji 

na usimamizi endelevu wa SACCOS; na kufanya tathmini na ufuatiliaji wa miradi ya 



 

 

 

 Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2017/18 110 
 

mfuko wa Maendeleo ya Vijana. 

 

4.6.6.2 Programu ya Kukuza Ujuzi 

Programu itaendelea kutekeleza malengo ya Kukuza Ujuzi na Stadi za Kazi katika 

viwanda, kilimo-biashara, utalii, usafirishaji, TEHAMA na Madini hususan Mafuta na 

gesi ili nchi ijitosheleze na Nguvu kazi yenye ujuzi unaohitajika katika uchumi wa 

Viwanda. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 15 fedha za Maendeleo za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya kutekeleza Programu ya Kukuza Ujuzi Nchini. Kazi 

zitakazotekelezwa ni pamoja na:- kutoa mafunzo ya ujuzi na stadi za kazi  kwa 

kushirikiana na Waajiri wa Sekta Binafsi kwa watu 18,600 wakiwemo watu wenye 

uelamavu 4,600 kupitia uanagenzi (Apprentiship); kutoa mafunzo kwa vitendo baada 

ya kuhitimu kwa watu 4,000; kurasimisha ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi 

(RPL) kwa watu 7,500 na kutoa mafunzo ya kuongeza ujuzi kwa wafanyakazi 

waliopo kazini kwa watu 5,000. 

  

4.6.7 Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

 

4.6.7.1 Mradi wa Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dodoma  

Mradi unalenga kujenga kiwanja cha michezo katika mkoa wa Dodoma. Katika 

mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 1 fedha za ndani kwa ajili ya malipo ya 

fidia kwa wananchi wanaomiliki ardhi katika eneo la mradi ili kuwezesha upatikanaji 

wa eneo la mradi. 

 

4.6.7.2 Mradi wa Upanuzi wa Usikivu wa TBC  

Mradi unalenga kuimarisha shirika la utangazaji la Tanzania. Katika mwaka 2017/18 

zimetengwa shilingi bilioni 3 kwa ajili ya kufunga MPEG-4 DVB-S/S2 earth station 

satellite system katika kituo cha Dodoma; kuimarisha mfumo wa umeme katika 

studio na mitambo ya kurusha matangazo; ujenzi wa vituo 11 vya redio za FM kwa 

ajili ya kuongeza usikivu katika miji 12 nchini; na ununuzi wa mitambo ya masafa ya 

kati yenye uwezo zaidi. 

 

4.7 Mazingira ya Uendeshaji Biashara na Uwekezaji  

 

4.7.1 Ardhi, Nyumba na Makazi 

 

4.7.1.1 Programu ya Umilikishaji wa Ardhi  

Programu hii inalenga kumilikisha vipande vya ardhi ili kupunguza migogoro 

inayotokana na ardhi. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 2 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 8 fedha za nje zitakazotolewa na SIDA, DANIDA na DFID kwa 

ajili ya kupanga, kupima na kumilikisha vipande 80,000 vya ardhi na kuwapatia Hati 

za Hakimiliki za Kimila (CCRO‘s) katika wilaya za Kilombero, Ulanga na Malinyi; 

kuandaa Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya Vijiji 40, na kuwezesha utekelezaji wa 

Programu hii ya mfano katika wilaya za Kilombero, Ulanga na Malinyi. 
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4.7.1.2 Programu ya Kupanga, Kupima na Umilikishaji wa Ardhi   

Programu hii inalenga kuainisha matumizi sahihi ya ardhi ili kupunguza migogoro 

inayotokana na ardhi. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 8 kwa ajili 

ya Kuimarisha Mfuko wa Fidia; kutoa Hati za Kumiliki Ardhi 400,000; kutoa Hatimiliki 

za Kimila 500,000; na kupima mipaka ya vijiji 500 na kuviandalia mipango ya 

matumizi ya ardhi na kuimarisha Mfuko wa Fidia wa Ardhi (Land Compensation 

Fund). 

 

4.7.1.3 Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa  

Mradi unalenga kuimarisha mipaka sita (6) ya Tanzania na nchi za jirani. Katika 

mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 4.4 kwa ajili ya kuimarisha mipaka 6 ya 

kimataifa ili kutimiza Azimio lililotolewa na Umoja wa Afrika lililozitaka nchi zote za 

Afrika. 

 

4.7.1.4 Mradi wa Kuimarisha Ushindani wa Sekta Binafsi – Ardhi   

Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 1 fedha za ndani kama mchango 

wa Serikali (counter part fund) kwa ajili ya kuratibu ujenzi wa Mfumo Unganishi wa 

Kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za ardhi (Integrated Land Management 

Information System  - ILMIS); kuimarisha utoaji wa huduma za vituo vyote vya 

Continous Operating Reference Station (CORS); kuendelea na urasimishaji wa mali 

kwa kutoa hati miliki katika Miji ya Mwanza na Dar es Salaam; na kuimarisha mfumo 

wa ufuatiliaji na tathmini. 

 

4.7.2 Miundombinu 

 

4.7.2.1 Reli  

(a) Miundombinu ya Reli ya Kati 

Lengo la mradi huu ni kuboresha njia ya reli ya kati kwa kujenga reli mpya pamoja 

na kukarabati reli reli iliyopo. Katika mwaka 2017/18 Mfuko wa reli umetengewa 

jumla shilingi bilioni 218.569 fedha za ndani kwa ajili ya ujenzi wa reli ya standard 

gauge pamoja ukarabati wa reli iliyopo.  

 

(b) Ukarabati wa miundombinu ya reli ya TAZARA  

Lengo la mradi ni kuboresha usafiri wa treni kwa njia ya TAZARA. Katika mwaka 

2017/18 shilingi billioni 10 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kutekeleza kazi 

zifuatazo: Ukarabati na uimarishaji wa miundombinu ya njia kuu ya reli iliyopo; 

Kununua Traction Motor 90 kwa ajili ya injini 15 zitakazokarabatiwa; Matengenezo 

na ukarabati wa vichwa vya teni vilivyopo, mitambo, mabehewa ya mizigo na ya 

abiria; Ukarabati wa majengo ya karakana ya Dar es Salaam, mitambo, vifaa na 

mashine mbalimbali ikijumuisha karakana ya Mbeya, kiwanda cha kokoto na 

uzalishaji wa mataruma ya zege cha Kongolo; ukarabati wa  mabehewa 21 ya 

kusafirisha abiria katika treni za mjini Dar es Salaam na treni ya Udzungwa inayo 
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hudumia kati ya stesheni za Mlimba – Kidatu - Makambako; na kufanya upembuzi 

yakinifu wa kujenga mchepuko wa njia ya reli kati ya Mlowo na Magamba. 

 

(c) Ujenzi wa reli mpya ya Mtwara – Mbambabay 

Lengo la mradi ni kujenga njia ya reli kati ya Mtwara – Mbambabay na matawi ya 

Mchuchuma na Liganga kwa kiwango cha kimataifa (standard gauge). Katika mwaka 

2017/18 shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: kukamilisha 

upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa njia ya reli kati ya Mtwara – Mbambabay 

na matawi ya Mchuchuma na Liganga kwa kiwango cha kimataifa (standard gauge) 

na kumtafuta Transaction Advisor atakayekuwa na jukumu la kuunadi mradi na 

kutafuta fedha za ujenzi wa reli hiyo kwa njia ya PPP. 

 

(d) Tanga – Arusha – Musoma na Minjingu - Engaruka 

Mradi unalenga kuboresha na kujenga njia ya reli kati ya Tanga – Arusha na Arusha 

- Musoma kwa kiwango cha Kimataifa (Standard Gauge). Katika mwaka 2017/18 

shilingi bilioni 1 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha upembuzi 

yakinifu na usanifu wa awali wa ujenzi wa njia ya reli kwa standard gauge kati ya 

Arusha – Musoma, pamoja na matawi yake kwenda Engaruka na Minjingu pamoja 

na kuweka uzio kwa ajili ya kulinda miundombinu ya reli ya zamani iliyopo kutoka 

Tanga – Moshi na Arusha kutokana na kukithiri kwa biashara ya vyuma chakavu. 

 

(e) Usafiri wa reli jijini Dar es Salaam.  

Lengo la mradi huu ni kuboresha usafiri wa abiria na kupunguza msongamano wa 

magari katika Jiji la Dar es Salaam, kwa kutumia usafiri wa treni ya abiria. Katika 

mwaka 2017/18 shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuendelea 

na kazi ya  upembuzi yakinifu wa ujenzi wa njia mpya za reli Jijini Dar es Salaam, 

zikiwemo zile za kwenda maeneo ya Pugu kupitia uwanja wa Ndege wa Julius 

Nyerere, Mbagala/Chamazi, Luguruni/Kibaha na Bunju/Bagamoyo; kumpata 

Transaction Advisor na  kuboresha miundombinu katika stesheni za Ubungo na 

Pugu.  

 

4.7.2.2 Barabara na Madaraja  

 

a. Barabara zenye kufungua fursa za Kiuchumi  

 

(i) Barabara ya Kidahwe – Kanyani – Kasulu – Kibondo – Nyakanazi 

(km 310): Mradi ulilenga kujenga barabara ya Kidahwe – Kanyani – Kasulu – Kibondo 

– Nyakanazi (km 310) kwa kiwango cha lami. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 10.539 

zilitengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Kidahwe – Kasulu (km 50) na 

Nyakanazi – Kibondo (km 50)  pamoja na kukamilisha mapitio ya usanifu wa kina na kuanza 

maandalizi ya ujenzi sehemu ya Kibondo – Kasulu – Manyovu (km 210). 

 

(ii) Barabara ya Itoni – Mkiu – Ludewa – Manda (km 211): Mradi unalenga 
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kujenga barabara ya Itoni – Mkiu - Ludewa – Manda (km 211) kwa kiwango cha 

lami. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 8.47 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili 

ya kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Lusitu – Mawengi yenye urefu wa km 50.  

 

(iii) Tabora – Ipole – Koga – Mpanda (km 359): Mradi unalenga kujenga 

barabara ya Tabora – Ipole – Koga – Mpanda (km 359) kwa kiwango cha lami. 

Ujenzi wa mradi huu umegawanyika katika sehemu mbili; Tabora – Sikonge (Tabora 

– Usesula – km 30) na Sikonge (Usesula) –– Ipole – Koga – Mpanda (km 329). 

Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 6.38 fedha za ndani na shilingi bilioni 101.54 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya: kuanza ujenzi wa barabara hii kwa sehemu ya 

Sikonge (Usesula) –– Ipole – Koga – Mpanda na kuendelea na ujenzi wa Sehemu ya 

Tabora – Sikonge (Usesula), km 30 

 

(iv) Barabara ya Mbeya – Makongolosi – Rungwa – Itigi - Mkiwa (km 

528): Mradi unalenga kujenga barabara ya Mbeya hadi Makongolosi (km 115) 

pamoja na barabara ya Makongolosi – Rungwa – Itigi – Mkiwa (Km 413) kwa 

kiwango cha lami. Ujenzi wa barabara hii umegawanyika katika sehemu tatu ambazo 

ni: Mbeya – Lwanjilo (km 36); Lwanjilo-Chunya (km 36) na Chunya – Makongolosi 

(km 43). Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 19.11 fedha za ndani zimetengwa 

kwa ajili ya: kulipa sehemu ya madai ya wakandarasi wa barabara ya Mbeya – 

Lwanjilo na Lwanjilo – Chunya; na kuanza ujenzi wa sehemu ya Chunya – 

Makongolosi na Noranga – Itigi – Mkiwa (km 57). 

 

(v) Barabara ya Manyoni – Itigi – Tabora (km 259.7): Mradi unalenga 

kujenga barabara ya Manyoni – Itigi – Tabora kwa kiwango cha lami. Ujenzi wa 

barabara hii umegawanyika katika sehemu tatu ambazo ni: Manyoni – Itigi – Chaya 

(km 89.35); Tabora – Nyahua (km 85); na Nyahua - Chaya (km 85). Katika mwaka 

2017/18 shilingi bilioni 49.48 zimetengwa kwa ajili ya: kuendelea na ujenzi wa 

sehemu za Tabora – Nyahua na kuanza ujenzi wa barabara ya Nyahua – Chaya. 

 

(vi) Barabara ya Dodoma – Babati (km 261) na barabara ya Handeni - 

Kibereshi - Kijungu - Kibaya - Njoro - Olboloti - Mrojo Chini - Dalai - Bicha 

- Chambalo - Chemba - Kwa Mtoro – Singida (km 460): Mradi unalenga 

kujenga barabara ya Dodoma – Kondoa – Babati (km 261) kwa kiwango cha lami. 

Utekelezaji wa mradi huu umegawanyika katika sehemu nne ambazo ni: Dodoma – 

Mayamaya (km 43), Mayamaya – Mela (km 99.35), Mela – Bonga (km 88.8) na 

Bonga – Babati (km 19.2) kwa upande wa barabara ya Dodoma - Babati. Katika 

mwaka 2017/18 shilingi bilioni 16.54 fedha za ndani na shilingi bilioni 124.25 fedha 

za nje zimetengwa kwa ajili ya kulipa madai ya wakandarasi wa sehemu za Dodoma 

– Mayamaya na Bonga – Babati, kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Mayamaya – 

Mela na Mela – Bonga na kuanza maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Handeni - 

Kibereshi - Kijungu - Kibaya - Njoro - Olboloti - Mrojo Chini - Dalai - Bicha - 
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Chambalo - Chemba - Kwa Mtoro – Singida. 

 

(vii) Barabara ya Iringa – Dodoma (km 260): Mradi unalenga kujenga 

barabara ya Dodoma – Mtera – Iringa (km 260) pamoja na barabara ya mchepuo ya 

Iringa (Iringa Bypass) kwa kiwango cha lami. Mradi huu unagharamiwa kwa fedha 

za mkopo nafuu kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Shirika la Kimataifa 

la Maendeleo la Japan (JICA). Utekelezaji wa mradi huu umegawanywa katika 

sehemu tatu ambazo ni: Iringa – Migori (km 95.2); Migori – Fufu Escapment (km 

93.8) na Fufu Escapment – Dodoma (km 70.9). Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 

4.57 fedha za ndani  na shilingi bilioni 8.67 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya 

kulipa sehemu za madai ya Wakandarasi wa barabara ya Migori – Fufu Escarpment, 

Iringa-Migori na Fufu Escarpment – Dodoma pamoja na kuanza ujenzi wa Iringa 

Bypass. 

 

(viii) Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu/Loliondo - Mto wa Mbu 

(km 338): Mradi unalenga kujenga barabara kwa kiwango cha lami. Ujenzi wa 

barabara hii unatekelezwa kwa sehemu zifuatazo: sehemu ya Loliondo – Mto wa 

Mbu (km 213) na Makutano – Natta – Mugumu (km 125). Katika mwaka 2017/18 

shilingi bilioni 7.66  fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya  kuendelea na ujenzi wa 

kiwango cha lami kwa sehemu ya Makutano – Natta (Sanzate) na kuanza ujenzi 

sehemu ya Natta – Mugumu na Mto wa Mbu – Loliondo sehemu ya Loliondo (Waso) 

– Sale (km 50). 

 

(ix) Barabara ya Kigoma – Kidahwe – Uvinza – Kaliua – Tabora (Km 

491): Mradi unalenga kujenga kwa kiwango cha lami barabara kati ya Kigoma na 

Tabora (km 443), ujenzi wa daraja la Mto Malagarasi na barabara za maingilio ya 

daraja (km 48). Mradi huu pia unahusisha ujenzi wa barabara za Kidahwe – Uvinza 

(km 76.6), Tabora – Ndono (km 42), Ndono – Urambo (km 52), Kaliua – Kazilambwa 

(km 56), Uvinza – Malagarasi (km 51.10), Urambo – Kaliua (km 33) na Kazilambwa – 

Chagu (km 40). Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 23.79 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 25.00 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya: kulipa madai ya 

Makandarasi wa daraja la Mto Malagarasi, Tabora – Ndono, Kidahwe – Uvinza na 

Ndono – Urambo. Pia fedha zilizotengwa zitahusisha kuendelea na ujenzi wa sehemu 

ya Kaliua – Kazilambwa; na  kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami barabara za Uvinza 

– Malagarasi na Urambo - Kaliua.  

 

b. Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani  

(i) Barabara ya Nyanguge – Musoma (km 183) na Mchepuo wa Usagara 

– Kisesa (km 17) na Bulamba – Kisorya (km 51):  Mradi unalenga kukarabati 

barabara ya Nyanguge – Simiyu/Mara Border (km 80), Simiyu/Mara Border – 

Musoma (km 85.5) na ujenzi kwa kiwango cha lami ya mchepuo wa Usagara – 

Kisesa (km 17). Aidha, mradi huu unahusisha ujenzi kwa kiwango cha lami barabara 
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za Nansio – Kisorya – Bunda (sehemu ya Kisorya – Bulamba (km 51)), Nyamuswa – 

Bulamba (km 55), Musoma - Makojo - Busekela (km 92), barabara za kupunguza 

msongamano katika jiji la Mwanza na barabara ya Makutano - Sirari (km 83). 

 

Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 25.03  zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa 

barabara ya Nyangunge – Simiyu/Mara Border; kuendelea na kazi za ujenzi katika 

barabara za Kisesa – Usagara (Mwanza bypass), Nansio – Kisorya – Bunda – 

Nyamuswa (sehemu ya Kisorya – Bulamba) na barabara za kupunguza msongamano 

katika jiji la Mwanza (Upanuzi wa barabara ya kwenda Uwanja wa Ndege wa 

Mwanza); kuanza ujenzi wa barabara za Nyamuswa – Bulamba, Musoma – Makojo – 

Busekela na kuendelea na ukarabati wa barbara ya Makutano – Sirari. 

 

(ii) Barabara ya Marangu – Tarakea –  Kamwanga/Bomang’ombe – 

Sanya Juu (Km 173): Mradi unalenga kujenga na kukarabati kwa kiwango cha 

lami barabara za Marangu – Tarakea –  Kamwanga/Bomang‘ombe – Sanya Juu, 

Arusha – Moshi – Holili (km 140), KIA - Mererani (km 26), Kwa Sadala – Masama – 

Machame Junction (km 16.0) na Kiborloni – Kiharara – Tsuduni – Kidia (km 10.8) 

 

Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 12.8 fedha za ndani  na shilingi bilioni 38.57 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kulipia sehemu ya malipo ya mwisho ya 

Wakandarasi wa barabara za Rombo Mkuu – Tarakea, Marangu – Rombo Mkuu na 

Mwika – Kilacha; kuanza ujenzi wa barabara za Kwa Sadala – Masama - Machame 

Junction (Masama - Machame Junction), Sanya Juu – Kamwanga, Kiborloni – 

Kiharara – Tsuduni – Kidia na kuendelea na ujenzi wa njia nne kutoka njia mbili za 

sasa za barabara ya Arusha – Moshi – Holili/Taveta – Voi sehemu ya Arusha (Sakina) 

– Tengeru (km 14.10), njia mbili kwa sehemu ya Arusha Bypass (km 42.41), Kijenge 

- Usa River (Nelson Mandela AIST) na barabara ya KIA – Mererani. Aidha, fedha hizo 

pia zitatumika kuanza ukarabati wa njia mbili za kuwa nne kwenye barabara ya 

Arusha – Moshi – Holili/Taveta – Voi sehemu ya Tengeru - Moshi - Himo pamoja na 

Mizani wa Himo. 

 

(iii) Barabara ya Isaka – Lusahunga (km 242), Lusahunga – Rusumo (km 

92) na Nyakasanza – Kobero (km 60): Mradi unalenga kukarabati barabara za 

Isaka – Lusahunga, Lusahunga – Rusumo na Nyakasanza – Kobero kwa kiwango cha 

lami. Mradi huu umegawanyika katika sehemu nne ili kuharakisha utekelezaji: Isaka 

– Ushirombo (km 132),  Ushirombo – Lusahunga (km 110), Lusahunga - Rusumo 

(km 92) na Nyakasanza -Kobero (km 60). Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 

15.96 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kulipa malipo ya mwisho ya madai ya 

Mkandarasi wa sehemu ya Isaka – Ushirombo pamoja na kuendelea na ukarabati wa 

sehemu ya  Ushirombo – Lusahunga; maandalizi ya ujenzi wa barabara ya 

Lusahunga – Rusumo na Nyakasanza – Kobero na maandalizi ya ujenzi wa mizani ya 

kupima magari huku yakitembea (Weigh in Motion Scale) sehemu ya Mwendakulima 
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(Kahama). 

 

(iv) Barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga Port (km 112): Mradi 

unalenga kujenga barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga Port kwa kiwango 

cha lami. Aidha, unahusisha ujenzi wa barabara ya Matai – Kasesya (km 50) kwa 

kiwango cha lami. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 15.32 zimetengwa kwa ajili 

ya kuendelea na ujenzi wa barabara ya Sumbawanga – Matai – Kassanga Port  na 

kuanza ujenzi wa barabara ya Matai – Kasesya. 

 

(v) Barabara ya Sumbawanga – Mpanda – Nyakanazi (km 346.6): Mradi 

unalenga kujenga barabara ya Sumbawanga – Mpanda – Kidahwe (km 438) kwa 

kiwango cha lami. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 28.84 zimetengwa kwa ajili 

ya kulipa madai ya mkandarasi wa barabara ya Kizi – Sitalike – Mpanda (km 95); 

sehemu ya Sitalike – Mpanda (km 36), kuendelea na kazi za ujenzi sehemu za 

Sumbawanga – Kanazi (Km 75), Kanazi – Kizi – Kibaoni (km 76.6), Mpanda – 

Mishamo (km 100); sehemu ya Mpanda – Ifukutwa – Vikonge (km 30) na kuanza 

ujenzi wa sehemu ya Kibaoni – Sitalike (km 71).  

 

(vi) Barabara ya Mwigumbi – Maswa – Bariadi – Lamadi (km 171.8): 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Mwigumbi – Maswa – Bariadi – Lamadi (km 

171.8) kwa kiwango cha lami. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 22.08 

zimetengwa kwa ajili ya malipo ya mwisho ya mkandarasi wa barabara ya Bariadi – 

Lamadi, kuendelea na ujenzi sehemu ya Mwigumbi – Maswa (km 50) na kuanza 

ujenzi wa sehemu ya Maswa – Bariadi (km 50). 

 

c. Barabara za Mikoa  

Mradi unalenga kukarabati na kuboresha barabara zinazounganisha mikoa nchini. 

Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 14.89 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

ukarabati wa km 867 kwa kiwango cha changarawe, kujenga km 110.72 kwa 

kiwango cha lami na ujenzi wa madaraja 15. 

 

d. Barabara za Kupunguza Msongamano Mijini (km 111.85)  

Mradi unalenga kujenga, kupanua na kukarabati barabara za jiji la Dar es Salaam ili 

kupunguza msongamano wa magari. Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 13.08 

zimetengwa kwa ajili ya kugharimia barabara hizo kama ifuatavyo:-  

(i) Kawawa Roundabout – Msimbazi Valley –Jangwani/Twiga Jct (km 2.7), kulipa 

madai ya mkandarasi;  

(ii) Tabata Dampo – Kigogo na Ubungo Maziwa – External (km 2.25), kulipa 

sehemu ya madai ya Mkandarasi; 

(iii) Kimara – Kilungule – External/Mandela Road (km 9), kulipa madai ya 

mkandarasi na kuendelea na ujenzi wa sehemu iliyobaki; 

(iv) Mbezi (Morogoro Road) –Malamba Mawili – Kinyerezi – Banana (km 14), 
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kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Mbezi (Morogoro Road) –Malamba Mawili 

– Kifuru (km 10.8); 

(v) Tegeta – Kibaoni – Wazo – Goba – Mbezi Mwisho (km 20), kuendelea na 

ujenzi wa sehemu ya Goba – Tegeta (km 13);  

(vi) Tangi Bovu – Goba (km 9), kulipa madai ya mkandarasi; 

(vii) Kimara Baruti – Msewe – Changanyikeni (km 2.6), kuendelea na ujenzi;  

(viii) Kibamba – Kisopwa (km 12.0), kulipa madai ya Mkandarasi wa sehemu ya 

Kibamba-Mlonganzila (km 4) na kuendelea na ujenzi wa sehemu iliyobaki; 

(ix) Banana – Kitunda – Kivule – Msongola (km 14.7), kwa ajili ya kuendelea na 

kazi za ujenzi wa barabara sehemu ya Kitunda – Moshi Bar (km 3.2); 

(x) Ardhi – Makongo, kuendelea na ujenzi;  

(xi) Maji Chumvi – Chang‘ombe – Barakuda (km 2.5), kuendelea na ujenzi. 

(xii) New Bagamoyo (Kawawa Junction – Mwenge-Tegeta: km 17), kuanza ujenzi  

wa sehemu ya Kawawa Junction – Mwenge (km 4.2) na uboreshaji wa 

mifereji ya maji ya mvua. 

(xiii) Mwai Kibaki (Old Bagamoyo), kuanza upanuzi wa barabara hiyo. 

 

e. Ujenzi wa Barabara za Juu  

Mradi unalenga kujenga ‗Flyover‘ ya TAZARA ikiwa ni sehemu ya mkakati wa 

kupunguza msongamano wa magari katika Jiji la Dar es Salaam. Katika mwaka 

2017/18 shilingi bilioni 3.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 45  fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya: kujenga barabara za juu (Flyover) kwenye makutano ya 

barabara za Mandela na Nyerere (TAZARA); kujenga ‗Interchange‘ ya Ubungo 

kwenye makutano ya barabara za Morogoro na Mandela/Sam Nujoma; kujenga kwa 

utaratibu wa Usanifu na Kujenga (Design and Build) barabara za juu na kuboresha 

makutano ya Chang'ombe, Magomeni/Nyerere, Mwenge, Tabata/Mandela, Morocco 

na maandalizi ya upanuzi wa barabara ya TAZARA – JNIA kuwa njia 6. 

  

i. Flyover ya TAZARA: Mradi unahusisha ujenzi wa ‗flyover‘ katika makutano 

ya barabara za Mandela na Nyerere ili kukabiliana na msongamano wa magari. Mradi 

unatekelezwa na Wakala wa Barabara (TANROADS) kwa fedha za Serikali pamoja na 

fedha za msaada kutoka Serikali ya Japan. Mkataba wa ujenzi wenye thamani 

shilingi bilioni 87.156 ulisainiwa Oktoba, 2015 baina ya Serikali na mkandarasi 

kampuni ya M/s Sumitomo Mitsui Construction Co. Ltd ya Japan na utatekelezwa 

kwa kipindi cha miezi 35. Usimamizi wa mradi utafanywa na kampuni za M/s Oriental 

Consultants Co. Ltd na Eight – Japan Engineering Consultants Inc zote za Japan; 

mkataba wa usimamizi wa mradi ulisainiwa Oktoba, 2013 na una thamani ya shilingi 

bilioni 6.28. Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 0.54  fedha za ndani na bilioni 

25.0 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa Flyover ya 

TAZARA. 

 

ii. Interchange ya Ubungo: Mradi unahusisha ujenzi wa barabara za juu 
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(interchange) katika makutano ya barabara za Morogoro na Mandela eneo la ubungo 

ili kukabiliana na msongamano wa magari. Mradi unatekelezwa na Wakala wa 

Barabara (TANROADS) kwa fedha za Serikali pamoja na fedha za mkopo kutoka 

Benki ya Dunia. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 0.31 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 20 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huo. 

 

iii. Maboresho ya makutano ya Chang'ombe, Magomeni/Nyerere, 

Mwenge, Tabata/Mandela na Kawawa/Morocco: Mradi unahusisha maboresho 

ya makutano ya Chang‘ombe, Magomeni/Nyerere, Mwenge, Tabata/Mandela na 

Kawawa/Morroco kwa utaratibu wa usanifu na kujenga (design and Build). Mradi 

unalenga kuimarisha uchukuzi Dar-es-Salaam na kupunguza msongamano wa 

magari. Ujenzi wa flyovers kwa awamu unatarajia kuanza baada ya kukamilika kwa 

maandalizi ya ujenzi (upembuzi yakinifu na usanifu wa kina) na kupatikana kwa 

fedha za ujenzi. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 2.65 zimetengwa kwa ajili ya 

maboresho ya makutano ya Chang'ombe, Magomeni, Mwenge, Tabata, KAMATA, 

Uhasibu (Kurasini) na Morocco. 

 

iv. Mradi wa Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro Expressway (km 

200) Sehemu ya Dar es Salaam – Chalinze (km 144) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro (km 200) 

sehemu ya Dar es Salaam – Chalinze (km 142) kwa kwango cha ―Expressway‖. 

Aidha, mradi huu unahusisha ukarabati wa sehemu ya Mlandizi – Chalinze (km 

44.24) na ujenzi wa barabara ya Ubena Zomozi – Ngerengere (km 11.6). Mradi huu 

unatekelezwa kwa utaratibu wa ubia baina ya Serikali na Sekta Binafsi - Public 

Private Partinership (PPP). Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 61.05 zimetengwa 

kwa ajili ya kulipa madai ya Mshauri Mwelekezi wa barabara ya Dar es Salaam – 

Chalinze, kulipa fidia kwa waathirika wa mradi, kuendelea na ukarabati wa barabara 

ya Mlandizi – Chalinze na kuanza ujenzi wa barabara ya Ubena Zomozi – 

Ngerengere. 

 

f. Madaraja Makubwa 

i. Ujenzi wa Madaraja Makubwa: Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 

26.32 zimetengwa kwa ajili ya usanifu, ujenzi na ukarabati wa madaraja mbalimbali 

nchini. Madaraja hayo ni: Daraja la Kirumi (Mara), Daraja la Sibiti (Singida) kwenye 

barabara ya Ulemo – Gumanga – Sibiti, Daraja la Kilombero (Morogoro) kwenye 

barabara ya Mikumi – Ifakara – Mahenge, Daraja la Kavuu (Katavi) kwenye barabara 

ya Majimoto – Inyonga, Daraja la Ruhuhu (Ruvuma), Daraja la Momba kwenye 

barabara ya Sitalike – Kilyamatundu/Kamsamba – Mlowo (Rukwa/Songwe Border), 

Daraja la Simiyu (Mwanza) kwenye barabara Mwanza – Musoma, Daraja Jipya la 

Wami (Pwani) barabara ya Chalinze – Segera, Daraja Jipya la Selander (Dar es 

Salaam), Daraja la Mlalakuwa (Dar es Salaam), Daraja la Sukuma (Mwanza), Daraja 

la Kigongo/Busisi (Mwanza), Daraja la Mara (Mara), Daraja la Bwawa la Mtera 
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(Dodoma/Iringa) na Daraja la Magara (Manyara). 

 

ii. Daraja la Mwalimu Nyerere – Kigamboni: Mradi unalenga kujenga 

daraja la Mwalimu Nyerere - Kigamboni pamoja na barabara za maingilio ya daraja 

(approach roads) kwa ajili ya kuunganisha eneo la Vijibweni (kwa upande wa 

Kigamboni) na Kurasini katika bahari ya Hindi. Barabara za maingilio ya daraja ni 

pamoja na Mjimwema – Vijibweni (km 10), Tungi – Kibada (km 3.8) na Kibada – 

Mjimwema (km 1.8). Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 1.65 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa barabara unganishi. 

 

g. Miundombinu ya Mabasi yaendayo Haraka  - BRT  

Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 20.78 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 76.701 fedha za nje kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya mabasi yaendayo 

haraka kwa awamu ya II, III na IV ambapo utahusisha barabara zifuatazo: Awamu 

ya II ya BRT  itahusisha Barabara za Kilwa,  Sehemu ya barabara ya Kawawa 

kutoka Magomeni hadi Chang‘ombe na Barabara ya Chang‘ombe (km zenye urefu 

wa km 20.3. Awamu hii itahusisha ujenzi wa Barabara za juu (flyovers) katika 

makutano ya Chang‘ombe na Uhasibu. Awamu ya III ya BRT itahusisha barabara za 

Nyerere, Azikiwe, Bibi Titi, Uhuru kutoka katikati ya Jiji hadi Gongo la Mboto (km 

23.6). Awamu ya IV itahusisha barabara za Ali Hassan Mwinyi, Sam Nujoma, na 

barabara ya Bagamoyo kutoka katikati ya Jiji hadi Tegeta. 

 

h. Ujenzi na ukarabati wa Viwanja Vya Ndege 

i. Katika mwaka wa 2017/18 Serikali imetenga kiasi cha shilingi bilioni 100 fedha 

ndani kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa jengo la III la abiria katika uwanja wa 

ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere, Upanuzi wa uwanja wa ndege wa Mwanza, 

kuendelea na ujenzi wa uwanja wa ndege wa mkoa wa Geita na  ukarabati wa 

Uwanja wa Ndege wa Kimataifa Kilimanjaro. Aidha, katika mwaka 2017/18 Serikali 

itaanza upanuzi wa uwanja wa ndege wa Tabora, Kigoma na kuanza ujenzi na 

ukarabati wa viwanja kuanza ujenzi wa viwanja vya ndege vya Sumbawanga, 

Shinyanga, Mtwara, Musoma, Iringa na Songea.  

 

4.7.3 Nishati 

 

4.7.3.1 Miradi ya Uzalishaji wa Umeme 

ii. Kuongeza Uwezo wa Uzalishaji Umeme wa Mitambo ya Kinyerezi I 

(MW 185): Mradi unalenga upanuzi wa mtambo wa kuzalisha umeme wa Kinyerezi 

I kwa kuongeza mitambo itakayozalisha MW 185 zaidi kutoka kiwango cha umeme 

unaozalishwa kwa sasa katika mtambo huo ambacho ni MW 150. Mradi 

unagharimiwa na Serikali ya Tanzania kwa asilimia 100 na kwa sasa taratibu za 

ununuzi wa Mkandarasi wa upanuzi wa mitambo hiyo zimekamilika. Katika mwaka 

2017/18 shilingi bilioni 90 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: kuendelea na kazi 
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ya ujenzi wa msingi katika eneo itakapowekwa mitambo; na kuagiza baadhi ya vifaa 

vitakavyotumika katika ujenzi na kusimika mitambo.  

  

iii. Mradi wa uzalishaji wa umeme kwa kutumia makaa ya mawe ya 

Kiwira (MW 200) – Mbeya: : Mradi unatarajiwa kutekelezwa na STAMICO chini ya 

utaratibu wa PPP ukilenga kupanua mgodi wa chini ya ardhi kutoka uwezo wa 

kuzalisha tani 150,000 hadi tani 300,000 kwa mwaka; kuanzisha mgodi wa wazi 

wenye uwezo wa kuzalisha tani 1,200,000 kwa mwaka; kujenga mtambo wa kufua 

umeme (coal fired power plant) wenye uwezo wa kuzalisha MW 200; na kujenga njia 

ya kusafirisha umeme yenye msongo wa kV 400 kutoka Kiwira hadi Mbeya (km 100). 

Makadirio ya gharama za utekelezaji wa mradi ni dola za kimarekani milioni 498 na 

utatekelezwa kwa ubia kati ya Serikali (kupitia Shirika la Madini la Taifa – STAMICO) 

na wawekezaji wa sekta binafsi. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 

10 kwa ajili ya ukarabati wa miundombinu ya mgodi wa chini ya ardhi na kuboresha 

upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa mradi; kufufua mitambo ya uzalishaji wa 

MW 6 kama maandalizi ya kutekeleza mradi mkubwa wa kuzalisha umeme wa MW 

200; na kuthamini mali  zilizopo katika maeneo yatakayopitiwa na mradi. 

 

iv. Uendelezaji wa Nishati ya Joto Ardhi (Geothermal) – (MW 100)-

Mbeya: Mradi huu unahusu uendelezaji wa joto ardhi kwenye mlima wa Volcano wa 

Ngozi Mkoani Mbeya kwa ajili ya kuzalisha umeme wa Megawati 100 (kwa kuanzia). 

Mradi unatekelezwa na Serikali kupitia Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi 

Tanzania (Tanzania Geothermal Development Company Limited - TGDC) kwa 

kushirikiana na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB/CIF) na Kamisheni ya Afrika 

(African Union Commission). Katika Mwaka 2017/18, shilingi bilioni 20.714 fedha za 

ndani zimetengwa kwa ajili ya kuanza maandalizi ya awali ya kuchoronga visima 

vitatu (3) katika eneo la Ziwa Ngozi (Mbeya) ili kutathmini kiwango cha nishati 

iliyopo na uwezo wake wa kuzalisha umeme.  

 

(a) Miradi ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme 

 

i. Mradi wa Umeme wa Msongo kV 220 Makambako – Songea 

Mradi unahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya msongo wa kV 220 kutoka 

Makambako hadi Songea, yenye urefu wa kilometa 250, ujenzi wa vituo vitatu (3) 

vya kupozea umeme, ujenzi wa njia za kusambaza umeme wa kV 33 zenye urefu wa 

kilometa 900 na ufungaji wa transfoma 250. Aidha, vijiji takribani 250 vitahusishwa 

ambapo jumla ya wateja wa awali 22,700 wataunganishiwa umeme. Mradi unalenga 

kuunganisha maeneo katika Mikoa ya Ruvuma na Njombe kwenye Gridi ya Taifa. 

Mradi unatekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali ya Tanzania na Serikali ya 

Sweden kupitia Shirika la Maendeleo la Sweden (SIDA). Katika mwaka 2017/18, 

Shilingi bilioni 3 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa 

miundombinu ya kusambaza umeme na kuendelea na ujenzi wa njia kubwa ya 
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kusafirisha umeme. 

 

ii. Mradi wa msongo wa kV 400 wa North  - West 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa msongo wa kV 400 

wenye urefu wa km 1,148 utakaounganisha mikoa ya Rukwa, Katavi, na Kigoma 

kwenye gridi ya Taifa. Mradi unatekelezwa kwa awamu tatu: Awamu ya kwanza 

Mbeya – Sumbawanga (km 340); Awamu ya Pili Nyakanazi – Kigoma – Mpanda (km 

568) na awamu ya Tatu Mpanda – Sumbawanga (km 240). Katika mwaka 2017/18 

shilingi bilioni 24.5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha 

kupozea umeme cha Nyakanazi; kupima mkuza wa njia ya umeme kutoka Mbeya 

hadi Sumbawanga (km 340) na kulipa fidia ya mali zitakazoathiriwa na mradi 

kwenye njia ya Mbeya - Sumbawanga.  

 

iii. Mradi wa Msongo wa kV 400 wa Somangafungu – Kinyerezi 

Mradi unahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa msongo wa kV 400 

kutoka Somangafungu hadi Kinyerezi Dar es Salaam yenye urefu wa kilomita 198. 

Kwa upande wa Somangafungu, mradi utaunganishwa na mradi wa kufua umeme 

wa Kilwa Enegy unaotekelezwa na Kampuni binafsi ya Kilwa Energy. Ghrarama ya 

mradi ni dola za Kimarekani milioni 150 na unafadhiliwa na Serikali pamoja na Benki 

ya Maendeleo ya Afrika Kusini (DBSA). Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 11 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kazi mbalimbali zikiwemo: kuajiri Mtaalamu 

Mshauri wa kutayarisha usanifu wa kifundi (detail design); na kuajiri msimamizi wa 

mradi. 

 

iv. Mradi wa Msongo wa kV 400 North - East Grid (Dar – Tanga – 

Arusha) 

Mradi unahusisha ujenzi wa njia ya usafirishaji umeme wa msongo wa kV 400 

kutoka Dar es Salaam hadi Arusha kupitia Chalinze na Tanga (km 702) pamoja na 

kujenga vituo vikuu vya kupozea umeme wa msongo wa kV 400/220/33. Mradi 

unalenga kusafirisha umeme utakaozalishwa eneo la Kinyerezi – Dar es Salaam na 

kuunganisha na Gridi ya Taifa ili kuboresha upatikanaji wa umeme katika Mikoa ya 

Tanga, Kilimanjaro na Arusha. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 10 zimetengwa 

kwa ajili ya kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi, kupata Mshauri 

Mwelekezi wa kusimamia ujenzi wa mradi.  

 

v. Mradi wa msongo wa kV 220 wa North – West Kutoka Geita – 

Nyakanazi: Mradi unahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa msongo wa 

kV 220 na urefu wa kilometa 144 kutoka Geita hadi Nyakanazi, ujenzi wa kituo cha 

kupoza umeme cha Nyakanazi; upanuzi wa kituo cha kupozea umeme cha Geita 

pamoja na usambazaji wa umeme kwenye vijiji vinavyopitiwa na mradi. Mradi 

unalenga kuunganisha maeneo ya Magharibi na Kaskazini-Magharibi mwa Tanzania 

katika Gridi ya Taifa. Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 7.5 fedha za ndani 
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zimetengwa kwa ajili ya kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi, kupata 

mkandarasi na kuanza ujenzi wa mradi.  

 

vi. Mradi wa msongo wa KV 220 Bulyanhulu – Geita: Mradi unahusisha 

ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa msongo wa kV 220 yenye urefu wa kilometa 

55 kutoka Bulyanhulu hadi Geita; upanuzi wa kituo cha kupozea umeme cha 

Bulyanhulu na usambazaji umeme katika vijiji vilivyopo ndani ya eneo la mradi. 

Mradi unahusisha ujenzi wa njia ya umeme wa msongo wa kV 220 yenye urefu wa 

km 55 pamoja na usambazaji umeme katika vijiji 10 katika wilaya ya Geita.  Mradi 

huu unafadhiliwa na Benki ya Maendeleo ya Uarabuni (BADEA), Opec Fund for 

International Develepment (OFID) pamoja na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 1 fedha za ndani na shilingi bilioni 

19 fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha 

ujenzi wa mradi na kuanza utekelezaji wa mradi.  

 

vii. Mradi wa Kusambaza Umeme Vijijini na Makao Makuu ya Wilaya: 

Mradi unasimamiwa na Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na unatekelezwa katika 

mikoa yote ya Tanzania Bara. Mradi unahusisha ujenzi wa njia za kusambaza umeme 

za msongo wa kV 11 na kV 33 zenye urefu wa km 25,000; njia za usambazaji 

umeme za msongo wa Volti 400 na Volti 230 zenye urefu wa km 38,000; na ufungaji 

wa vipoza umeme 13,000. Mradi huu umepangwa kutekelezwa kwa kipindi cha 

miaka mitatu (3) kuanzia mwaka 2016/17 na utakapokamilika, wateja 340,000 

wataunganishiwa umeme. Awamu ya Tatu (REA Phase III) itatekelezwa kwa kipindi 

cha miaka 5 katika vijiji 7,873 vya Wilaya zote za Tanzania Bara ambapo katika 

mwaka 2017/18 shilingi bilioni 469.36 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya: ujenzi 

wa njia ya mkondo wa kati 33 kV yenye urefu wa km 31,828; ujenzi wa njia za 

msongo mdogo 0.4 kV yenye urefu wa km 100,421; kufunga transfoma zipatazo 

17,735; na kuunganisha wateja wapatao 977,043.  

 

(b) Miradi ya Kujenga Miundombinu ya Usambazaji Gesi Asilia (CNG & 

Piped Natural Gas Distribution Networks) katika Mikoa ya Lindi na 

Mtwara 

Mradi unahusisha ujenzi wa mtandao wa kusambaza gesi asilia katika Mikoa ya Lindi 

na Mtwara kwa watumiaji wa majumbani, taasisi mbalimbali na viwandani. Mabomba 

hayo yataunganishwa katika matoleo ya bomba kubwa la kusafirishia gesi asilia 

kutoka Mnazi Bay – Mtwara na Songo Songo – Lindi hadi Dar es Salaam. Katika 

mwaka 2017/18, shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha 

upembuzi yakinifu wa tathmini ya athari za kijamii na kimazingira (ESIA), 

kukamilisha usanifu wa kina wa kihandisi; na kuandaa zabuni ya kumpata 

mwekezaji. 
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(c) Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi Kutoka Uganda 

Mradi wa Ujenzi wa Bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi 

Bandari ya Tanga (Tanzania) ni mojawapo ya miradi mikubwa itakayoendelea 

kutekelezwa katika Mwaka 2017/18. Kazi zilizofanyika ni pamoja na: kusainiwa kwa 

Mkataba wa Makubaliano ya Awali (MoU); kuendelea kwa majadiliano ya Inter - 

Governmental Agreement; kufanyika kwa tathmini ya njia ya bomba (survey); na 

tathmini ya mahitaji ya njia ya bomba. Wadau wakuu katika Mradi huu ni Serikali za 

Tanzania na Uganda pamoja na Kampuni za CNOOC (China), TOTAL (Ufaransa) na 

TULLOW (Uingereza). Kazi za geophysical and geotechnical survey zinaendelea 

kutekelezwa. Fedha zilizotengwa kwa Mwaka 2017/18 kwa ajili ya utekelezaji wa 

mradi huu ni Shilingi bilioni 50. 

 

4.7.4 Bandari 

 

Bandari ya Dar Es Salaam 

(a) Ujenzi wa Gati namba 12 – 14: Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 

1,500.00 zimetengwa  kwa ajili ya kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa 

njia bora ya kuhamisha KOJ (ili kupisha ujenzi wa gati namba 12 – 14) na usanifu 

wa ujenzi wa gati jipya la mafuta pamoja na kituo cha kuhifadhia mafuta. 

 

(b)   Uboreshaji wa gati namba 1 – 7: Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 

66,000 zimetengwa  kwa ajili kuendelea na uboreshaji wa gati 1 – 7 pamoja na gati 

la kuhudhumia magari. 

 

(c) Kuongeza Kina na kupanua lango la kuingilia meli: Katika mwaka 

2017/18 shilingi milioni 96,250 zimetengwa  kwa ajili ya kupanua, kuchimba na 

kuongeza kina cha lango la kuingilia na kutokea meli pamoja na eneo la kugeuzia 

meli. 

 

Ujenzi wa Bandari Kavu Ruvu 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 1,700 zimetengwa kwa ajili ya kuanza ujenzi 

wa bandari kavu katika eneo la Ruvu. 

 

Gati la Nyamisati 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 3,000 zimetengwa  kwa ajili ya kuboresha gati 

la Nyamisati Rufiji katika mwambao wa Bahari ya Hindi. 

 

Bandari ya Tanga 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 1,200 zimetengwa kwa ajili ya mapitio ya 

upembuzi yakinifu na kupendekeza namna bora ya kutekeleza mradi wa kujenga 

bandari ya Mwambani kwa njia ya ubia na sekta binafsi (PPP). 
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Bandari ya Mtwara 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 55,000 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa gati 

moja lenye  urefu wa mita 300 la kuhudumia shehena mchanganyiko.  

 

Bandari ya Bagamoyo 

Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 43,000 zimetengwa kwa ajili ya kukamilishi 

maandalizi na kuanza ujenzi wa Bandari ya Mbegani, Bagamoyo kwa kushirikisha 

Wabia pamoja Sekta Binafsi. 

  

Bandari za Maziwa Makuu 

(a) Ziwa Victoria: Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 1,600 zimetengwa  

kwa ajili ya kujenga mitaro katika bandari ya Mwanza South; kuondoa mchanga 

katika bandari za Mwanza na Nansio katika ziwa Victoria; na kuboresha gati la 

Nyamirembe Chato katika ziwa Victoria. 

 

(b) Ziwa Tanganyika: Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 576 zimetengwa 

kwa ajili ya kuboresha bandari ya Kigoma na kukamilisha upembuzi yakinifu wa 

namna ya kuboresha bandari ya Karema katika Ziwa Tanganyika. 

 

(c) Ziwa Nyasa: Katika mwaka 2017/18 shilingi milioni 800 zimetengwa kwa ajili 

ya upembuzi yakinifu wa namna ya kuboresha bandari za Mbambabay na Lipuli 

katika Ziwa Nyasa. 

 

Usafiri wa Majini 

Ununuzi na Ukarabati wa Meli katika Maziwa Makuu: Mradi unalenga 

kuboresha usafiri wa abiria na mizigo katika Maziwa Makuu kwa kuendelea 

kukarabati na kununua meli mpya katika maziwa makuu ya Victoria, Tanganyika na 

Nyasa. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 24.94 zimetengwa kwa ajili ya shughuli 

za ujenzi wa meli moja mpya katika ziwa Victoria na pia kukarabati meli za M.V. 

Victoria, Liemba na Butiama katika ziwa Victoria na Tanganyika.  

 

Teknolojia ya habari na Mawasilianoi 

 

(a) Mradi wa Ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano. 

Mradi unalenga kuunganisha Mikoa na Wilaya zote nchini pamoja na nchi za jirani 

katika mkongo wa Taifa ili kuboresha upatikanaji wa huduma za uhakika za 

mawasiliano na matumizi ya TEHAMA. Katika mwaka 2017/18, zimetengwa shilingi 

bilioni 10 kwa ajili ya: Utekelezaji, uendeshaji na uendelezaji wa mradi wa ujenzi wa 

mkongo wa Taifa wa mawasiliano na kufikisha huduma zake hadi makao makuu ya 

Wilaya zote nchini  (Awamu ya III-V); Ujenzi wa Muundombinu wa mawasiliano ya 

mitandao ―Public Key Infrastructure - (PKI)‖; Ujenzi wa Vituo vya Kuhifadhi Data vya 

Dodoma na Zanzibar; Kuratibu matumizi ya huduma za TEHAMA nchini (National IT 
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systems and services/applications); Kufanya tathimini ya kimazingira sehemu 

zipitazo mkongo wa Taifa wa Mawasiliano; Kusimamia uanzishwaji wa mkakati wa 

kitaifa wa usalama wa mitandao (National Cyber security strategy); na  Kusimamia 

uanzishwaji wa mkakati wa mtandao wa TEHAMA wenye kasi zaidi (National 

Broadband strategy). 

 

(b) Mradi wa Anwani za Makazi na Postikodi 

Mradi unalenga kuanzisha utaratibu wa kutumia anuani za makazi na simbo za posta 

katika kutambua maeneo mbalimbali ya mitaa. Katika mwaka 2017/18, zimetengwa 

kaisi cha shilingi bilioni 3 kwa ajili ya: Kuweka muundombinu katika miji mikuu  ya  

mikoa yote Tanzania Bara na Zanzibar ambapo katika mwaka fedha 2017/18  ni 

Dodoma, Morogoro, Lindi, Mbeya, Dodoma, Kagera, Mwanza, Arusha, Tanga, 

Kilimanjaro, Dar es Salaam, Unguja Kusini na Geita; Kuhamasisha Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa Barabara/Mitaa zinakuwa na majina 

yaliyorasimishwa; kudhibiti ujenzi holela ama mipango-miji dhaifu; na Kuwa na 

takwimu ya idadi ya Nyumba/Majengo na Mitaa/Barabara katika kila kata; 

Kushirikisha  wadau hususan sekta binafsi katika utekelezaji wa mpango; Kutoa 

elimu kwa watendaji na kuhamasisha utekelezaji wa Mpango wa Anwani za Makazi 

na Postikodi; Kutoa elimu kwa wananchi na kuhamasisha kuhusu faida na matumizi 

ya mfumo wa Anwani za Makazi na Postikodi na utunzaji wa muundombinu 

uliowekwa; Kusambaza na kutoa elimu ya Mwongozo wa Anwani za makazi, 

Mwongozo wa Postikodi na Sheria Ndogo ya Mfumo wa Anwani za Makazi na 

Postikodi; na Kufuatilia na kutathmini matokeo ya utekelezaji wa Mpango wa Anwani 

za Makazi na Postikodi 

 

(c) Mradi wa ujenzi wa Kituo cha vifaa vya TEHAMA 

Mradi umetengewa kiasi cha shilingi milioni 800 ili kutekeleza yafuatayo: Upembuzi 

yakinifu (feasibility study) wa mradi wa kituo cha kutengeneza vifaa vya TEHAMA 

kutokana na TEHAMA zinazofikia mwisho wa matumizi; Maboresho ya kituo cha 

kutengeneza programu za TEHAMA (renovation/ face lifting for soft center building); 

Ununuzi wa samani za kituo; Kulipia gharama za mtandao wa Internet wa ukubwa 

wa 10/ 10 Mbps; Kulipa gharama za eneo katika National Internet Data Centre; 

Kulipia gharama za kununulia mitambo ya TEHAMA (servers, computers, data 

cabinets, and installation); Mafunzo kwa wataalam wa mitambo na uendeshaji wa 

kituo; na Kulipia gharama za jengo la kituo kwa mwaka (rent annually).  

 

4.7.5 Huduma za Fedha, Utalii, Biashara na Masoko 

 

Huduma za fedha 

(a) Benki ya Rasilimali Tanzania  

Katika mwaka 2017/18, Benki ya Rasilimali Tanzania itaendelea kutoa mikopo ya 

muda wa kati na mrefu kwa wawekezaji katika sekta ya viwanda vinavyotumia 

rasilimali za ndani; miundombinu; Kilimo; kuongeza dhamani kwenye madini; 
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kuwezesha sekta za utoaji wa huduma hususan afya, elimu, upimaji viwanja; ujenzi 

wa hoteli na nyumba. Aidha, Benki ya Rasilimali Tanzania inatarajia kutoa mikopo 

yenye thamani ya shilingi bilioni 198.94; kukusanya riba ya shilingi bilioni 24.76; 

kuongeza amana (assets) kufika 842.93; na kukusanya mapato yasiyotokana na riba 

ya shilingi bilioni 14.26. 

 

(b) Benki ya Wanawake Tanzania  

Katika mwaka 2017/18, Serikali itaendelea kuwawezesha wanawake kiuchumi kupitia 

Benki ya Wanawake Tanzania. Serikali itaendelea kuimarisha huduma za Benki ya 

Wanawake Tanzania katika matawi, vituo vya kutolea mafunzo na mikopo, na kutoa 

mikopo yenye riba nafuu kwa wanawake katika mikoa ambayo ina huduma za benki. 

Aidha, Serikali kupitia Benki ya Wanawake Tanzania itafungua vituo vya kutolea 

mafunzo na mikopo katika mikoa ambayo haina huduma za kibenki.    

 

Biashara na Masoko  

(a) Uendelezaji wa Shughuli za Masoko 

Mradi unalenga ujenzi wa masoko, mazingira pamoja na vitendea kazi  vya masokoni 

ambapo katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 6.35  zimetengwa kwa ajili ya 

kuboresha miundombinu ya TBS; Kuboresha Miundombinu ya Uwanja wa Maonesho- 

DTIF; COSOTA-kuboresha mfumo wa usajili wa kazi na wanachama 

wanaojishughulisha na kazi za ubunifu kwa njia ya mtandao; na ununuzi – vifaa vya 

kuhakiki upimaji (i.e. Water Meter Test Bench, Electricity Meter Test Bench, special 

verification truck, Speed Detector Standard, Gas Meter equipment Standard).  

 

Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa  

(a) Mradi wa Majengo kwa Balozi za Tanzania 

Mradi unalenga kuboresha huduma kwa kujenga, na kukarabati, majengo ya balozi 

za Tanzania nje ya nchi hususani za ofisi na makazi. Katika mwaka 2017/18 shilingi 

bilioni 38.8 zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa makazi ya Balozi Kinshasa, DRC; 

ofisi ya Ubalozi na makazi ya watumishi Kampala, Uganda; majengo ya makazi ya 

watumishi wa Ubalozi Lusaka, Zambia; ofisi ya Ubalozi na makzai ya watumishi 

Harare, Zimbabwe; jengo la ofisi ya Ubalozi Berlin, Ujerumani; jengo la ofisi na 

makazi ya Balozi Beijing, China; jengo la ofisi na makazi ya watumishi Pretoria, 

Afrika ya Kusini; jengo la ofisi ya Ubalozi Bujumbura, Burundi; miundombinu ya 

Chuo cha Diplomasia Kurasini, Dar es salaam; pamoja na ujenzi wa nyumba ya 

makazi ya Balozi Addis Ababa, Ethiopia; muscat, Oman; London, Uingereza. 

 

(b) Mradi wa Vituo vya Utoaji Huduma kwa Pamoja Mipakani 

Serikali itaendelea kuboresha utoaji wa huduma mipakani kwa kuendelea na ujenzi 

wa vituo vya Tunduma/Nakonde, Kasumulu/Songwe na Mtambaswala. Ujenzi wa 

kituo Tunduma/Nakonde kitaboresha utoaji wa huduma katika mpaka wa Tanzania 

na Zambia. Pia Serikali itaendelea na maandalizi ya awali ya ujenzi wa kituo cha 
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Kasumulu/Songwe. 

 

4.8 Maeneo Mengine Muhimu kwa ukuaji wa Uchumi na Ustawi wa Taifa 

 

4.8.1 Madini 

Kuimarisha Usimamizi wa Shughuli za Madini 

Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 1.5 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi na ukarabati 

wa Ofisi za Makao Makuu Dodoma na Kanda ya Mashariki. Vilevile, Serikali 

itaendelea kuimarisha ukusanyaji wa mapato yatokanayo na rasilimali za madini na 

kuimarisha ukaguzi wa migodi nchini.  

 

4.8.2 Utawala Bora, Utoaji Haki na Huduma za Kisheria 

Makao Makuu Dodoma 

Serikali itaendelea na azma yake ya kuhamishia shughuli za Serikali Kuu kwenda 

Dodoma. Katika mwaka 2017/18 shilingi bilioni 200 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi 

wa ofisi za Serikali mjini Dodoma. Vile vile, kikosi kazi cha kitaifa kilichoundwa 

kuratibu zoezi la kuhamia Dodoma kitaendelea na mazungumzo na baadhi ya 

makampuni kutoka Switzerland, China na Zimbabwe ambayo yameonesha nia ya 

kuwekeza pamoja na kuhamasisha Sekta Binafsi katika ujenzi wa miundombinu ya 

mji wa Dodoma. 

 

Utoaji wa Vitambulisho vya Taifa  

Mradi unalenga kuhakikisha upatikanaji wa vitambulisho vya Taifa kwa wananchi wa 

Tanzania Bara na Zanzibar. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 20 

kwa ajili ya utambuzi, usajili wa watu pamoja na uzalishaji wa vitambulisho vya Taifa 

kwa wananchi (raia), Wageni wakaazi pamoja na wakimbizi waishio nchini kihalali. 

 

Taasisi ya Uongozi  

Taasisi inalenga kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia. Katika mwaka 

2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 1 fedha za ndani kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa 

viongozi na watumishi wa Umma. 

 

Mradi wa Ujenzi wa Ofisi za Uhamiaji za Mikoa  

Mradi unalenga kuimarisha huduma za uhamiaji mikoani. Katika mwaka 2017/18 

zimetengwa shilingi bilioni 4 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa ofisi za uhamiaji za 

mikoa katika mikoa ya Geita, Lindi, Manyara na Mtwara. 

 

Mradi wa Uendelezaji wa Viwanda vya Magereza  

Mradi unalenga kuboresha huduma za Jeshi la Magereza ili kupunguza utegemezi 

kutoka Serikalini. Katika mwaka 2017/18 zimetengwa shilingi bilioni 1.5 kwa ajili ya 

kununua trekta na mashine mpya kwa ajili ya uzalishaji wa mafuta ya mawese na 

mise katika kiwanda cha mafuta Kwitanga – Kigoma; Kuboresha Viwanda vya kokoto 
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Maweni - Tanga na Msalato - Dodoma kwa kununua mashine mpya kwa ajili ya 

kuponda kokoto katika maeneo ya Msalato na Maweni; kuanzisha kiwanda kipya cha 

useremala katika gereza la Isanga - Dodoma; kuanzisha kiwanda kipya cha 

uchakataji wa chumvi gereza la Lindi. 

 

Kuunganisha mtandao wa Polisi na Mkongo wa Taifa  

Mradi unalenga kuboresha mazingira ya utoaji huduma ya Jeshi la polisi kwa 

kuunganisha mtandao wa Polisi na Mkongo wa Taifa. Katika mwaka 2017/18 

zimetengwa shilingi milioni 237.5 kwa ajili ya kuunganisha mikoa 8 (Tanga, Mbeya, 

Mjini Magharibi, Chakechake, Pwani, Mtwara, Morogoro and Ruvuma) na Makao 

Makuu ya Jeshi la Polisi. 

 

4.9 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta binafsi 

Katika mwaka 2017/18, Serikali imetenga shilingi bilioni 3 kwa ajili ya Mfuko wa 

fedha wa miradi ya ubia (PPP Facilitation Fund) kuratibu uandaaji wa taarifa za 

upembuzi yakinifu. Shughuli zitakazofanyika katika mwaka 2017/18 ni pamoja na 

kuandaa taarifa ya upembuzi yakinifu na kutoa elimu kwa wadau mbalimbali.   

 

Kwa kuwa elimu ya PPP ni ngeni miongoni mwa wadau muhimu, Serikali imepanga 

kutoa elimu kwa sekta na maeneo ambayo kwa sehemu kubwa ina miradi ambayo 

inavutia uwekezaji wa ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi. Elimu hiyo 

itatolewa kwenye Halmashauri zote na zitahusu maeneo ya Kilimo na Umwagiliaji, 

Barabara, Uchukuzi, Utalii, Mifugo, Elimu na Mawasiliano. Matokeo tarajiwa ya elimu 

hiyo ni ongezeko la kuibuliwa kwa miradi itakayotekelezwa chini ya utaratibu wa PPP 

na ushiriki wa sekta binafsi utaongezeka. 

 

Katika mwaka 2017/18, Serikali itaendelea kutekeleza miradi ya PPP ambayo ni DSM 

– Chalinze Expressway, Mradi wa kutengeneza madawa muhimu, Mradi wa 

Mwendokasi Dar es Salaam – Awamu ya Pili na Mradi wa Uzalishaji Umeme wa 

Kinyerezi III. Miradi hii imeendelea kuwepo katika Mpango kazi kwa kipindi cha 

muda wa kati kutokana na utekelezaji wake kuwa wa hatua kwa hatua hivyo 

kutokamilika katika mwaka mmoja wa fedha. Katika mwaka 2017/18 miradi hiyo 

itatekeleza shughuli mbalimbali kama ifuatavyo:- 

(i) DSM – Chalinze Expressway -  Zabuni itatangazwa kwa ajili ya kumpata 

mkandarasi kuweza kujenga na kugharamia mradi.  

(ii) Mradi wa kutengeneza madawa muhimu – baada ya kumpata Mshauri 

Elekezi shughuli itakayofanyika mwaka 2017/18 ni kuandaa upembuzi 

yakinifu.  

(iii) Mradi wa mwendokasi (DART) – Shilingi bilioni 30 zimetengwa kwa ajili 

ya kulipa fidia maeneo yatakayopisha awamu ya ili ya mradi. Shughuli 

nyingine zitakazofanyika ni pamoja na upembuzi yakinifu awamu ya pili kwa 

ajili ya ubia utafanyika na shughuli ya kumpata mtoa huduma wa usafiri wa 
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kwanza na wa pili utafanyika kwa ajili ya awamu ya kwanza, kwa sasa mtoa 

huduma aliyepo anatoa huduma hiyo kwa muda.  

(iv) Mradi wa Kinyerezi III - TANESCO na Kampuni ya Shanghai Electric Power 

Company (SEPC) ya China ziliunda Kampuni ya Ubia inayojulikana kama 

SHANGTAN kwa ajili ya kuendeleza Mradi wa Kinyerezi III (MW 600). 

Upembuzi yakinifu wa mradi huo umekamilika. Aidha, majadiliano kuhusu 

mgawanyo wa hisa katika mradi huo yanaendelea. Vilevile, majadiliano kwa 

ajili ya kusaini mkataba wa utekelezaji (implementation agreement) 

yanaendelea. 
 

4.10 Ushiriki wa Sekta Binafsi 

Katika kuhakikisha kuwa sekta binafsi inashiriki katika uwekezaji wa maeneo 

mbalimbali ya nchi, Serikali itaendelea kuandaa mazingira wezeshi ili sekta binafsi 

iweze kushiriki katika utekelezaji wa Mpango. Katika mwaka 2017/18, Serikali 

imepanga kuimarisha miundombinu wezeshi (maji, barabara, umeme nk) katika 

kongane (clusters) 4 Dodoma kwa ajili ya viwanda vya ngozi na eneo la viwanda vya 

nguo TAMCO (Kibaha) pamoja na maeneo mengine ya uwekezaji. Katika maeneo 

haya sekta binafsi itahusika kugharamia uwekezaji.  

 

Katika mwaka 2017/18, Serikali kupitia Baraza la Taifa la Biashara itaendelea 

kusimamia utekelezaji wa maazimio yenye lengo la kuimarisha mazingira wezeshi ya 

uwekezaji na uendeshaji biashara nchini ikijumuisha: uandaaji wa Sera, mkakati na 

mpango wa maendeleo wa Sekta ya Utalii; kuwianisha na kuhuisha Sheria, Kanuni, 

Taratibu na Ada zinazohusika na shughuli za uwekezaji na biashara pamoja na 

Mashirika ya udhibiti; kuanzisha Mfumo wa kieletroniki wa taarifa za kibiashara (One 

Stop Information Centre) na mfumo wa utoaji leseni za kielektroniki; kuanzisha 

Mfumo Unganishi wa Taarifa za Ardhi (Integrated Land Information Management 

System) pamoja na mfumo wa MKURABITA wa upimaji wa ardhi ili kurahisisha utoaji 

wa hati miliki za ardhi; na kuboresha mazingira ya biashara yatakayosaidia mashirika 

ya ndege nchini. 
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SURA YA TANO 

 

UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2017/18 

 

5.1 Ugharamiaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa, 2017/18 

 

Katika mwaka 2017/18, Shilingi bilioni 11,999.6 sawa na asilimia 38 ya bajeti ya 

mwaka 2017/18, ya shilingi bilioni 31,699.7 zimetengwa kwa bajeti ya maendeleo. 

Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 8,969.8 ni fedha za ndani na shilingi  bilioni 3,029.8 

za nje. Kiasi hiki kinakidhi, azma ya Serikali iliyobainishwa katika Mpango wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano, 2016/17 – 2020/21, ya kutenga kati ya asilimia 30 hadi 

40 ya bajeti ya mwaka kwa bajeti ya maendeleo.  

 

Fedha hizo zitatokana na vyanzo mbalimbali vya mapato ikiwemo mapato ya ndani, 

mapato ya nje, ubia kati ya sekta ya umma na binafsi na uwekezaji wa sekta binafsi. 

Sehemu kubwa ya fedha za maendeleo zimeelekezwa kutekeleza miradi ya 

maendeleo ikiwemo ujenzi wa reli kwa Standard Gauge (bil. 900); Ukarabati wa reli 

ya TAZARA (bil.10); ununuzi wa ndege (bil. 500); kulipa fidia katika maeneo maalum 

ya uendelezaji uchumi – SEZ (bil. 16.95); Mkongo wa Taifa (bil. 10); Kinyerezi I 

extension (bil.10); Umeme vijijini (bil. 394); ukarabati wa barabara TANROAD na 

vijijini (bil. 917.5); Ujenzi, ukarabati na ununuzi wa vifaa tiba katika hospitali za 

rufaa na hospitali maalum (bil. 35.8); MSD (bil.260); Vitambulisho vya Taifa – NIDA 

(bil 20); ASDP (bil. 15); Mfuko wa Maji (bil. 158); Ujenzi, upanuzi na ukarabati wa 

vyuo vya ufundi na vyuo vikuu (bil.28.5); na Mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu 

– HESLB (bil. 427).  

 

Serikali itaboresha zaidi upatikanaji wa mapato kwa kutekeleza mkakati wa 

ugharamiaji (Financing Strategy). Kupitia utekelezaji wa mkakati huu, ni wazi 

kwamba utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2017/18 utatekelezwa 

kwa ufanisi. Hii ni kutokana na kubainishwa kwa mikakati ya kuimarisha ukusanyaji 

wa mapato kutokana na vyanzo vilivyopo na kuibuliwa kwa vyanzo vipya vya 

kugharamia miradi ya maendeleo. Mkakati umeainisha vyanzo vipya vikiwemo mfuko 

wa maliasili (Natural Resources Fund) na Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi (Climate 

Change Fund) ambapo mifuko hiyo itahusika kusaidia kugharamia miradi ya sekta 

husika.   

 

5.2 Vyanzo vya Mapato ya Ndani 

Katika mwaka 2017/18, Serikali itaendelea kugharamia miradi ya maendeleo kupitia 

vyanzo vya ndani vya mapato vilivyopo na vyanzo vipya vikiwemo vya Halmashauri. 

Mapato ya kodi, mapato yasiyo ya kodi na vyanzo vingine vya mapato ya ndani 

vitaendelea kuzingatiwa na Serikali katika ukusanyaji wa mapato ya ndani. Aidha, 
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Serikali itaendelea kutumia mifuko mbalimbali kwa ajili ya kugharamia miradi ya 

kisekta kama vile mfuko wa barabara, mfuko wa maji, mfuko wa reli. Vile vile, 

Serikali itaendelea kukopa ndani ya nchi kwa lengo la kufanikisha utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo kwa kuzingatia ukomo wa kukopa ndani ya nchi usiozidi 

asilimia 1 ya Pato la Taifa.  

 

5.3 Vyanzo vya Mapato ya Nje 

Serikali itaendelea kukopa mikopo yenye masharti nafuu, misaada inayotolewa na 

washirika wa maendeleo. Vile vile itakopa mikopo ya kibiashara kugharamia miradi 

mikubwa ya miundombinu. Katika mchakato wa kukopa fedha nje ya nchi, Serikali 

itazingatia ukomo wa uhimilivu wa deni la Taifa kulingana na mapendekezo ya 

Taarifa ya Uchambuzi ya Uhimilivu wa Madeni. 

 

5.4 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Katika mwaka 2017/18, Serikali itaendelea kuimarisha Mfuko wa fedha wa miradi ya 

ubia (PPP Facilitation Fund) kwa lengo la kugharimia uandaaji wa upembuzi yakinifu 

kwa miradi inayotarajiwa kutekelezwa kwa njia ya ubia kati ya Serikali na sekta 

binafsi. Matokeo tarajiwa ni ongezeko la uwekezaji wa sekta binafsi katika miradi ya 

kipaumbele kwa njia ya ubia. 

 

5.5 Ugharamiaji Kupitia Taasisi za Fedha za Ndani 

Taasisi za fedha nchini zitashiriki kufanikisha utekelezaji wa Mpango 2017/18 kwa 

kutoa mikopo kwa wawekezaji katika sekta mbalimbali za kiuchumi. Taasisi hizo ni 

pamoja na Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB), Benki ya Kilimo pamoja na benki za 

biashara. Katika mwaka 2017/18, Serikali itawezesha TIB kimtaji na kuifanya kuwa 

chombo imara cha utafutaji wa mikopo ya utekelezaji wa miradi (arranger) na 

ushirikishaji wa wakopeshaji wengine (syndication). Kupitia mfumo huu, utawezesha 

Serikali kutumia mapato yake kuvutia uwekezaji mkubwa zaidi (leveraging). 
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SURA YA SITA 

 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA 

 

6.1 Utangulizi 

Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa Pili wa Maendeleo uliopendekezwa 

unasisitiza upatikanaji wa taarifa za uhakika zitakazotumika kupima mafanikio kwa 

kutumia viashiria vya kitakwimu na visivyo vya kitakwimu. Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa wa Mwaka 2017/18 utazingatia mfumo na mwongozo utakaotumika katika 

ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo ulioainishwa katika Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2016/17 – 2020/21) na Mwongozo wa 

Mpango na Bajeti 2017/18. Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utakuwa na malengo ya 

utekelezaji kwa kila sekta na kuandaa mpango kazi wa mwaka. Utaratibu wa 

ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo utazingatia pia Mwongozo wa 

Uandaaji na Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma (Public Investment Management – 

Operational Manual) wa Mwaka 2015.  

 

Aidha, katika ngazi ya Kitaifa, mfumo utatumia mbinu jumuishi ambayo itahusisha 

matokeo taarifa zilizotolewa na Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala wa 

Serikali, Mamlaka ya Serikali za Mitaa, na taasisi nyingine za umma na binafsi 

zinazotekeleza miradi ya kimkakati  kupima matokeo kwa kutumia viashiria vya 

maendeleo ya jumla. Katika ngazi ya kisekta na maeneo mtambuka, taarifa 

zitatolewa kwa shabaha za malengo makuu na mageuzi yaliyofikiwa yanayohusiana 

na malengo ya kisekta na mradi au hatua za kimkakati. Katika ngazi ya miradi, utoaji 

taarifa umepangiliwa ili kupata taarifa za mafanikio na uapungufu utakaojitokeza, 

kwa mujibu wa shabaha, muda na gharama za utekelezajikama zilivyobainishwa 

katika Mipango kazi ya utekelezaji wa mradi. 

 

6.2 Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango  

Katika kuhakikisha ufanisi katika ufuatiliaji, tathmini na mrejesho katika utekelezaji 

wa Mpango, Kamati Maalum itakayosimamia utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo 

itasaidiwa na Wizara ya Fedha na Mipango na itatoa taarifa kila mwezi kwa Kamati 

ya Kitaalam ya Makatibu wakuu na kila robo mwaka kwa Baraza la Mawaziri juu ya 

ufuatiliaji na tathmini wa miradi ya maendeleo. Wizara, Idara Zinazojitegemea na 

Wakala wa Serikali, Mamlaka ya Serikali za Mitaa, na taasisi nyingine za umma 

zitahusika katika kuandaa taarifa ya mwaka ya utekelezaji wa Mpango, Mapitio ya 

Matumizi ya umma  na kisekta ili kuchochea mijadala na kutoa taarifa muhimu kwa 

ajili ya maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa mwaka unaofuata.  

 

Aidha, sekta binafsi kama watekezaji wakuu wa Mpango, watawajibika kutoa taarifa 

zitakazohitajika katika kufanya mapitio ya kisera na kuboresha utekelezaji 

zitakazowezesha kuondoa vikwazo vya uendelezaji wa biashara na uwekezaji. Wadau 
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hawa watahitajika kutoa taarifa za uhakika na sahihi katika maeneo yao ya maslahi 

na na kiwango cha uwekezaji watakachowekeza katika biashara zao. Kwa uwekezaji 

mkubwa, ambao utahitaji uwezeshaji wa sekta ya umma, sekta binafsi itawajibika 

kuwasilisha mipango yao ya uwekezaji na kuwezesha Serikali kupanga namna ya 

kusiadia utekelezaji wa miradi hiyo.  

 

6.3 Matokeo ya Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango 

Ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo utasaidia kupata taarifa mpya 

zitakazosaidia kurekebisha mapungufu yanayojitokeza katika utekelezaji na kutoa 

taarifa kuhusu mafanikio na changamoto za utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

Aidha, matokeo ya ufuatiliaji na tathmini yatahusisha upatikanaji: 

(i) Taarifa ya Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Mwaka; 

(ii) Upimaji wa mwenendo wa Uchumi; 

(iii) Taarifa ya Umasikini na Hali ya Mazingira; 

(iv) Taarifa ya Ushiriki wa Wadau itakayohusisha majadiliano ya kisera na 

mikakati ya utekelezaji; 

(v) Taarifa ya Ufuatiliaji na Tathmini ya bajeti, kwa kufuatilia matumizi ya 

fedha kwa ajili ya uwajibikaji; 

(vi) Taarifa za ukaguzi wa miradi; na 

(vii) Taarifa ya upimaji wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu ya 

Dunia 2030.  
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SURA YA SABA 

 

VIHATARISHI VYA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA KINGA 

 

7.1 Utangulizi 

Vihatarishi mbalimbali vinaweza kujitokeza katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 

wa Maendeleo wa Taifa 2017/18 na hivyo kuathiri utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo na hatimaye kuathiri utekelezaji wa Mpango mzima. Mpango huu 

umebainisha viashiria vya vihatarishi na mikakati ya kukabiliana navyo. 

 

7.2 Vihatarishi katika Kutekeleza Mpango 

  

7.2.1 Vihatarishi vya Nje 

(a) Mtikisiko wa kiuchumi kikanda na kimataifa: Mtikisiko wa kiuchumi 

kikanda na kimataifa unapotokea husababisha kupungua kwa mahitaji ya bidhaa na 

huduma za Tanzania katika masoko ya nje hivyo kuchangia kupungua kwa fedha za 

kigeni, ambazo ni muhimu katika kugharamia miradi ya maendeleo na uendeshaji wa 

uchumi.  

 

(b) Matukio asilia/mabadiliko ya tabia ya nchi: Matukio asilia kama vile 

matetemeko, mafuriko na ukame huathiri uendelevu wa rasilimali asili na ikolojia. 

Hali hii endapo itatokea itasababisha kupungua kwa uzalishaji katika sekta za 

uzalishaji hususan kilimo, mifugo, uvuvi na utalii. Vile vile, mabadiliko ya hali ya 

hewa yasiyotabirika kama mvua nyingi, ongezeko la joto duniani na ukame huathiri 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo na shughuli za kiuchumi. 

 

(c) Siasa mbaya za kimaeneo ikiwemo vita na migogoro: Hii inaweza pia 

kuathiri utekelezaji wa Mpango kutokana na kuwa matukio kama hayo yanabadili hali 

ya mshikamano na soko pamoja na vyanzo vya fedha kwa ajili ya uwekezaji. 

 

(d) Mabadiliko ya Kiteknolojia: Teknolojia mpya zimekuwa zikivumbuliwa 

mara kwa mara hivyo uvumbuzi huu unaweza kuathiri utekelezaji wa mpango huu 

kwa namna moja ama nyingine. 

 

7.2.2 Vihatarishi vya ndani 

(a) Utekelezaji dhaifu wa Mpango: Utendaji kazi kwa mazoea, matumizi ya 

njia zisizosaidia, ucheleweshaji wa maamuzi, kutofanya kazi kwa bidii, na udhaifu 

katika kutafuta fedha za utekelezaji ni moja ya masuala yanayochangia ukwamishaji 

wa utekelezaji wa mpango. 

 

 

(b) Upungufu wa rasilimali (fedha na watu): Kutopatikana kwa rasilimali 
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fedha za kutosha na kwa wakati pamoja na uwiano sawa na ubora wa rasilimali watu 

inachangia utekelezaji duni wa mpango.  

 

(c) Umiliki wa Ardhi na usimamizi wa migogoro: Muundo wa umiliki wa 

ardhi umechangia kwa kiasi kikubwa katika kuchelewesha utekelezaji wa miradi 

iliyopangwa kutelelezwa na kuzua migogoro wakati wa ulipaji fidia. 

  

(d) Ufuatiliaji na Tathmini usio wa Kina: Udhaifu katika ufuatiliaji na tathmini 

husababisha utekelezaji dhaifu wa mipango na husababisha matumizi mabaya ya 

rasilimali, hivyo kupelekea kutokukamilika kwa miradi. 

 

(e) Mgongano wa Maslahi: Uzoefu wa utekelezaji wa mipango iliyopita 

umebaini mapungufu kama vile utekelezaji usioratibiwa na maslahi binafsi 

yanayokinzana na maslahi ya Taifa. Mgawanyiko huu wa maslahi umesababisha 

miradi kutekelezwa kwa wakati. 

  

(f) Ukuaji Kasi wa Miji: Uanzishwaji wa viwanda utaongeza kasi ya ukuaji wa 

miji ambao utaathiri utoaji wa huduma za kijamii, usalama na kusababisha milipuko 

ya magonjwa na hivyo inaweza kuathiri utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

 

(g) Ushiriki Mdogo wa Sekta Binafsi: Ushiriki chanya wa sekta binafsi 

unahitajika katika uwekezaji na uanzilishi wa viwanda ili kuchochea ukuaji wa 

uchumi na kufikia malengo ya mpango. Iwapo sekta binafsi haitojitokeza kwa wingi 

kushiriki katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo, matarajio na malengo ya 

mpango hayatofikiwa. 

 

(h) Ongezeko la idadi ya watu: Ongezeko la idadi ya watu lisiloendana na 

malengo ya Mpango wa Maendeleo linaathiri utekelezaji wa Mpango husika. 

 

(i) Wananchi kutoshirikishwa katika hatua mbalimbali za utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo: Hii inaweza kuathiri utekelezaji wa Mpango wa 

maendeleo kwani wananchi ndiyo wanufaika wakubwa wa miradi hiyo. 

 

(j) Uharibifu wa Mazingira: Shughuli za maendeleo na wananchi kujikimu 

zinaathiri mazingira ikiwa ni pamoja na uangamizaji wa misitu, uchafuzi wa ardhi na 

vyanzo vya maji, kuenea kwa hali ya ukame, kukauka kwa vyanzo vya maji, 

kuharibiwa kwa mfumo wa ikolojia. Haya yakiendelea yataathiri uzalishaji na ufanisi 

wa sekta zote za uchumi. 

 

7.3 Mikakati ya Kukabiliana na Vihatarishi 

7.3.1 Vihatarishi vya Nje 

(i) Kuendelea kuboresha mazingira ya kuongeza mauzo nje ya nchi ili kuongeza 

upatikanaji wa fedha za kigeni, kuainisha aina ya mauzo (bidhaa) na masoko, 
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pamoja na kuweka mkakati mahsusi wa kulinda fursa ya masoko nje ambayo 

Tanzania inamanufaa zaidi;  

(ii) Serikali kuendelea na jitihada za kupunguza utegemezi kwa kuwianisha 

mapato na matumizi, kuongeza mapato ya ndani na kuharakisha urasimishaji 

wa sekta isiyo rasmi;  

(iii) Juhudi kubwa zimeelekezwa katika kuwezesha Tanzania kujenga uwezo wa 

majadiliano na ushiriki katika kuzuia matukio yatokanayo na siasa mbaya 

pindi yanapotishia kutokea kimataifa na kikanda; 

(iv) Kuendelea na maboresho katika mfumo wa sheria;  

(v) Kuimarisha usimamizi wa sheria na misingi ya utatuzi wa migogoro; na 

(vi) Kuimarisha mifumo ya kutambua mapema majanga na kuchukua tahadhari. 

Aidha, miradi ya kuhimili mabadiliko ya tabianchi itaendelea kutafutiwa fedha 

na kutekelezwa. 

 

7.3.2 Viharatishi vya Ndani 

(i) Kuweka mazingira wezeshi ya biashara hususan katika sekta ya fedha ili 

kuongeza ushindani miongoni mwa taasisi za fedha na kuwezesha kushuka 

kwa viwango vya riba. Aidha, Serikali itaongeza makusanyo ya mapato ya 

ndani ili kupunguza mikopo ya ndani kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa 

miradi na kutoa fursa kwa sekta binafsi kukopa zaidi kwa ajili ya uwekezaji;  

(ii) Kushirikisha wananchi na wadau katika hatua mbalimbali za utunzaji wa 

mazingira na kujenga uwezo wa kitaasisi katika kuimarisha mifumo 

itakayosaidia miundombinu kuhimili mabadiliko ya tabia nchi; 

(iii) Kuendelea kuboresha mifumo ya tathmini na ufuatiliaji kwa kutoa mafunzo na 

kuziongezea nguvu idara za ufuatiliaji; 

(iv) Kuhakikisha uwepo wa mipango miji inayoendana na kasi ya ukuaji wa miji ili 

kurahisisha utoaji wa huduma za kijamii; na 

(v) Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali vikiwemo vyombo vya habari, 

taasisi za elimu, vyama vya wazalishaji, wasambazaji na walaji, itaendelea 

kutoa elimu ya Mpango na namna bora ya utekelezaji ili kuongeza ushiriki wa 

wananchi katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Aidha, Serikali 

itaendelea kuimarisha ushirikiano na mahusiano mazuri na Washirika wa 

Maendeleo katika kufanikisha utekelezaji wa Mpango. 
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KIAMBATISHO I 

 

RATIBA YA UANDAAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA, 2017/18 

 

Shughuli Muda Mhusika 

Kuandaa rasimu ya Mapendekezo ya 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka 2017/18 

Septemba - 

Oktoba 2016 

Wizara ya Fedha na Mipango 

Maoni ya wadau ya rasimu ya 

Mapendekezo ya Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 

2017/18 

Septemba – 

Oktoba 2016 

Wizara ya Fedha na Mipango, 

Wizara, Idara zinazojitegemea, 

Mashirika/ Taasisi, Wakala wa 

Serikali na Sekta Binafsi 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo kwa mwaka 2016/17 

Oktoba -  

Desemba 2016 

na Machi - Juni 

2017 

Wizara ya Fedha na Mipango, 

Wizara, Idara zinazojitegemea, 

Mashirika/Taasisi, Wakala wa 

Serikali na Sekta Binafsi 

Kuwasilisha rasimu ya Mapendekezo 

ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

wa mwaka 2017/18 katika Kamati 

ya Bunge ya Kudumu ya Bajeti na 

Bunge 

Oktoba - 

Novemba, 

2016 

Wizara ya Fedha na Mipango na 

Bunge  

Kuandaa rasimu ya Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa mwaka 

2017/18 

Desemba 2016 

- Mei 2017 

Wizara ya Fedha na Mipango, 

Wizara, Idara zinazojitegemea, 

Mashirika/ Taasisi, Wakala wa 

Serikali na Sekta Binafsi 

Uchambuzi wa bajeti ya miradi ya 

maendeleo kwa mwaka 2017/18 

Januari – 

Machi, 2017 

Wizara ya Fedha na Mipango,  

Wizara, Idara zinazojitegemea, 

Mashirika/Taasisi, Wakala wa 

Serikali na Sekretarieti za Mikoa 

na Halmashauri 

Kuwasilisha Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa wa Mwaka 2017/18  na 

Hali ya Uchumi 2016 katika Kamati 

ya Kudumu ya Bajeti na Bunge 

Mei – Juni 

2017 

Wizara ya Fedha na Mipango 

 

 




